meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไร  (อ่าน 156617 ครั้ง)

meow

• Administrator
  • Hero Member
Re: ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไร
« Reply #1080 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 23:08:16 PM »
ใจคงตรงกันนะคะ น้อง cloud พี่อ่านกระทู้ต่างๆ แล้วก็คิดถึงน้องๆ รุ่นแรกๆ ว่าป่านนี้คงผ่านพายุได้แล้ว มีความสุขดีกันทุกคนค่ะ ...

พี่งานเยอะแต่ก็สบายใจค่ะ เป็นหวัดนิดหน่อย ...

ที่ไม่ได้เข้ามาเขียนตอบน้องๆ เพราะ คอม เสียค่ะ ตอนนี้ก็ไม่รู้เป็นอะไร ต้องเอา คอมที่ใช้ทำงานมาใช้แทนก่อนค่ะ ...

อนิจจัง อนิจจัง ..

cloud สบายดีแล้วก็ดีใจนะคะ ไปเที่ยวกับคุณหมูที่ไหนมาคะ เดี๋ยวจะเข้าไปดูรูปนะคะ ...
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

namo

• huG one size fits all...no one minds if you return
« Reply #1081 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 08:28:03 AM »
สาธุ pmeow ธรรมะนี่สุดเจ๋ง...ช่วยได้เยอะมากนะพี่เวลาไม่ได้ดั่งใจ..ก็คงแค่ทำให้เราเซ....แต่ไม่ล้ม..ช่วงนี้..เซทั้งวัน..แต่มั่นใจว่า..เรามีหลักให้ยึด..พุทโธ ธรรมโม สังโฆ..ขอบคุณธรรมะ ขอบคุณพี่เหมียว...ว่างๆ จะแวะมาคุยกันอีกนะพี่...คิดถึงบ้าน.คิดถึงพี่.คิดถึงเพื่อนๆ เน๊อะ  
ชี วิ ต นี้..น้ อ ย นั ก

au_airport

• MSN Messenger - auairport@hotmail.com
« Reply #1082 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 09:53:08 AM »
..พายุพัดมา  พัดไป เรื่อยๆ คะพี่..  แต่ฐานหลักเรามั่นคง เพราะมีเจ้าบ้านน่ารัก คอยประคับประคอง น้องๆ อยู่  เลยทำให้ฐานเราแข็งแรงไปด้วยเลย..

.. เมื่อไหร่ จะนัดทานข้าวกันอีกค๊า  อยากเจอ คิดถึงๆๆๆ..คิดถึงพี่เหมียว  คิดถึงพี่ ๆ น้อง ๆ ในบ้านสมการค่ะ  คิดถึงพี่ namo ด้วยค๊า.. ;)

meow

« Reply #1083 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 16:25:00 PM »
พี่ทำงานใช้หนี้ที่หายไปนานค่ะ อิอิ ... ตอนนี้ขนม brownies ลงตัวแล้ว เพราะ ได้ไข่ organic ค่ะ ไข่ซีพี น้ำเยอะสุด กลิ่นคาวมากด้วยค่ะ แตไข่ออแกนิค แพงกว่าค่ะ

การทำขนมนี่ผลออกมาก็ไม่มีเหมือนกันเลยนะคะ ตัวแปรเยอะมาก เหมือนชีวิตคนเรา เราทำงาน ทำอะไรต่างๆ จะคาดหวังว่าผลออกมาเหมือนกันทุกครั้งตามที่เราหวังไว้ก็คงไม่ได้ เพราะ ทุกๆอย่างเปลี่ยนแปลงไปตลอดเวลา ไม่มีอะไรตั้งอยู่กับที่ ... ตัวแปรต่างๆก็เปลี่ยนไป อย่างขนม brownies วันไหนชื้นมากก้ไม่ดี วันไหนร้อนไปก็ไม่ดี ...
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

cloud

« Reply #1084 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 12:07:24 PM »
พี่เหมียว แอนด์ เพื่อนๆ ค่ะ

ออกเดินทางกับพี่หมู เพิ่มกลับมาได้ไม่กี่วัน
บ่นๆ กันเรื่องเราไม่ได้กลับบ้านกันเลย
คิดถึงเนอะ...
คลาวด์คิดถึงพี่เหมียวมากเลยค่ะ
อยากขอบคุณ กับทุกอย่างที่สอน โดยเฉพาะเรื่องความคิด
ทุกวันนี้ทุกอย่าง ดีขึ้น ตรงที่ใจเรา ไม่พยายามเก็บความทุกข์
รู้จักวางทุกข์ ไม่เก็บมันเข้ามาทุกข์ ทุ๊กๆๆๆๆ วัน
เรื่องไม่ดี เข้ามาวันนี้ คิด และ วาง จบมันในวันนี้ให้ได้

พี่เหมียวค่ะ คลาวด์คิดถึงจัง
อยากพบพี่อีกครั้ง บ่นกับพี่หมู ตอนไปเที่ยวด้วย

meow

« Reply #1085 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 06:08:40 AM »
สวัสดีค่ะ หายไปนานเลย คิดถึงเช่นกันค่ะ ... เอาไว้คงมีโอกาศพบกันอีกครั้งนะคะ ..

รักษาใจไว้ให้มั่นคงในธรรมะ นะคะ ...

ขอบคุณธรรมะค่ะ .... ;D ;D

Nong

• เรามีเป้าหมายที่ยิ่งใหญ่กว่าคือการหลุดพ้น
« Reply #1086 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 00:00:57 AM »
คิดถึงเช่นกันนะ  ด.ญ. ปุยเมฆ  เป็นไงบ้างตอนนี้ ไม่ค่อยเห็น Cloud ในบ้านเลย
งานยังเครียดอยู่ป่าว   หัวใจแข็งแรงถึงไหนแล้ว  หายขี้แงแล้วใช่ไหม...อิอิ

พี่เพิ่งเข้าใจ ที่เจอ Cloud คราวที่แล้ว  แล้ว Cloud บอกว่า Cloud ไม่ดู TV ไม่ฟังเพลง ตื่นมาก็ฟังแต่ ธรรมมะ บทสวดมนต์เท่านั้น  ตอนนั้นพี่ยัง งงๆ ว่าไม่ฟังเพลงเลยเหรอ????

แต่ตอนนี้เข้าใจแล้วว่า  มันทำให้เราวนเวียนอยู่กับกิเลสจริงๆ พอติดมันก็ไม่มีเวลาปฏิบัติ
ตอนนี้พยายามดูแต่บางเรื่อง อิอิ    ดูให้ผ่อนคลาย  แล้วเพลงก็ไม่ฟัง เปิดเทปธรรมมะฟังในรถ รู้เรื่องบ้าง ไม่รู้เรื่องบ้าง ก็ฟังไปเรื่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 00:03:02 AM โดย Nong »
จงรับมือกับทุกสิ่งด้วย "โยนิโสมนสิการ"

cloud

« Reply #1087 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 11:12:01 AM »
พี่น้องจ๋า

เป็นไงบ้างค่ะ
ตอนนี้คลาวด์ยังทำคล้ายๆ เดิมนะค่ะ คือพยายามไม่ฟังเพลงแล้วก็ดูทีวี
เมื่อเราไม่เสพ ไม่ติดมันก็ทำให้ใจเราไม่ฟุ้งซ่านนะ คลาวด์ว่างั้น
ส่วนในรถคลาวด์ แผ่นซีดี ที่ฟังก็ยังเป็นแผ่นเดิมที่พี่น้องเคยฟังนะค่ะ
คราวก่อน ที่บ้านเอารถไปใช่ ซีดีแผ่นนี้หายไประยะหนึ่ง
รู้สึกหงุดหงิด แต่ก็หาจนเจอ ขึ้นรถปุ๊ป ก็ฟังค่ะ
ส่วนตอนนอน ตอนนี้ฟัง ท่านพุทธธาส อยู่ค่ะ รู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้างเหมือนกัน แต่ก็ฟังและอ่านหนังสือไปพร้อมๆ กันค่ะ
ยากนะ สำหรับเราที่จะจดจำความหมายทุกๆ อย่างของธรรมะ แต่ไม่เริ่มต้น แล้วเมื่อไรหล่ะจะได้เวลาเริ่มสักที

งาน เครียดเหมือนเดิมค่ะ
หัวใจ ช่างแม่งค่ะ ป่วยบ้าง สบายดีบ้าง เลยช่างมันค่ะ

meow

« Reply #1088 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 21:56:33 PM »
ไปกราบพระธาตุพนมสิคะ งามมากค่ะ

namo

• huG one size fits all...no one minds if you return
« Reply #1089 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 08:33:50 AM »
คนนี้ก็ไปปฎิบัติธรรมด้วย..สาธุ..ขอให้ธรรมะนำทาง..สู่ความสุข สงบ แข็งแรง พร้อมสำหรับทุกเรื่อง...ขอบคุณธรรมะ  ;D ;D
ชี วิ ต นี้..น้ อ ย นั ก

Daeng

« Reply #1090 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 14:50:38 PM »
หนูcloud ไม่ได้เข้ามา แต่ยังคิดถึงอยู่นะ
 ชีวิตมัน ขึ้นๆลงๆ เหมือนกัน แต่ยังสู้ ชู 2 นิ้ว นะจะ
คิดถึง คิดถึง จ้า  และมาทวงความคิดถึง ด้วย

meow

« Reply #1091 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 18:35:45 PM »
แหม คุณแดงน่ารักจัง เข้ามาทักทายน้องๆ หลายกระทู้เลยนะคะ สู้ๆ ค่ะ ชีวิตเราทุกคนก็แบบนี้เอง ขึ้นๆ ลงๆ

เมื่อถนนขรุขระ เราจะไปไม่ชอบถนนไม่มีประโยชน์ จะบ่นไปถนนก็ไม่เรียบขึ้น ท่าน อาจารย์ สอนว่า เมื่อเดินแล้วเท้าเจ็บก็ใส่รองเท้านะคะ เมื่อแดดร้อน เราก็กางร่ม .. เราต้องป้องกันตัวเอง .. 

Puppy

• Jr. Member
  • **
« Reply #1092 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 08:41:17 AM »
สวัสดีค่ะ ทุกท่าน

เวลาที่รู้สึก ท้อแท้ ใจเหี่ยว ๆ พอเป็นแบบนี้แล้ว ทำอย่างไรกันบ้างค่ะ
กำลังหาวิีธีบำรุงใจตนเองอยู่ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

MiMee

« Reply #1093 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 20:44:14 PM »
อิ...อิ   เป็นเหมือนกันค่ะ  วันนี้ก็ยังเ็ป็นเลยค่ะ  อารมณ์นี้เกิดได้ทุกวัน วันเว้นวัน วันเว้นสองวัน ... วันละ 2-3 ครั้งแล้วแต่นะคะ  ขึ้นๆลงๆ เป็นๆหายๆ เกิดๆดับๆ นะคะ  ;D

ปกติก็จะไม่พยายามบิ้วอารมณ์ไปให้มันซ้ำเติมมากขึ้นน่ะค่ะ  ก็เรียนรู้กับอารมณ์เซ็งๆเบื่อๆนี่แหล่ะค่ะ
โดยส่วนตัว ก็จะทำสิ่งที่อยู่ตรงหน้าให้ดีๆน่ะค่ะ ทำสิ่งไหนอยู่เราก็ focus, concentrate กับมันค่ะ ... ไม่วอกแวก ไม่พยายามปล่อยไปตามอารมณ์เราน่ะีค่ะ

โดยตามปกติจิตชอบคิดนู่น คิดนี่ ไปเที่ยวนู่น ไปเที่ยวนี่ เตลิดไปบ่อยครั้ง บางทีก็ฟุ้งซ่านไปเรื่อย ..ทำเราซะเละเทะ ..  :-[
ก็จะพยายามดึงให้มันอยู่กับที่ค่ะ  ...  โดยไปจับกับลมหายใจ กับ การกระทำที่เรากำลังทำอยู่ค่ะ
เดินไปสูดลมหายใจข้างนอก  เดินเล่นที่สวน  ปิดตาสักพัก  เปลี่ยนอิริยาบท แต่ก็ให้โฟกัสกับสิ่งที่เราทำอยู่

บางทีเราจะทำอย่างไรมันก็ไม่หาย พอไม่หาย เราก็จะเซ็งมันมากขึ้น บางอย่างเสียเงิน เสียเวลา มันก็ไม่ช่วย
ซ้ำยังเป็นหนักกว่าเดิม  ก็พยายามอยู่กับอารมณ์นี้เลยค่ะ  อยู่ไปเรื่อยๆ ไม่ต้องไปบิ้ว เราก็ทำกิจกรรมของเราไปเหมือนเดิม  .. ให้เซ็งแบบสบายๆอ่ะค่ะ   :P

เรื่องของใจ ก็ต้องแก้ที่ใจอ่ะค่ะ  .. แต่มันก็เป็นๆหายๆนะคะ  อย่าไปบิ้วอะไรมันมาก ก็อยู่กับมันด้วยอารมณ์อย่างนี้แหล่ะค่ะ
เดี๋ยวมันก็หาย  และเราก็จะมาเซ็งใหม่ค่ะ  อิ ... อิิ .. เป็นๆหายๆ  เกิดๆดับๆ  ไม่ต้องไปตึงกับมันมากค่ะ  เพราะเดี๋ยวมันก็มาใหม่  555

ไม่ต้องท้อแท้นะคะ .. " ทำดีมันยาก ทำเลวมันง่าย " ท้่าทายจะตายค่ะ .. ยึดมั่นในการกระทำดีไว้ค่ะ คนเรามันไม่เหมือนกันหรอกคะ .. ทำตัวเอง ทำจิตใจให้ดีๆจะดีกว่านะคะ
ถ้าเราตั้งใจดี ผลลัพธ์ออกมาเป็นยังไง ไม่ต้องกังวลค่ะ ... ก็ถือว่าเราทำดีที่สุดแล้วค่ะ สบายใจได้ค่ะ ยิ้มไว้ค่ะ ยิ้มไว้ ช่วยได้เยอะ   ..   เซ็งแบบสบายๆ   ;D

ช่วยได้มั้ยน้อ  :P

meow

« Reply #1094 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 20:29:26 PM »
ลองหลับตา .. หยุดคิดทุกเรื่อง ... เอาใจจดจ่อที่ลมหายใจ ... ให้รู้ว่าหายใจเข้า รู้ว่าหายใจออก ...เวลาใจหลุดไปคิด ก็เอากลับมา ยิ้มให้ตัวเองนิดหนึ่ง ว่ารู้ตัวที่ใจหลุดไปนะคะ ..

พอนิ่งแล้ว ... ก็ลองพิจารณาดูว่า ที่ใจห่อเหี่ยวนั้น เพราะ เราคิดอะไรอยู่ ... ท้อแท้อะไร ..

หาสาเหตุให้พบนะคะ แล้ว ลองดูลึกลงไปอีกว่า เพราะอะไร ขุดลงไปขุดลงไป

แล้วก็จะพบว่า ๒ ประเภทของสาเหตุแห่งทุกข์คือ สิ่งที่อยากให้เกิด ไม่เกิด ... และ สิ่งที่เกิดดันเป็นสิ่งที่เราไม่อยากให้เกิดเลย ... แล้วก็ลองพิจารณาดูว่า ในโลกนี้เราจะให้ได้อย่างใจคิดนั้น คงไม่ได้นะคะ ... แดดร้อน เราก็กางร่มหรือเข้าหลบในที่ร่ม จะไปห้ามไม่ให้พระอาทิตย์ร้อนนั้นคงไม่ได้ (ท่านอาจารย์โกเอ็นก้า เปรียบเทียบไว้ในธรรมะบรรยายค่ะ)

เราจะเหนื่อยมาก ถ้าเราพยายามไปเปลี่ยนแปลงคนอื่น หรือ พยายามไปหยุดไม่ให้สิ่งใดสิ่งหนึ่งนั้นอยู่กับที่
เราเปลี่ยนคนอื่นไม่ได้
เราห้ามไม่ให้คนอื่นเปลี่ยนแปลงก็ไม่ได้ค่ะ

เรื่องหมดแรง หมดกำลังใจนั้น ... จะดีขึ้นเมื่อเราเข้าใจธรมชาติและ สามารถมองทุกๆอย่างที่เกิดขึ้นได้อย่างครบทุกมุมนะคะ