meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: นานาสารพัน...ว่าด้วยเรื่องปฏิับัติค่ะ  (อ่าน 63107 ครั้ง)

MiMee

• Hero Member
ขอตั้งกระทู้ัสักหน่อยนะค้า ..  ถ้ามีข้อความดีๆ ข้อคิดดีๆในการปฏิับัิติจากครูบาอาจารย์จะวางในหัวข้อนี้ด้วยนะคะ   :)

ขอเล่าเรื่องปฏิบัติครั้งล่าสุดนะคะพี่  ...
ปฏิบัติครั้งล่าสุดมันยึดติดมากเลยค่ะ .. คือตอนปฏิบัติก็เป็นไซนัส หายใจไม่ออกสองวัน อารมณ์หงุดหงิดสองวัน  ปวดท้องอีกสองวัน ..
 เป็นนู่นเป็นนี่เป็นนั่น  ก็พยายามอุเบกขากับเวทนาที่หยาบทึบกับการเจ็บป่วย   ก็นั่งดูลมหายใจ เวทนาหยาบไปเรื่อยๆ
ไปๆมาๆ...จบคอร์สพอดี  ... อะไรหว่า  ....  ::)

ปัญหาคือ ... จริงๆไปตั้งความหวังไว้   "อยากได้อะไรที่สบายๆ เงียบๆ สมองไม่คิด ไม่ป่วยไม่ไข้"  ..  รักสุข รักสบาย ไม่เจ็บ
รู้ทั้งรู้ ว่ามันเป็นความหลง ความอยาก ไม่ใช่หลักที่ถูกต้อง แต่ก็ยังเผลอไปติดกับตรงนั้น  อุเบกขาไม่ทัน 
พอจบวันที่ 10  รู้สึกไปว่า ..ยังไม่ได้ไปไหนเล้ย .. อะไรเนี่ย มีแต่ความเจ็บ(ปวดกะป่วย) .. หมดคอร์สซะแหละ  อะไร(วะ)  :-[
จิตตก... อุเบกขาต่อถึงตอนนี้เลยค่ะ .. อิ อิ

ในคำสอนก็บอกว่าการปฏิบัติแต่ละครั้ง เวทนาแต่ละครั้งก็ไม่เหมือนกัน แต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน อย่าไปเปรียบเทียบ ไม่มีอะไรแน่นอนอีกต่างหาก
แต่ตัวเราเองนี่ซิ .. ดันไปเปรียบเทียบตอนได้เวทนาที่ลื่นไหล และก็บ้าบอคอแตก ติดกับความอยาก อารมณ์ ...
 ก็พยายามอุเบกขา (แต่อุเบกขาไม่ได้ดั่งใจอีก)   โดนอีกเด้งค่ะ  หาความสมดุลไม่เจอ  หุ  หุ
 ตัณหากับกิเลส ..มันคงสะสมมาเยอะ  .. อารมณ์ก็ร้อน ... ใจร้อน ..  ติดสุข อยากได้สบาย   :-\

ปฏิบัติทุกครั้งก็มีอะไรให้เราอึ้งๆ  มันโดนๆ   ร้อนๆ  ก็ำคิดอย่างที่พี่บอก  "ดูซิ...How long will you last !!? .. มาสู้กันหน่อย"  .. 
กลับมาก็สู้ต่อค่ะ ปฏิบัติต่อเนื่อง เช้าเย็น .. ให้มีสติโดยรู้ลมหายใจ ฟังธรรมะบรรยาย ฟังธรรม...ถึงจิตร้อน หงุดหงิดก็สู้กับมัน
ต้องพยายามดึงจิตกลับมาให้ได้ ..  ต้อง"ฮึดและอึด" อย่างเดียว  ตอนนี้ดีขึ้นบ้างแล้วค่ะ จิตเริ่มกลับมาอยู่ักับเนื้อกับตัว   ;D

แต่สงสัยคงทำแย่เอาไว้หลายชาติ  ... จะโดนกระทืบแบนเลยมั้ยพี่  ..  กลัวหมดแรงจังคะ 

ไม่รู้จะเป็นยังไงต่อไป ...   ดูซิ...How long will you last !! 

meow

• Administrator
Re: นานาสารพัน...ว่าด้วยเรื่องปฏิับัติค่ะ
« Reply #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 08:18:26 AM »
ขอบคุณที่ เข้ามา share นะคะ ...

อย่างที่เราคุยกัน ... ไม่มีอะไรที่จะเหมือนเดิม ไม่มีอะไรที่เหมือนกัน ทุกๆ อย่างเปลี่ยนแปลงไปตลอดเวลา ...

MiMee เห็นแล้วว่า เวลาเราไปยึด ไปอยาก ให้อะไรๆ เหมือนเดิมนั้น มันนำมาซึ่งทุกข์ ..
เราจะไปยึดให้อะไรอยู่ โดยไม่เปลี่ยนแปลง ก็นำมาซึ่งทุกข์ เช่นกัน ...

ฝึกอุเบกขา ด้วยปัญญา ที่รู้เท่าทัน ความเป็น อนิจจัง ใช้เวลา ใช้ ความอดทน ให้ความพยายาม นะคะ ใจเย็นๆ ค่อยเดินทีละก้าว
อย่าพยายามก้าวกระโดด อยากได้อะไร .. ไม่ต้องอยากได้อะไรเลยค่ะ ปล่อยมันไปซะ ความอยากนี่ ...
หน้าที่เราคือ สิต และ อุเบกขา ค่ะ เท่านั้น ... ไม่ต้องคิด ว่าไปถึงไหนแล้ว จะไปถึงไหน เวลาปฏิบัตินะคะ ...

เป้าหมายสุดท้าย เรามีได้ แต่มีแล้ว ก็ต้องวางเช่นกันค่ะ ...

หลวงพ่อชา สอนว่า จะทานกล้วยต้องเอาเปลือกออกก่อน ...
เปรียบเทียบว่า ความอยากจะปฏิบัตินั้นดี แต่พอเข้าวัดแล้ว ต้องเอาความอยากทิ้งไว้นอกวัดค่ะ เอาเปลือกกล้วยทิ้งไว้เมื่อเราปฏิบัตินะคะ ...

อย่าท้อนะคะ อย่าลืมว่า ทุกๆก้าวเดิน ไม่มีคำว่าสิ้นเปลือง ....
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

MiMee

Re: นานาสารพัน...ว่าด้วยเรื่องปฏิับัติค่ะ
« Reply #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 08:35:11 AM »
ขอบคุณค่ะพี่ มีแรงปฏิบัติขึ้นมาอีกเยอะเลยค่ะ  "ทุกๆก้าวเดิน ไม่มีคำว่าสิ้นเปลือง" .. กำลังใจแท้ๆ  :)

จริงๆ คิดว่าอารมณ์อย่างนี้คงไม่โดนคนเดียว ให้พี่เหมียวแนะนำ ให้พี่ๆน้องๆอ่านคอยดึงสติกลับมา ไม่หลงระเริง
เรื่องอย่างนี้ คงไม่ใช่กับการปฏิบัติอย่างเดียวด้วยค่ะ .. ในชีวิตประจำวัน บางทีก็หลุดไปยึดติด อยากให้อะไรเหมือนเดิม คาดหวังแล้วไม่ได้ดั่งใจ เผลออย่างไม่รู้ตัว
 "ทุกข์" ทั้งนั้นเลยค่ะ 

เมื่อวานใช้เวลาทั้งวันกับฟังและอ่านธรรมะ ทำให้สงบใจขึ้นเยอะ  ตื่นกลับมาแล้วค่ะ
จริงๆแล้วมีสิ่งดีๆหลายๆอย่าง คำแนะนำดีๆหลายๆอย่างที่ได้จากโพสเก่าๆ จากพี่แนะนำ จากพี่ๆน้องๆที่นี่เขียน ได้ทำตาม..ก็เห็นผลทันตา ขอบคุณในทุกตัวอักษรค่ะ

เมื่อวานได้อ่านเรื่อง"ปฏิบัีติกันเถิด" ของหลวงปู่ชา ท่านเทศน์ไว้ว่า

"เหมือนอย่างกับน้ำในขวดนี่แหละ เมื่อเรารินมันทีละน้อย มันก็จะหยดนิด..นิด...นิด พอเราเร่งรินให้เร็วขึ้น มันก็จะไหลติดต่อเป็นสายน้ำเดียวกัน
ไม่ขาดตอนเป็นหยดเหมือนเวลาที่เรารินทีละน้อยๆ  สติของเราก็เหมือนกัน ถ้าเราเร่งมันเข้า คือ ปฏิบัติให้สม่ำเสมอแล้ว
 = มันก็จะติดต่อกันเป็นสายน้ำ ไม่เป็นน้ำหยด =  หมายความว่า ไม่ว่าเราจะยืน จะเดิน จะนั่ง จะนอน ความรู้อันนี้มันไม่ขาดจากกัน
 มันจะไหลติดต่อกันเป็นสายน้ำ  ทีนี้ความรู้ของเราก็จะเป็นความรู้รอบ ไม่ว่าจะทำอะไรสารพัดอย่าง มันก็จะมีความรู้อันนี้รักษาอยู่  "

Hua

• Jr. Member
  • **
« Reply #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 10:41:42 AM »
มาอ่านขอประสบการณ์ในการปฏิบัติล่วงหน้าค่ะ

ขอบคุณคุณ Mimee และพี่เหมียวค่ะ

kaekie4

• Newbie
  • *
« Reply #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 22:23:44 PM »
สวัสดีค่ะ พี่เหมียว

ขอบคุณพี่มี้ สำหรับสิ่งที่ดีในปีใหม่นี้
 ได้คุยกับพี่เหมียวดีใจมาก มาก และได้ถ่ายรูปด้วย
ได้สนทนาธรรมด้วย ขอบคุณมากพี่เหมียว ว่าจะปรึกษาพี่เหมียวตั้งแต่กลับมาเกี่ยวกับปฏิบัติ รวบรวมข้อมูลก่อนค่ะ
ขอบคุณอีกทีนะคะ

เก๋

MiMee

« Reply #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 14:57:16 PM »
เวลคัม..น้องเก๋ Newbie ...  น้องจัดเต็มเชียวนะ  อิ .. อิ   ;D

ยินดีเสมอค่ะ ..  ถ้าเจอสิ่งดีๆ พี่จะ"ยัดเยียด"ให้น้องต่อไป  555 
ขอให้เจอเรื่องราวดีๆ เจริญในธรรมนะน้องนะ .. อะไรไม่ดีมันก็ผ่านพ้นไปแ้ล้ว ยังดีมี "ลมหายใจให้ภาวนา" ทำกันต่อไปนะจ๊ะ 

เขียนโพสมาหาพี่เหมียวเค้าได้ ไม่ต้องเขินนะน้อง พี่รู้ว่าน้องเขิลลลล์   
เดินไม่ได้ .. ไปไม่ถูก ... มาหาพี่เหมียวกัน .. พี่เหมียว "ซ่อม" ได้   อิ  อิ  ..  :D

ดีใจนะเนี่ย..."ออก" มาทักทายกัน   ;) 

namo

• huG one size fits all...no one minds if you return
« Reply #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 19:30:20 PM »
อนุโมทนากับคุณmimee ด้วย...พี่เหมียวเคยสอนไว้อีกคำว่า..
" ก้าวหน้าบ้าง ถอยหลังบ้าง แต่ไม่หยุดเดิน ยังไงก็ถึงปลายทาง(ออก) ..แหงมแหงม"

Start again & Be happy...สำคัญมากกกกก..อิอิ
ชี วิ ต นี้..น้ อ ย นั ก

NooLee

• Full Member
« Reply #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 20:02:01 PM »
สวัสดีคะ ขอฝากเนื้อฝากตัว ในเวปนี้ด้วยคนนะคะ ต้องขอบคุณ คุณเพื่อน Mimee ขอบใจนะจ๊ะที่แนะนำเวปดีดีให้เรา
อ่านที่พี่เหมียวตอบแล้วชอบจังเลยคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2012, 20:50:04 PM โดย NooLee »

kaekie4

• Newbie
  • *
« Reply #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 22:53:12 PM »
หวัดดีค่ะ  ก็เล่าเรื่องราวที่เกิดขึ้น สำหรับสิ่งดีๆๆ ที่มีให้ บอกให้โลกได้รับรู้ 5555
พี่เหมียวน่ารักมาก คิดถึงพี่เหมียว อยากฟังพี่เหมียวเล่าเรื่องปฏิบัติและที่ไปเป็นผู้จัดการศูนย์ และธรรมบริกรสนุกดีค่ะ
รอบหน้าเก๋จะไปเป็นธรรมบริกรแล้วนะค่ะ แนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2012, 23:01:30 PM โดย kaekie4 »

MiMee

« Reply #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 13:21:39 PM »
เวลคัม หมูลี เฮ้ย นู๋ลี NooLee อีกคน  ;D ..  ดีใจ "ออก" มาจนได้  อิ...อิ  ดีจังๆ มาร่วมขบวนตามพี่เหมียว พี่ๆน้องๆ เพื่อนๆ  ;) 

@K.Namo ... แต๊งกิ้วเวรี่มัช ขอเดินต๊อย..ต๊อย...ต๊อย ตามไปด้วยคน กลัวออกผิด exit ยิ่งชอบหลงอยู่  อิ..อิ   ;D

@ KaeKie ... น้องจะไปเป็นธรรมบริกรเมื่อไรบอก เดี๋ยวพี่จะสมัครไปนั่ง..โดนแน่  55 

"ปฏิบัตินี้แก้โรคใจด้วยน่า ... ใครเป็นโรคใจ ตามมา...รับรองกินยานี้หายขาด"  :D

NooLee

« Reply #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 13:57:04 PM »
 ::) หมูลี ก็น่าร้ากกกกก นะจ๊ะ
พยายามจะติดตามไปจะได้ไม่หลงทาง จะได้ออกถูกทางจ้า

MiMee

« Reply #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 08:04:28 AM »
ภาวนา ๑๐ นาที ใครจะกำหนดเอาธรรมบทใด
ที่ถูกกับจริตนิสัยของตนซึ่งเคยภาวนามาขาดๆวิ่นๆ อะไรไป
ได้ภาวนานี้สัก ๒ นาที ขาดไปเสียตั้งกี่วันถึงมาระลึกได้
ก็ให้มาบังคับตัวเอง ให้ได้วันละ ๑๐ นาที เอ้ามันจะตายจริงๆหรือ
ว่างั้นนะ บังคับตัวเอง วันคืนหนึ่ง ๒๔ ชั่วโมง ขอเพียง ๑๐ นาที
มาบำเพ็ญจิตใจซึ่งเป็นของมีคุณค่า
ธรรมอันมีคุณค่าเข้าหัวใจตนเพียง ๑๐ นาที เท่านี้ไม่ได้เหรอ
บังคับเข้าต้องได้ ว่างั้นเลย
ไม่ได้ เอ้าขาดไปเสียคออย่าให้เหลือเลย
คนไม่เป็นท่า คนหมดราคา ต้องเอาเจ้าของอย่างนั้น

ไหว้พระสวดมนต์ นั่งภาวนาขอ ๑๐ นาทีเป็นประจำ
นอกจากนั้นให้ท่านทั้งหลายเสาะแสวงหาเอง
เพื่อความดีสำหรับท่านทั้งหลายเอง

"ครูบาอาจารย์เป็นแต่เพียงผู้บอกชี้แนวทาง ... การกระทำเป็นเรื่องของเราทั้งหลายเอง"

หลวงตามหาบัว

NooLee

« Reply #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 14:17:28 PM »
อ่านแล้ว ก็จะพยายามทำทุกวัน มากน้อยก็ยังดีกว่าไม่ทำเลย  ;)

MiMee

« Reply #13 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 10:38:17 AM »
ถูกต้องแล้วคร๊าบบบบบ  ;D   

MiMee

« Reply #14 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 10:48:36 AM »
ทุกข์มันไม่่ได้มีอยู่ในดิน ฟ้า อากาศ ต้นไม้ ภูเขาเหล่ากอในบ้านในเมือง ในถนนหนทาง 

" ใจ " เราเป็นทุกข์

ความที่พ้นทุกข์คืออะไร ? 
จิตเราไม่ทุกข์ จิตเราไม่ทุกข์...มันก็พ้นทุกข์ 
จิตเรามีทุกข์อยู่...มันก็ไม่พ้นทุกข์ ไม่ใช่สิ่งอื่นเป็นทุกข์ !!

ทุกข์เพราะเราไปปรุงไปแต่ง เพราะเราไปก่อภพก่อชาติขึ้น คืออธิบายมาแล้ว...ไปก่อกรรมก่อเวรมาแล้ว
หมดกรรมหมดเวร หมดภัยคือจิตสงบอันเดียว ...

ไม่มีวิธีอื่นที่จะล้างบาปล้างกรรม นอกจาก  "นั่งสมาธิ"  จิตสงบนี้

พระอาจารย์ฝั้น อาจาโร