meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกข์เพราะถูกบอกเลิก  (อ่าน 46114 ครั้ง)

Hua

• Jr. Member
  • **
Re: ทุกข์เพราะถูกบอกเลิก
« Reply #135 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 11:18:30 AM »
มาเป็นกำลังใจให้คุณ Duay Ruk

พยายามทำงานเข้าไว้ค่ะ จิตจะได้ไม่ว่าง เพราะเรายังฝึกวางไม่ลงได้ตลอดเวลาค่ะ  บางครั้งอาจจะต้องใช้วิธีเบี่ยงความสนใจของจิตไปเรื่องงานหรืออย่างอื่นก่อนนะคะ เพราะจิตก็เหมือนเด็กน้อยที่ซนค่ะ ถ้าติดใจอะไรแล้วชอบติดหล่มกับดักของตัณหาอุปทานค่ะ

สู้ๆๆนะคะ พยายามต่อไปค่ะ  :D :D :D

ดีแล้วค่ะที่เริ่มรู้ขณะที่จิตตก ก็ค่อยๆ สังเกตจิตไปเรื่อยๆ ระหว่างที่สังเกตดู จะพบทางออกเองค่ะ  ;D ;D ;D เป็นกำลังใจให้ค่ะ

CC

• Full Member
« Reply #136 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 12:32:46 PM »
...เป็นกำลังใจให้ ka... :)

Duay Ruk

« Reply #137 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 14:27:54 PM »
ขอบคุณคะ คุณ Hua คุณCC  คุณsplenditt คุณMimee 

meow

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #138 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 22:23:51 PM »
สู้ๆ ค่ะ เอาชนะใจตัวเองให้ได้ การเอาชนะนี้แปลกอย่างหนึ่งค่ะ

การสู้ทั่วไปต้อง action ใช่ไม๊คะ

การสู้ครั้งนี้คือ ต้องหยุดให้ได้ หยุดคิด หยุด react

เป็น silent witness ของความจริงที่เกิดขึ้น ภายในร่างกายนี้ หลับตาเป็น เป็นผู้เฝ้าดูด้วยสติ และ อุเบกขา

ส่วน อุเบกขา ทำยังไง บอกไม่ได้ค่ะ ต้องไปฝึกเอง ... เพราะ ความหมายจริงๆนั้น เกิน ภาษา ที่เป็นสมมุติ :)
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

FiveAngels

• **
« Reply #139 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 21:30:47 PM »
ขอบคุณคะ คุณ Hua คุณCC  คุณsplenditt คุณMimee

ไม่เห็นแทงคิ้วน้องไฟว์บ้างเลย
... ณ ร้านตามสั่งแห่งหนึ่ง...
เจ๊ๆ !!! ขอความสุขที่หนึ่งครับ ใส่...เส้นสายใย ความเข้าใจ ความผูกพันเยอะๆเจ๊ ความสัมพันธ์กับความรักไม่ต้องนะเจ๊ เดี๋ยวหาหยิบเอาได้ระหว่างทางการลิ้มรสความสุขที่ได้มา...
... แบบนี้นี่เองที่เรียกกว่าร้านตามสั่ง สั่งความสุขก็ได้สั่งความทุกข์ก็มี สั่งได้ตามใจต้องการจริงๆ

Duay Ruk

« Reply #140 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 21:47:06 PM »
คุณfive angels อยู่ในนี้ไงคะ อ๋อ อยากเป็นน้องfive ไม่อยากเป็นพี่five. อิอิ

ขอบคุณคะ สำหรับคำชี้แนะที่คอยเตือนสติ ของพี่ๆ ทุกคนคะ จะพยายาม พยายาม แต่มันยากจริงๆ นะคะ

ได้ย้อนกลับมาอ่านข้อความ ข้อคิดดีๆ ข้อเตือนสติ ข้อให้กำลังใจจากพี่ๆ อ่านก็เข้าใจคะ แต่ปฏิบัติหนะสิ ต้องใช้ความพยายามมากคะ แต่ก็ขอขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนนะคะ

MiMee

« Reply #141 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 13:46:13 PM »
... อ่านเมสเสจแล้วทำให้ยิ้มอ่ะค่ะ ... ;D :D

FiveAngels

• **
« Reply #142 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 02:21:46 AM »
... น้องไฟว์น่ารักใช่มะล๊าา ชวนไปกินไอติมเร้ววว ชวนนะๆคุณป้าไม่มี (ไม่มีอะไรเอย) แฮะๆ แซวครับอย่าถือสากันนะจ๊ะ

ความสำเร็จเกิดได้จากการเริ่มต้นได้ ความสุขของเราทุกผู้ ย่อมเริ่มก่อเกิดได้จากรอยยิ้มเช่นกันครับ

การใช้ธรรมะในการแก้แนวทางชีวิต ในบางทีขัดใจไปหมด แล้วยิ่งสาวเธอยังไม่เข้าใจถึงธรรมชาติของมนุษย์ตดเหม็นนั้น ยิ่งทำให้หงุดหงิดไปกันใหญ่ นานๆใส่รอยยิ้มใส่ความสุขถึงกันเล็กน้อยๆ ก็เป็นการเพิ่มเสน่ห์ให้กับกระทู้ไปในตัวด้วยครับ

คุณด้วยรักเป็นผู้ชำนาญงานด้านไหนครับเนี้ย วันนี้ตั้งใจมาชวนคุยโดยเฉพาะเลยนะเนี้ย

คุณพระรักษาครับ
FiveAngels

... ณ ร้านตามสั่งแห่งหนึ่ง...
เจ๊ๆ !!! ขอความสุขที่หนึ่งครับ ใส่...เส้นสายใย ความเข้าใจ ความผูกพันเยอะๆเจ๊ ความสัมพันธ์กับความรักไม่ต้องนะเจ๊ เดี๋ยวหาหยิบเอาได้ระหว่างทางการลิ้มรสความสุขที่ได้มา...
... แบบนี้นี่เองที่เรียกกว่าร้านตามสั่ง สั่งความสุขก็ได้สั่งความทุกข์ก็มี สั่งได้ตามใจต้องการจริงๆ

MiMee

« Reply #143 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 17:20:11 PM »
555  เป็นป้าเลยนะ ... คุณน้องไฟว์แองเจิ้ลเรียกซะ  .. อยู่ซะไกล ตีตั๋วไปท่าจะแพงกว่าค่าไอติมนะคะ ... :P

" MiMee ... มิีมี ...ไม่มี "  ก็  "อนัตตา"  ไงคะ  ชื่อเป็นศรีจริงๆ   อิ..อิ..อิ    ;D

มารอฟังน้อง Duay Ruk อีกคน ..  ไม่รู้จะเครียดเรื่องน้ำท่วมอ่ะป่าว  ;)   

Duay Ruk

« Reply #144 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 20:12:43 PM »
คะ คุณไฟว์ ไอติมเร้ววว เป็นไงคะ เช็ดนำ้ลายหน่อยไหลย้อยเลยนะ คุณไฟว์ อือ

ชวนคุยนี่มาดึกมากเลยนะคะเนี่ย

บ้านของพี่ๆเพื่อนๆน้องๆ เป็นอย่างไรกันบ้างคะ. ขอให้ทุกคนปลอดภัยนะคะ

อืมพี่Mimee เออคิดได้ไงเนี่ย

meow

• Administrator
« Reply #145 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 14:00:28 PM »
ถ้าคุณ FiveAngles เป็นน้อง ไฟว์ ...

เหมียว กลายเป็น ยายเลยนะคะ 555
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

MiMee

« Reply #146 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 09:35:30 AM »
ของคุณพี่ คุณน้องไฟล์แองเจิ้ล .. 60-70 อ่ะป่าว  ;D ;D ;D

MiMee

« Reply #147 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 09:37:54 AM »
อาคุณน้อง Duay Ruk .. เก็บบ้านหรือยัง .. เป็นยังไงบ้างคะ ระหว่างเรื่องน้ำท่วมกะเรื่องใจ ... เอาให้ผ่านให้ได้นะคะ ..  ;)

Duay Ruk

« Reply #148 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 21:30:37 PM »
เรื่องน้ำท่วมเพิ่งเก็บของเมื่อวานนี้เองคะ. จนวันนี้ยังเก็บไม่เสร็จเลยคะ เรื่องใจก็ยังเก็บกวาดออกไปจากใจไม่หมด

ตอนนี้ก็ลุ้นกันทุกวันว่าตอนนี้กรุงเทพจะเป็นยังไง ขอให้ทุกคนปลอดภัยนะคะ

คุณยายเหมียว คุณน้องไฟว์ แล้วพี่Mimee หละ เป็นคุณป้ามั๊ย อิอิ

MiMee

« Reply #149 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 20:48:51 PM »
อิ..อิ..อิ.. โดนอาหมวย Duay Ruk แซวซะแก่กันหมดเลย :P