meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: นานาสารพัน...ว่าด้วยเรื่องปฏิับัติค่ะ  (อ่าน 62971 ครั้ง)

NooLee

• Full Member
Re: นานาสารพัน...ว่าด้วยเรื่องปฏิับัติค่ะ
« Reply #15 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 17:49:45 PM »
จริงเน้อ 
แต่จิตเรามันไม่เชื่อฟังเราเลย

MiMee

• Hero Member
Re: นานาสารพัน...ว่าด้วยเรื่องปฏิับัติค่ะ
« Reply #16 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 10:31:06 AM »
ก๊อปปี้บางส่วนพี่เหมียวเคยเขียนแนะนำมาฝากค่ะ ในหัวข้อ ขอปรึกษาเกี่ยวกับการปฏิบัติครับ เพราะคิดว่าฟุ้งกันหมดทุกคนอ่ะค่ะ ;D 

meow Reply #40 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 08:24:57 am

" อิอิ เรื่องจิตชอบพุด ชอบคุย น่าจะเป็นกันเกือบทุกคนค่ะ ...

ชอบนักพูดกับตัวเองนี่ ... บางทีพี่คิดว่า ตัวเองเป็นบ้าค่ะ 555

ที่สำคัญ ไ่ม่ใช่เราจะไม่หลุด หลุดกันทุกคนแหละค่ะ ที่สำคัญคือ เราเอาจิตเรากลับมาที่จุดสมดุลย์ ได้เร็วขึ้นไม๊ หนนี้ ๒ ชม หนหน้า ๑ ชม ๕๐ นาทีไม๊

เริ่มต้นใหม่อีกครั้ง

คือ คำพูดที่พี่นำมาบอกตัวเอง จากการไปวิปัสสนาครั้งแรกเลยค่ะ ท่าน อจ พูด ทุก ชม ... ออกมาเลยเข้าใจว่า ไม่ใช่ แค่ ทุกๆ ชม ตอนปฏิบัติ แต่ หลายๆครั้งในชีวิตประจำวันนะคะ ที่เราต้องเริ่มต้นใหม่อีกครั้ง ...

การนั่งแล้วจิตอยู่กับลมหายใจ ให้ "รู้" ว่าลมผ่านรูจมูก เขา และ ออก ... หยุดความคิดทั้งหมด หยุดพูดด้วยค่ะ อิอิ แล้ว FEEL the breath in and out ... รู้สึกถึงสัมผัสของลมที่ผนังรูจมูก ก็ได้นะคะ ...

ยากนักค่ะ ทุกคนยาก ... แต่เราทำได้ ถ้าเราตั้งใจฝึก เพียรฝึก นะคะ " ...  ;)

NooLee

« Reply #17 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 14:58:39 PM »
Thanks หลายๆ เด้อ
อุตสาห์หามาให้อ่าน ดีจัง
พูดกับตัวเองมาก จนคิดว่าเราเป็นคนพูดมากเหรอ ทั้งๆ ที่ตัวเองเป็นคนพูดไม่เก่ง  ;)

meow

• Administrator
« Reply #18 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 22:04:12 PM »
 ;D  ;D  ;D
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

MiMee

« Reply #19 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 07:49:47 AM »
:D 

คนมีธรรม หรือมี "จิตตภาวนากำกับใจ"   ทำอะไรไม่ค่อยโอนอ่อนไปตามอารมณ์โดยถ่ายเดียว
"ยังมีการยังยั้งชั่งตวง มีการคัดค้านต้านทานอารมณ์ไว้บ้าง ไม่เปิดทางให้เป็นไปตามใจที่ชอบ
เป็นไปตามอารมณ์ จนเป็นนิสัย ไม่เป็นคนฉุนเฉียว หรือโกรธง่าย"

ก่อนที่จิตจะแสดงอาการไม่ดีออกมา ... จิตที่ได้รับการอบรมย่อมมีทางยับยั้งไว้ได้
และนำเรื่องไปใคร่ครวญไตร่ตรอง จนได้ความเข้าใจว่า อะไรผิด อะไรถูก
แล้ว เลือกเฟ้นปฏิบัติเท่าที่เห็นว่าถูก ว่าดี พยายามกำจัดสิ่งไม่ดีออกไป อย่างไม่อาลัยเสียดาย

พระอาจารย์มหาบัว 

MiMee

« Reply #20 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 09:42:27 AM »

การปฏิบัติไม่ควรให้ลุ่มๆ ดอนๆ สูงๆ ต่ำๆ เป็นคลื่น .. คลื่นคืออะไร คือเราไม่ปฏิบัติสม่ำเสมอ
เวลาเคร่งภาวนาก็ข่มจิตข่มใจเคร่งเพื่อให้สงบ  เวลาออกจากภาวนาเราก็ปล่อยจิตให้ฟุ้งไป
ไม่ระวัง ไม่รักษา ไม่ค่อยจะรู้ตัว ไม่ค่อยจะกำหนดเข้ามา ...

เพราะฉนั้น เราทั้งหลายพึงรู้ตัว  ที่เราปฏิบัติสงบยากเพราะเรารักษาไม่ได้
จิตที่มันลุ่มๆ ดอนๆ เวลาเคร่งก็เคร่ง เหมือนกับจะเอาให้ได้พระนิพพานในวันนั้นเวลานั้น
เวลาหย่อนก็หย่อน ปล่อยให้ความมัวเมาเกิดขึ้น
อาสวะมันไม่หมดก็เพราะอันนี้เอง .. ความมัวเมาในอารมณ์ที่ตาเห็น หูได้ยิน .. มาจากที่นี้แหละ

พระอาจารย์สุวัจน์ สุวโจ

meow

« Reply #21 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 08:48:21 AM »
ขอบคุณมากค่ะ

ใช่เลยนะคะ จิตที่ฝึกแล้ว จะละเอียด เราจะมีสติรู้ตัวรู้ทันใจของเรามากขึ้น จะพูดอะไร ทำอะไร ก็จะมีความรอบคอบมากขึ้น ไม่ค่อยเป็นแบบ reactive มากนัก
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

MiMee

« Reply #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 20:02:22 PM »
จริงค่ะพี่ สมัยก่อน ใจเร็ว ปากไว ...ไม่่รอบคอบ  ทำอะไรไปแล้วค่อยมาสำนึก หุ หุ   :o
กำหนดสติให้รู้สึกตัวตลอดเวลา ดูลมหายใจ...เวิคร์จริงๆเลยนะคะ เปลี่ยนแปลงได้เยอะเลยค่ะ
ไม่พลาดไปทำให้ตัวเองเป็นทุกข์ และคนอื่นเป็นทุกข์    ;D

MiMee

« Reply #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 20:28:36 PM »
ใจเป็นธรรมชาติที่บริสุทธิ์ผุดผ่อง ปราศจากความโลภ โกรธ หลง
สิ่งที่เราดีใจ เสียใจ ชอบ ไม่ชอบ โกรธ เกลียด สงบ ฟุ้งซ่าน วิตกกังวลในเรื่องอดีต อนาคต อันนี้เป็นอารมณ์ ... เป็นอุปาทาน

ใจนี้เหมือนพระจันทร์วันเพ็ญ ปราศจากเมฆหมอก สว่างไสว แต่เมฆหมอกมาผ่านไปทำให้มืดมัว

พระพุทธเจ้าจึงสอนเราทำใจสบาย คือ หายใจเข้าออก... สบาย
 เราไม่มีหน้าที่ให้สงบหรือไม่สงบ เรามีหน้าที่หายใจเข้าออกสบาย เราไม่มีหน้าที่ที่เราจะไปจัด ไปทำ ไปห้ามเกิด แ่ก่ เจ็บ ตาย นินทา สรรเสริญ

"เรามีหน้าที่หายใจเข้าออกสบายอย่างเดียว หายใจเข้าออกสบายๆเข้าไว้ ทุกๆ อิริยาบถ อย่าไปวุ่นวายอะไร"

NooLee

« Reply #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 20:03:26 PM »
 อ่านที่Mimee เขียนแล้วเห็นด้วยเลยคะ ที่เราปฏิบัติสงบยากเพราะเรารักษาไม่ได้. ใจเราก็เลยยังไม่เป็นธรรมชาติ คงต้องฝึกอีกเยอะเยอะเลยคะ

MiMee

« Reply #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 15:14:12 PM »
" ให้พากันสนใจภาวนานะ  ไม่สนใจไม่ได้เรื่องภาวนา เป็นเรื่องสำคัญมากที่เดียว ในวงพุทธศาสนา คือ.. การภาวนาเป็นรากแก้วอยู่ในนั้นหมด

คนไม่เคยภาวนา ไม่รู้ของดี เป็นอย่างนั้นนะ .. คนไม่เคยภาวนา มันไม่รู้ของดี ของดีเกิดจากการภาวนา

การภาวนาคือ..ปัดกิเลสออกจากใจ ปัดไปทุกวี่ทุกวัน ทุกเวล่ำเวลา สุดท้ายก็ผ่องใสขึ้นมา ๆ ก้าวถึงขั้นบริสุทธิ์เต็มเหนี่ยว

พระพุทธเจ้าเป็นผู้สิ้นกิเลส ... สอนอะไรจะผิดไปไม่มีผิด   พวกที่ผิดตลอดเวลาอกาลิโก คือพวกเราผิดตลอด ท่านถูก
สวากขาโต ภควตา ธัมโม พระธรรมอันพระผู้ีมีพระภาคเจ้าตรัสไว้ดีแล้ว ไม่มีที่ต้องติ ..  ท่านเดินตามนั้นนะ "

หลวงตามหาบัว

MiMee

« Reply #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 19:19:24 PM »
กิเลสประเภทนิวรณ์คือสิ่งที่ขัดขวางไม่ให้เราสงบ ... ไม่ให้เราเห็นความจริง  เป็นสิ่งที่เราสร้างขึ้นมาเองโดยสัญชาตญาณ

ผู้ที่ไม่เคยภาวนาจะชินกับนิวรณ์เสียจนหลงว่าเป็นอันหนึ่งอันเดียวกับตัวจิตภาวนา ... แล้วจึงรู้ว่าเป็นของแปลกปลอม

พระอาจารย์ชยสาโร ภิกขุ

MiMee

« Reply #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 19:31:41 PM »
 ลูกเอ๋ย ... ความเมตตาปรานี พรหมวิหารธรรมย่อมต้องมีอยู่ในจิตใจของทุกๆคนนั่นแหละนะ ...
 แต่บางคราวเจ้ากิเลสตัวเชื้อโรคนี้ มันฝังตัว ฝังหัวลงบนจิตใจมนุษย์เข้าไปแล้ว จะไม่ไล่ไม่เข้าย่ำยีมันบ้างเลยนั้น ต่อไปมันจะเคยตัวนะ !

ฉะนั้นเวลาถางป่ารกๆ ... โดยเฉพาะป่ากิเลสนี้เราต้อง..."ฟันหนักๆหน่อย มิฉะันั้นรากเหง้ามันไม่ขาด"
... ไม่ขุดรากถอนโคน ไม่ช้ามันก็งอกเงยขึ้นอีกไหมล่ะ !  ยิ่งพวกเรานี่นะ ชอบเลี้ยง ชอบขุน รดน้ำพรวนดินอยู่เป็นประจำๆ ... มันจะกลับงามขึ้นอีกประไรเล่า !

ถ้ารู้ตัวเจ้ากิเลสนี้ มันจะอยู่จะอาศัยอะไรอยู่ ... ก็ต้อง " ฟันให้มันกระเทือนเลย ... มันจะได้รู้สึุกตัว ! "   

พระอาจารย์คำพอง ติสโส

MiMee

« Reply #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 08:26:10 AM »
ปฏิบัติด้วยการปล่อยวาง หลวงปู่ชา

ผู้ฟัง : ครับ ครับ ยอมรับครับ แต่ก็อยากจะก้าวหน้า

หลวงปู่ : นั่นแหละ มันติดตรงนั้นแหละ มันจะก้าวเองมันติด ถ้าปลูกต้นไม้วันนี้ พรุ่งนี้อยากจะได้ผลมันจะได้ไหม
มันเป็นหน้าที่ของต้นไม้ ... ไม่ใช่หน้าที่ของท่าน หน้าที่ของท่านไปปลูกมันแล้ว  เอาน้ำไปรดมัน เอาปุ๋ยใส่มัน เท่านั้นแหละ

มันจะโตเร็วโตช้า..ไม่ใช่หน้าที่ของท่าน เป็นหน้าที่ของต้นไม้ ท่านจะไปยืนบ่นอยู่จนตาย มันก็ไม่ได้ดังใจของท่านหรอก
ถ้ามันนานแล้ว จะไปคิดยังไง ดินตรงนี้มันจะไม่ดีมั้ง ถอนต้นไม้ไปปลูกที่ใหม่ กำลังรากมันจะออกไป ไปถอนอีก ขาดอีกล่ะ
ไปปลูกตรงนั้นอีก มันก็เฉาอย่างนี้แหละ

สมมุติว่าถ้าเราจะปลูกต้นไม้ อันดับแรก เราต้องเตรียมดินให้ดี ขุดหลุมกว้างเมตร ลึกเมตร คลุกดินด้วยปุ๋ยคอกดย่างดี
แล้วจึงปลูกต้นไม้ลงไป เมื่อปลูกแล้ว เราต้องคอยดูแล โดยหมั่นรดน้ำ พรวนดิน ดายหญ้า และล้อมรั้วกันอันตรายให้
หน้าที่ของเรามีเพียงแค่นี้ ทำให้ครบ ทำให้ดีที่สุด ส่วนผลที่ต้นไม้จะให้นั้น บางชนิด ๑ ปีให้ผล บางชนิด ๓ ปี ๕ ปี ๑๐ ปี
นั่นเป็นเรื่องของเขา เป็นเรื่องของต้นไม้เขาเอง

คนก็จะไปเร่ง เอ อันนี้มันไม่โตแล้ว น่ากลัวดินตรงนี้จะไม่ดีอีก เลยถอนไปๆ นี่ตาย ไม่ได้กินผลไม้

ท่านอยากเร็วทำไม ท่านอยากช้ามันก็เป็นตัณหานี่ อยากเร็วมันก็เป็นตัณหานี่ ใครจะปฏิบัติตามตัณหาหรือจะปฏิบัติตามพระพุทธเจ้าก็เอาสิ

ลองๆ ดูสิ  ก็เราเรียนไม่ถูกเองของเรานี่ ต้องใช้ความอดทนไว้ ทำสิเรา

meow

« Reply #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 09:59:52 AM »
ขอบคุณมากๆนะคะ ชอบทุกคำสอนที่ MiMee เอามา post เลยค่ะ

พี่เพิ่งได้รับ forwarded email มา อันหนึ่ง ชอบเหมือนกันก็เลยเอามาฝากค่ะ

หลวงปู่ชา  สุภัทโท