meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเหมียวเชื่อว่าพระอริยะ หรือ พระอรหันต์สอนผิดได้หรือไม่ครับ(ความคิดความเชื่อคุณเหมียว)  (อ่าน 4932 ครั้ง)

gingtalk

• Newbie
  • *
เห็นมีหลายหลายสำนักหลายแบบ หลายหลักการ คิดว่าพระเหล่านั้นสอนผิดได้หรือไม่  :)

meow

• Administrator
  • Hero Member
คิดว่าถ้าเป็นพระอรหันต์จริง คงสอนผิดไม่ได้ค่ะ เพราะ ความจริงต่างในจักรวาลมีแบบเดียวเท่านั้น ... ปลูกเงาะได้เงาะ อะไรแบบนี้ค่ะ

แต่ผู้คนสมัยต่อๆมาเอาคำสอนไปแปลง ไปแปร ไปแปล ผิดเพี้ยนไป ด้วยเจตนาหรือไม่ก็ตาม ...

ธรรมะ คือ ธรรมชาติ

ทางเดียวที่เราจะรู้ว่า อะไร ใช่ หรือ ไม่ใช่ คือ การที่เราลงมือปฏิบัติ เพื่อหาความจริง ความเป็นไปของธรรมชาติ ของเราในโลกนี้ค่ะ ...

ปฏิบัติ ... แล้ว การอ่าน การฟัง มาทีหลัง ปฏิบัติแล้ว เรารู้ของเราว่าอะไร ใช่ หรือ ไม่ใช่

เอามือจับไฟ ก็ต้องร้อน ใครจะมาบอกว่าเย็น เราก็จะรู้ว่าใช่หรือไม่ ...

การที่เราจะรู้ว่าใคร หรือ พระ รูปไป ปฏิบัติถึงไหนนั้น คงจะยากนะคะ
โดยธรรมชาติ คนที่อยู่สูงกว่า ถึงจะเห็นว่าคนที่อยู่ด้านล่างนั้น ยืนตรงไหน เดินถึงไหนแล้ว ...

หลายสำนัก หลายแบบ เหมียวก็ว่าเยอะนะคะ แต่ทางเดินนั้นมีได้หลายทาง ขอให้นำความสุขความสงบที่แท้จริง ก็ถือว่าดีนะคะ

เส้นทางมีหลายเส้น ตรงบ้าง อ้อมบ้าง แตกต่างกันไป ...

หวังว่าคงจะตอบตรงคำถามนะคะ ;D
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

gingtalk

• Newbie
  • *
ที่ถามเพราะ คนส่วนมากให้ค่าบุคคล(พระ)มากกว่าพระไตรปิฎก เอะหรือว่าการถือพระไตรปิฎกก็ไม่ใช่ทางสายกลาง..

meow

เหมียวว่า ความจริงที่แท้นั้น น่าจะได้จากการปฏิบัตินะคะ เพราะ ตัวหนังสือ ภาษา ก็ยังเป็นสมมุติ ค่ะ วิมุมมติธรรม นั้น เราต้องออกจากตัวหนังสือด้วยค่ะ

ความรู้ของจิตนั้นไม่มีขีดจำกัดค่ะ   :D
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

gingtalk

• Newbie
  • *
ปุธุชน "ก่อน" จะถึงวิมุติธรรม-ปรมัตธรรม ควรเชื่ออะไรครับ หรือ ควรเชื่อปัญญา อาศัยปัญญา  เพื่อถึง วิมุติ-ปรมัติ ;)

MiMee

เหมียวว่า ความจริงที่แท้นั้น น่าจะได้จากการปฏิบัตินะคะ เพราะ ตัวหนังสือ ภาษา ก็ยังเป็นสมมุติ ค่ะ วิมุมมติธรรม นั้น เราต้องออกจากตัวหนังสือด้วยค่ะ

ความรู้ของจิตนั้นไม่มีขีดจำกัดค่ะ   :D

อ่านเจอข้างล่างอันนี้ ทุกอย่างได้มาจากการปฏิบัติ ภาวนาจริงๆค่ะ บางทีเราอ่านเจอไม่เชื่อก็ยังมี  :P
  .. เราทำเอง เรารู้เอง อย่างที่พี่เหมียวบอกจริงๆด้วยค่ะ ขอบคุณค่าพี่   :D

โยม :  ภาวนาพอตัวนี้หมายความว่ายังไง

หลวงตา :  ก็ไปหาเอาซิ ยังจะมาถามคนอื่น พอตัว หมายความว่ายังไง ทางนี้ก็ตอบ ไปหาเอาซิ รู้แล้วก็ไม่ต้องมาถาม นี่ละธรรมพระพุทธเจ้า ที่ท่านว่า สนฺทิฏฺฐิโก ผู้ปฏิบัติจะรู้เองเห็นเอง คือไม่ถามใครทั้งนั้น รู้เองเห็นเอง สุดท้ายก็คือ สนฺทิฏฺฐิโก ขั้นสุดยอด คืออรหัตภูมิ คิดดูตั้งแต่พระอัญญตรภิกขุ ที่กำลังยุ่งอยู่ธรรมะภายในที่เป็นธรรมขั้นสูง จะถึงขั้นสูงสุด ย่อมเหยียบบันไดขั้นสูงสุดแล้ว  ทีนี้เวลาไปแล้วจะขึ้นทูลถามปัญหาพระพุทธเจ้า เวลานั้นฝนตกก็เลยไปยืนอยู่ใต้ถุน ฝนตกลงมาท่านพิจารณาของท่าน เพราะอันนี้เป็นธรรมอัตโนมัตินี่ อะไร ๆ เป็นธรรมหมด เมื่อถึงขั้นอัตโนมัติ เหมือนกิเลส เวลามันเป็นกิเลส อะไร ๆ เป็นกิเลสไปหมด กระดิกออกปั๊บเป็นกิเลสทั้งนั้น ๆ นี่เป็นอัตโนมัติของกิเลส โดยที่เราไม่รู้ตัวนะ

ทีนี้เรื่องของธรรมก็เหมือนกัน เมื่อถึงขั้นอัตโนมัติของธรรมที่แก้กิเลส อยู่ไหนแก้ตลอด แล้วพอถึงนั้นแล้วน้ำฝนหยดย้อยลงมาถึงน้ำที่พื้น ตั้งเป็นต่อมเป็นฟองขึ้นมา ท่านกำหนดดู ท่านยืนดูอยู่ ประสานกันกับธรรมะภายใน พอท่านพิจารณาเรื่องน้ำที่ตกมากระทบกัน ตั้งเป็นต่อมเป็นฟองขึ้นมาแล้วระงับดับไป ก็คือสังขารที่คิดปรุงดี ปรุงชั่ว ระงับดับไป เกิดดับ ๆ ดีก็ดับ ชั่วก็ดับ มันก็ลักษณะนั้น มันออกไปจากไหน ท่านก็รู้เสีย

พอฝนตกหยุดเท่านั้น ท่านกลับเลย ไม่ขึ้นไปทูลถาม นี่ สนฺทิฏฺฐิโก ขั้นสุดยอดประกาศแล้ว ท่านบรรลุตรงนั้น เลยกลับคืนไปเล่าให้พระฟัง พอไปถึงนั้น ก็ไปรู้นั้นเสีย เลยกลับคืนไม่ทูลถาม แน่ะ ก็อย่างนั้นแหละ นี่เรียกว่า สนฺทิฏฺฐิโก ขั้นสุดยอด ไม่ทูลถาม ทั้ง ๆ ที่ตั้งหน้าจะไปถามฟังซิ พอไปตัดสินใจตรงนั้นแล้วกลับเลย มันก็เป็นอย่างนั้น นี่เรียกว่า สนฺทิฏฺฐิโก

หลวงตามหาบัว

meow

ภาษาบาลี ไม่ค่อยรู้เรื่องค่ะ ... รู้แต่ว่า ...

การปฏิบัตินั้น เราต้องเป็นผู้ดู ผู้เฝ้าสังเกตุสิ่งต่างๆ ที่เกิดขึ้นภายในกรอบของร่างกายเรานี้ เฝ้าสังเกตุ เฝ้ารู้ ตามที่เกิดขึ้นจริง เห็นความจริงตามที่เกิดขึ้นจริง ...

เราไม่ต้องสร้าง ไม่ต้องคิด ไม่ต้อง visualize อะไรขึ้นมา

เป็นผู้ดู observer ความจริงต่างๆตามที่มันเกิดขึ้นจริง ...

ยถาภูตะ

เชื่อปัญญา แบบ ปัญญาที่เกิดจากประสบการณ์โดยตรงส่วนตัวค่ะ ไม่ใช่ฟังมา อ่านมา ไม่ใช่ใช้ ระบบ logic or reasoning ...

personal direct experience .. ปัญญาขั้นสูงสุดที่จะช่วยเราได้ค่ะ

gingtalk

• Newbie
  • *
 :D  เชื่อว่าผู้ที่ไม่ต้องไปถามใครแล้วในแนวทาง ในทิศที่ถูก ก็มี
1.ผุ้ที่เข้าสู่กระแสแล้ว เข้าสู่โสดาบัน
2.ผู้ที่หลงผิดคิดว่าบรรลุแล้ว

ยังต้องเป็นไปตามนี้และตามนั้น ผู้มีปัญญาก็คงเอาตัวเองรอดไป ผู้ที่ขาดการฝึกว่ายน้ำก็คงรอดยาก