meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไร  (อ่าน 167419 ครั้ง)

cloud

• Hero Member
ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไร
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 22:01:58 PM »
พี่เหมียว
ขอบคุณค่ะที่แบ่งปันสิ่งดีดีให้มีประดับโลก
หนูเองก็เป็นคนหนึ่งที่มีความทุกข์ ทุกข์เรื่องงาน
ทุกข์เรื่องความรัก ทุกข์จนไม่รู้ว่าตัวเองแบกรับภาระหนักๆ เหล่านี้ได้ยังไง
น้ำตาหนูไหลทุกครั้งที่คิดถึง เรื่องราวที่ผ่านมาของตัวเอง
หนังสือเปลี่ยนความคิดฯ ของพี่หนูอ่านสองรอบ อ่านเพื่อให้เข้าใจในทุกๆ ตัวหนังสือที่พี่เขียน
หนูไม่รู้ว่าคนที่ซื้อหนังสือเล่มนี้ให้หนูอ่าน มีวัตถุประสงค์ยังไง แต่หนูก็ขอบใจเค้า
และขอบคุณทุกๆ ตัวอักษรของพี่ด้วยค่ะ

เมฆ (ที่ไม่อาจสดสวยในวันนี้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 22:06:20 PM โดย cloud »

cloud

Re: ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไร
« Reply #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 22:13:26 PM »
ยิ่งหนูอ่านคำตอบที่พี่เหมียวเขียนตอบพี่พี่หลายคน

หนูรู้สึกว่าหนูอยากได้กำลังใจเหล่านี้บ้างจัง
หนูไม่อยากให้ความรักทำลายชีวิตหนู หนูรู้สึกดี ว่าความรักคือสิ่งที่สวยงาม
ตลอดมาคิดแบบนี้ และตอนนี้ก็คิดแบบนี้ หนูเคยมีความสุขมากๆกับความรัก
หนูไว้ใจ แต่ไม่รู้ว่าเพราะไว้ใจมากหรือป่าว ทำให้หนูต้องเสียใจแบบนี้
หนูก็ไม่ใช่คนดีอะไร ก่อนนี้เคยเอาแต่ใจตัวเองมากมาก พอเลิกกันครั้งแรก กลับมาคบกันใหม่ก็เอาแต่ใจตัวเองน้อยลง
เพราะว่าตอนเลิกกันครั้งแรกเป็นเพราะหนูเองที่แย่มากมาก พอหนูเรียนรู้จากการอยู่คนเดียว กับตัวเองเลยรู้ว่า เป็นอารมณ์ร้อนและเอาแต่ใจตัวเองนั้นแหละ ที่ทำให้ชีวิตคู่มีปัญหา
ความจริงมันก็น่าขำนะค่ะพี่เหมียว ครั้งนี้เป็นเพราะหนูยุ่งอยู่กับปัญหาเศรษฐกิจงานที่บ้านมากมาก หนูละเลยเค้าไปนานมาก
ตอนที่กลับมารักกันใหม่ เค้าเคยบอกหนูว่า
"ตอนนี้รู้แล้วว่าคนที่เค้าจะรักและอยู่ด้วยตลอดไปจนสุดท้ายของชีวิตคือหนู"

cloud

« Reply #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 06:46:46 AM »
พี่เหมียวค่ะ
วันนี้ cloud ตื้นแต่เช้ามาสวดมนต์ เท่าที่สวดได้ จากกนั้นก็ไปตักบาตรกับแม่
อยู่ๆ ก็อยากทำแบบนี้ขึ้นมา อาจเป็นเพราะว่ากำลังพยายามรักตัวเอง ค้นหาทางสงบให้กับตัวเองหรือป่าว
cloud เป็นบ่อยมาก ที่บางทีความคิดจะสับสน บางครั้งจะคิดได้ว่าควรทำใจให้สงบและจะลุกขึ้นมาทำ แต่บางที่ก็เหมือนตัวเองไม่ค่อยมีกำลังใจและจะหดหู่กลับไปคิดแต่เรื่องเดิมๆ จิตใจไม่นิ่งเลย

meow

• Administrator
« Reply #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 22:21:04 PM »
น้อง cloud จ๋า

ไม่เป็นไรนะคะ ไม่เป็นไร พี่เหมียวว่าน้องทำดีแล้วนะคะที่เริ่มใส่บาตร กับคุณแม่ ทำบ่อยๆนะคะ เพราะทาน และบุญที่เราทำจะทำให้ใจเราแข็งแรงขึ้นนะคะ ตอนพี่อยู่ในพายุนี่ ทั้งใส่บาตร ปล่อยปลา ไหว้พระ สวดมนต์ นั่งวิปัสสนา อัดเข้าไปเลยค่ะ เลยเด้งออกมาเร็ว

น้องมาถูกทางแล้วนะคะ พยายามนะคะ อย่าท้อทอย ไม่มีอะไรจะดีกว่าบุญแล้วล่ะค่ะ แถมเรื่องบุญนี่ไม่มีใครทำแทนเราได้ซะด้วยนะคะ

เรื่องชีวิตรักของน้อง การที่รู้ว่าเราเอาแต่ใจตัวนี่ดีจังค่ะ แล้วน้องก็ปรับปรุงให้ดีขึ้นแล้ว พยายามต่อไปนะคะ ชีวิตคู่นี่การไว้วางใจ เชื่อใจกันและกันสำคัญมาก น่าเสียดายที่ คนสมัยนี้ ไม่มีธรรมะค่ะเลยไม่มีอาวุธที่ดีในการฆ่าฟันกิเลสของตัวเอง น้อง cloud ต้องเชื่อมั่นในคำสอนของพระพุทธเจ้านะคะ ทำความเข้าใจให้ลึกซึ้งนะคะ ถ้ามีโอกาสรีบไปปฏิบัตินะคะ จะได้ลับอาวุธหน่อย

ดูๆน้องเก่งนะคะ สามารถพิจารณาเหตุที่ทำให้ความรักล้มได้ บทเรือนเหล่านี้มีประโยชน์นะคะ เก็บเนื้อหาไว้ แต่ทิ้งอารมณ์ที่เกี่ยวข้องไปซะนะคะ

เอาใหม่นะคะ ทำใจดีๆ อย่าร้องไห้นะคะ จิตมันตกนะ ไม่ดีเลย สูดหายใจลึกๆ ยิ้มให้ตัวเองซะหน่อยแล้วเริ่มทุกๆวันของเราด้วยยิ้มและใจมี่สว่างๆนะคะ

ถ้าไม่ build อารมณ์ รับรองค่ะว่าไม่นานหายแน่ พยายามนะคะ พี่จะส่งใจไปช่วยค่ะ be happy be happy be happy na ka

พี่เหมียว
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

cloud

« Reply #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 07:21:03 AM »
ขอบคุณค่ะสำหรับแรงใจ
หนูจะพยายามทำตัวเป็นสายล่อ
ให้แรงใจของพี่ส่งมาถึงหนูให้ได้
หนูคิดว่าหนูมีสื่อ แล้วค่ะ

cloud

meow

« Reply #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 08:05:00 AM »
Good morning คะ น้อง Cloud

ชื่อเล่นแปลว่าเมฆ มีคำพูดที่เพราะมากที่ ท่าน อ.จ. Tandonji ให้ไว้หลายปีแล้วค่ะ "เวลาให้อะไรใคร ให้ ทำตัวให้เหมือนเมฆ เมฆที่ให้ฝนกับแผ่นดิน แต่ไม่เคยถามเลยว่า เมื้อกี็ข้าพเจ้าให้ฝนท่านกี่เม็ด" การให้เป็น "วันเวย์" ค่ะ  ;)

Have a great Monday ... hv a great week na ka ..

pmeow
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

เจ้าหญิงเมเม่

• Newbie
  • *
สู้ ๆ ค่ะ
« Reply #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 10:58:19 AM »
เป็นกำลังใจให้อีก 1 แรงค่ะ

ฟังคำตอบของพี่เหมียวถึงความหมายของ "เมฆ " ขนลุกทันทีเลย

การให้ยิ่งใหญ่ จริง ๆ ค่ะ

Rin

• Jr. Member
  • **
มาอีกหนึ่งกำลังใจค่ะ
« Reply #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 11:46:59 AM »
ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนค่ะ

ขออนุญาติ ยกเอาข้อความในหนังสือธรรมะ ชื่อ เข็นครกลงเขา มาฝากค่ะ เค้าบอกไว้ว่า...
ในเมื่อทุกอย่างในโลกเป็นอนิจจัง ต้องเปลี่ยนแปลงไป ให้ลองพิจารณาด้วยใจเป็นกลาง ว่าแม้แต่ตัวเราเองตอนอายุ 2ขวบ 12,22,32 เรายังมีความคิด ความรู้สึกไม่เหมือนเดิม เราเองยังไม่ใช่คนเดิม แล้วนับประสาอะไรกับคนอื่น คนที่เราเคยรักเมื่อปีที่แล้ว เดือนที่แล้ว กับคนในปัจจุบันนี้ ล้วนไม่ใช่คนเดียวกัน จึงไม่มีอะไรต้องอาลัยอาวรณ์อีก...

หวังว่าคงพอช่วยได้บ้างนะคะ

cloud

« Reply #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 12:46:17 PM »

ขอบคุณค่ะ สำหรับกำลังใจ
แต่ cloud รู้ว่าคนที่ให้กำลังจ cloud ได้ดีที่สุดคือตัวเอง
อย่างที่พี่เหมียวบอก แต่บางครั้ง กำลังใจจากคนอื่น
ทำให้รู้สึกว่าไม่ได้อยู่ตัวคนเดียวในโลก

Rin

ขอบคุณค่ะคุณ rin
ที่ยกข้อความมาให้ อ่านแล้วกระแทกโดนใจมากค่ะ
จะพยายามนะค่ะ พยายามคิดให้ได้

ขอบคุณพี่เหมียว ที่ทำให้รู้สึกดี
ขอบคุณพี่เหมียวที่ตอบกระทู้ ทำให้รู้สึกว่ามีพี่ใหญ่ใจดีที่ให้ปรึกษาและพูดคุย

meow

« Reply #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 23:12:57 PM »
น้อง Cloud ขา พวกเราทุกคนเป็นพี่น้องร่วมเกิด ร่วมแก่ ร่วมเจ็บ ร่วมตายกันคะ พวกเราทุกคนวนๆเวียนๆอยู่คะ ดังนั้นเป็นการดีที่เราต้องมั่นใจว่าเรามีพี่น้องเยอะมาก เพียงแต่เราไม่รู้จักกัน ตอนนี้รู้จักกันแล้ว เราช่วยกัน เราให้กำลังใจกัน เพราะเราคนใดคนหนึ่งอาจจะเจอพายุอีกลูก เป็นพี่ก็ได้นะคะ อิอิ
กำลังใจมีค่ามากสำหรับพี่ พี่เหมียวก็ยังโดนเศษกรรมกระทบอยู่นะคะ เวลาเห็นน้องๆให้กำลังใจแบบนี้ ยิ้มกว้างเลยค่ะ

ธรรมะนี่พูดง่ายทำย๊ากยาก เราต้องเริ่มต้นใหม่อีกครั้งบ่อยมากคะ ล้มแล้วก็ลุก วิธีที่จะวัดว่าเราก้าวหน้าในธรรมแค่ไหน ไม่ใช่เราจะไม่ล้มนะคะ แต่ล้มวันนี้แล้วลุกเร็วกว่าเมื่อวานกี่นาทีค่ะ

ขอบคุณความรักและความเมตตาของเจ้าหญิงเมเม่และคุณrin นะคะ

ราตรีสวัสดิ์นะคะ ขอให้น้องหลับสบายไม่ต้องฝันนะคะ Be Happy. Be Happy. Be Happy ka ...

with much metta ...

pmeow

cloud

« Reply #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 07:14:15 AM »
พี่เหมียว
เมื่อวานมีพายุลูกเล็กๆ ตกลงมา หัวใจไหวอย่างแรง
ยอมรับว่าร้องไห้ และเสียใจ อยู่พักหนึ่ง
cloud ไม่รู้ว่าจากวันนี้จะมีพายุตกลงมาทุกวันหรือไม่
สิ่งที่หนูทำได้
ก่อนนอนหนูฟัง 89.25 คลื่นธรรมะ ฟังเทศน์ (หนูยอมรับว่าเพื่อให้หนูได้หลับ)
ตอนนี้หนูมักจะตื่นช่วงตีสองถึงตีสี่เป็นประจำ
พอตื่นขึ้นมาในหัวก็คิดแต่เรื่องนี้ หนูพบทางออกอย่างหนึ่งในช่วงนั้น
หนูเอาเอ็มพี สาม ที่เขาซื้อให้หนูออกมาฟังที่ 89.25 จะมีรายการสวดมนต์และเทศนา
หนูก็ฟังไป ช่วงไหนหนูหลับได้หนูหลับ แต่ถ้าตื่นขึ้นมาอีกหนูก็จะฟัง
หนูเพิ่งรู้ว่าในเวลาดึกขนาดในยังมีคลื่นธรรมะให้ฟัง
หนูรู้สึกขอบคุณที่ทำให้ในเวลาช่วงนี้หนูไม่ต้องคิดมากจนนอนไม่ได้
ธรรมะช่วยหนูค่ะ ถึงแม้ว่าหนูยังไม่เข้าถึงเลย

พี่เหมียวหนูเจ็บจัง

พี่เหมียวการรอคอยจะให้ผลอย่างไรกับเราบ้างค่ะ

cloud

« Reply #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 09:57:56 AM »
พี่เหมียว
ตอนนี้เวลาทำงานค่ะ
แต่พี่เหมียวเคยเป็นมั้ยค่ะว่า
เวลาทำงานเราก็คิดถึงแต่เค้า
คิด คิด คิด ตลอด
ตอนนี้ในใจมันเจ็บไปหมดเลย
รู้สึกเหมือนหายใจไม่ออก
สูดลมหายใจเข้าลึกๆ และออกยาวๆ
ให้มันโล่ง แต่มันก็โล่งประมาณ 2 หรือ 3 นาทีแล้วมันก็เป็นใหม่

meow

« Reply #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 21:14:34 PM »
น้อง cloud ขา

ฟังธรรมะดีแล้วนะคะ แต่ถ้าเรากำลังคิดมาก เอาอย่างนี้นะคะ ลุกขึ้นมาสวดมนต์เสียงดังๆเลยค่ะ อย่าลืมบทแผ่เมตตาด้วยนะคะ

น้องกำลังมีปัญหาการที่จะให้ใจอยู่กับปัจจุบันค่ะ พุทโธไหวไม๊คะ ลองนะ พูดออกมาเลยถ้าอยู่คนเดียว ไม่งั้นพูดในใจ พี่อยากแนะนำให้น้องไปออกกำลังค่ะ เอาให้เหนื่อยเลยนะ พี่เหมียวเดินขึ้นกระได ๓๑ ชั้นที่คอนโดค่ะ แล้วกด ลิฟท์ลง ไม่เหนื่อยสุดๆเอาใหม่อีกรอบค่ะ เิดไปก็พุทโธไปด้วยนะคะ

แบบนี้ทั้งกายและใจแข็งแรงค่ะ ลองดูนะคะ

เอาใจช่วยสุดๆเลยค่ะ ขอให้พยายามนะคะ เดี๋ยวก็จะได้เองค่ะ

good night ka ...

pmeow

cloud

« Reply #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 21:22:03 PM »

รู้มั้ย หนูรอพี่เหมียวทั้งวัน
ไม่รู้รอทำไม แต่หนูรู้ว่าพี่เหมียวช่วยหนูได้ ไม่รู้ว่าทำไมคิดแบบนี้
พี่เหมียวรู้มั้ย บ้านหนูมี 3 ชั้น บันได 30 ขั้น
ทุกวันเวลาหนูไม่สบายใจหนูเดินขึ้นลง ขึ้นลง
แต่ต่อไปนี้เวลาเดินหนูจะลองพยายาม ท่องพุทโธในใจด้วย

good nite ka p meow
cloud

meow

« Reply #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 16:37:33 PM »
น้อง cloud คะ อยา่าลืมออกกำลังนะคะวันนี้  พี่ตอนนี้อ้วนมากก็ว่าจะเดิน ๓๑ ชั้น สัก ๒ รอบวันนี้ค่ะ สวดมนต์ก่อนนอนด้วยนะคะ

พี่เหมียว