meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: งานรับใช้ธรรมะ  (อ่าน 14144 ครั้ง)

POO

• Sr. Member
Re: งานรับใช้ธรรมะ
« Reply #15 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 09:46:53 AM »
ขอให้ได้ไปนะคะ คุุณอุ๊  ส่วนตัวอยากจะไปบ้าง แต่พยายามหาเวลาอยู่ค่ะ  ยังไม่สามารถเลยค่ะ ยาวตลอดถึงสิ้นปี  :(
ปีหน้าเอาใหม่ พยายาม ค่ะ พยายาม  :D

meow

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #16 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 15:45:06 PM »
วางแผนแล้วแจ้งล่วงหน้าไปเลยค่ะ ... ว่าช่วงนี้เราลานะ ... ช่วงวันหยุดยาว ลางานน้อย แทนที่จะไปเที่ยวไปวิปัสสนาดีกว่าค่ะ แต่ต้องสมัครล่วงหน้านานๆนะคะ
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

POO

« Reply #17 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 18:40:59 PM »
อยากไปมากๆ ค่ะ   แต่เราเกิดความกังวลยังไงไม่รู้ค่ะ  ตั้งแต่ทำงานมานี่ก็ไม่เคยลางานเลยแม้แต่ครั้งเดียว (ทำได้ไงเนี่ย) อิอิ
มันเลยรู้สึกแปลกๆมั้งค่ะ  กลัวไปหมด ปกติปัญหาเกิดแทบจะทุกวัน ต้องคอยแก้ตลอด ไม่ได้ทำงานเก่งนะคะ แต่คงเพราะเราต้องรู้รายละเอียดให้ลึกมากกว่าคนอื่น เลยมักจะต้องเป็นเราแก้เสมอ ไม่งั้นต่องานกันไม่ได้  พอจะเริ่มลางานเลยกังวลค่ะ  ปีนี้เต็มค่ะมีตารางถึงสิ้นปีเหมือนกันแก้ไขไม่ทันละ อิอิ  แต่ก็คิดว่าปีหน้าอยากจะเปลี่ยนตารางชีวิตใหม่หน่อย  จะลองดูค่ะ เคลียร์ตัวเองให้ได้มากที่สุด  ;D พยายามเต็มที่ค่ะ   :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2011, 18:44:28 PM โดย POO »

kangaroo

• Jr. Member
  • **
« Reply #18 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 19:04:31 PM »
ขอบคุณครับพี่เหมียว สำหรับธรรมะดีดี ข้อมูลดี
ผมสนใจที่จะพาลูกไปเข้าอบรมธรรมะ คอร์สเด็ก
เป็นสิ่งที่ดีมากครับ
ขออนุโมทนากับธรรมะบริกรทุกท่าน

meow

« Reply #19 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 10:56:13 AM »
พี่เคยกลัวว่าเวลาไปแล้วงานจะแย่เหมือนกันค่ะ ตัดใจ "ทิ้ง" ค่ะ ... วางลงไป แล้วกลับมาทุกอย่างก็ดีนะคะ ดีขึ้นด้วย ที่เราคิดว่าคนอื่นต้องพึ่งเรานั้น พี่พบว่าไม่จริงค่ะ งาน present ส่วนมากพี่ทำเอง แต่พอไป ลูกน้องเก่งขึ้นทันตาเลยค่ะ

ไปเถอะะคะ อย่ากลัว ไม่มีที่ทำงานไหนเจ๊งเพราะเราไม่อยู่ค่ะ ไม่มีใครตายเราเราไม่อยู่ ๑๐ วันค่ะ

;D

คอร์สเด็กๆดีมากค่ะ  สาธุค่ะ  :D
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

POO

« Reply #20 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 13:04:17 PM »
ของอย่างนี้ มันอยู่ที่ใจจริงๆ ค่ะ พยายามค่ะ แต่ต้องเคลียร์ชีวิตกันปีหน้าละอ่ะ   :)
ทิ้งให้ได้  วางให้ได้   ความกังวลความกลัวทำให้เรารู้สึกแย่มาก    (จะต้องทำให้ได้ค่ะ :D)

MiMee

« Reply #21 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 13:44:07 PM »
@K.Mod .. อยากมาขอบคุณค่ะ เรื่องที่จะรับส่งน่ะค่ะ  .. อีกอย่างเพลงกันหันลมที่ K.Mod โพสมา แต่เห็นโพสไม่มีแล้ว  ??? .. เนื้อหาดีนะคะ ชอบตรงที่ว่า "ถ้าใจใครเป็นกังหันลม ที่มีอารมณ์คอยโบกพัด คงมีชีวิตที่อึดอัด ที่ต้องคอยหมุนแล่ะอ่อนไหว" ... ธรรมะเท่านั้นค่ะ ที่ทำให้เราไม่หวั่นไหว .. ขอบคุณนะคะ  :)

@K.Poo .. ขอให้จัดเวลาลงตัวนะคะ ... ของตัวเองก็มีงานคล้ายๆกับ K.Poo  จริงๆคอร์สนี้ฟรี แต่ตัวเองก็ตีตั๋วไปกลับหลายหมื่นเพื่อไปจอยค่ะ จริงๆเคยคิดว่าถ้าวันลาเกิน ก็ให้หักเงินไปเลย  ไหนๆก็ไหนๆละ ...เอาให้มันเต็มที่ไปเลย ตัดใจอย่างพี่เหมียวบอก เอาใจช่วยด้วยคนค่ะ  "คอร์สนี้ของเค้าดีจริงๆ"  ;)

POO

« Reply #22 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 14:32:51 PM »
ขอบคุณมากจริงๆค่ะ P' Meow , K.MiMee  พยายามจัดตารางเวลาอีกนิด ค่ะ แต่คงต้องจัดใหม่ปีหน้าละค่ะ  ตัดความกังวลให้ได้ ตัดความกลัวให้ได้ และก็ขอให้ตัวเองทำได้  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2011, 14:34:32 PM โดย POO »

Puppy

• Jr. Member
  • **
« Reply #23 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 10:56:52 AM »
อนุโมทนา ด้วยนะค่ะ พี่เหมียว

mod

• Newbie
  • *
« Reply #24 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 20:43:49 PM »
@ คุณ MiMee ด้วยความยินดีค่ะ จะแวะเวียนเข้ามาถามไถ่ค่ะ สำหรับเพลงลบไปแล้วค่ะ พอดีเห็นว่ามีคอมเม้นท์บอกว่ายิ่งฟังยิ่งฟุ้ง ตอนโพส ฟังจบเพลงแล้ว คิดด้านที่เป็นธรรมะที่แฝงมาในเพลงด้านเดียวค่ะ คือไม่ว่าจะลมร้อนหรือลมเย็น (ทั้งความรักแบบที่ไม่ใช่เป็นการให้ทางเดียว ซึ่งจะให้ความสุขเหมือนลมเย็นๆ ชั่วขณะ และความเกลียด) ก็ทำให้กังหัน (หรือใจ) หมุน (หรือกระเพื่อมไหว) ฉะนั้นจึงไม่ประโยชน์ที่จะให้ใจยืนอยู่บนฐานของความรักแบบนั้นและความเกลียด เพียงแค่วางใจให้เป็นกลาง หรือวางอุเบกขา แล้วดูทั้งลมร้อนและลมเย็นให้มันผ่านไป (พูดง่ายแต่ทำยากค่ะ :P) ด้านที่ลืมคิดคือ สำหรับบางคนฟังอาจจะยิ่งฟุ้งค่ะ เด่วจะกลายเป็นการยิ่งบิ้วท์อารมณ์ เลยคิดว่าอาจจะไม่เหมาะ ลบไปจะดีกว่าค่ะ :)

MiMee

« Reply #25 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 19:09:33 PM »
วันนี้ีได้ฟังเทศน์ของหลวงปู่ชาค่ะ .. ท่านถามว่าใครเห็นระฆังนี้เล็กหรือใหญ่..  บางคนก็ตอบว่าเล็ก .. บางคนก็ตอบว่าใหญ่ ... ท่านก็พูดว่า นั่นแหล่ะกิเลส ตัณหาของคนมันไม่เหมือนกัน ไ่ม่เท่ากัน ..
ดีค่ะ..ตบอัตตาของเราให้ติดดิน แล้วน้อมรับทุกความเห็น ช่วยทำให้เราเข้าใจในมุมมองอีกหลายๆมุมมอง ทำให้เราระวังมากขึ้น ..  :)
ขอบอกตามตรงว่าถึงตอนนี้ก็ไม่ได้เปิดฟังนะคะ เผอิญอยากรู้ความหมายมากกว่าเลยไป google หาเนื้อเพลง
.. เห็นด้วยค่ะ .. ถ้าใจเราวางอุเบกขา จะดี จะร้าย .. เราก็เฉยๆกับมัน .. ทำยากแต่ก็ต้องทำค่ะ .. ทำทุกความเพียรที่เรามีอยู่ .. ไม่ว่าจะช้า จะเร็วเราก็คงเิดินไปถึงจุดหมายค่ะ  ;)

meow

« Reply #26 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 14:30:55 PM »
ไม่มีเล็ก ไม่มีใหญ่ จริงๆค่ะ

MiMee

« Reply #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 14:35:31 PM »
พี่เหมียว .. พี่ๆเพื่อนๆค่ะ อยากถามเรื่องธรรมบริกรค่ะ ...

เคยเห็นธรรมบริกรที่ช่วยแปลให้ฝรั่งหรือคนต่างชาติน่ะค่ะ .. เค้าต้องเตรียมตัวยังไงบ้างคะกับหน้าที่แปล
ต้องท่องคำศัพท์เกี่ยวกับเรื่องการปฏิบัติหรือเปล่า  เพราะจะได้แปลให้กับผู้ปฏิบัติกับอาจารย์ได้ถูกน่ะค่ะ
จะหาคำศัพท์ได้จากไหนอ่ะคะ (ขอถามทั้งคำศัพท์ภาษาอังกฤษ และก็จีนด้วยนะคะ) 

แค่ภาษาบาลีกับไทย ก็เกือบๆงงแล้วน่ะค่ะ อิ อิ .... แต่ถ้ามีคำศัพท์ให้ท่อง ให้อ่านก่อน ก็น่าจะช่วยได้เยอะค่ะ
อยากเตรียมตัวเป็นล่ามบริกรน่ะค่ะ   ;D

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

Nong

• เรามีเป้าหมายที่ยิ่งใหญ่กว่าคือการหลุดพ้น
« Reply #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 23:24:15 PM »
อยากรู้ศัพท์มั่ง เอาไว้คุยกับฝาหรั่ง เวลาเขาถามว่าทำไม ยูไม่แต่งงาน

อยากจะตอบว่าฉันจะไปนิพพาน ไม่อยากมีห่วง
แล้วก็ก็ไม่มีใครมาขอด้วย อิอิ ;D แต่ประโยคนี้พูดเป็น 55

ทุกวันนี้ ก็เบื่อความสับสนวุ่นวายของโลกมนุษย์จัง

บางทีมันก็ยากที่จะอธิบายให้คนที่มีความสุขทางโลก มีครอบครัวที่อบอุ่นเข้าใจนะ

เขาอาจคิดว่าเราประหลาด  บางคนก็คิดอย่างนั้นนะ
แต่เราคิดว่าเราโชคดีกว่าเขาที่เปลี่ยนความคิดมาเดินทางนี้

ตกลงต้องพูดว่าอะไรอะคะ อิอิ  น้องมี่มา serveๆ กะพี่ก่อนดีไหม อิอิ :o ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 01:22:21 AM โดย Nong »
จงรับมือกับทุกสิ่งด้วย "โยนิโสมนสิการ"

MiMee

« Reply #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 07:50:54 AM »
  กูดมอร์ินิ่ง ฮาวอาร์ยู ไอวอนน่าโกทูนิพพาน .. วีโกทูเกเธ่อร์ .. โอเค๊ ...   ;D ;D ;D

555 ขอบคุณค่ะพี่ .. ได้แค่นี้อ่ะค่ะ .. 555