meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไร  (อ่าน 156623 ครั้ง)

cloud

• Hero Member
Re: ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไร
« Reply #15 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 06:46:07 AM »
พี่เหมียว
เมื่อวาน cloud คิดว่าทำได้ดี
ตั้งสติ และบอกตัวเองว่าไม่ให้จิตตกไม่ว่าจะมีอะไรมากระทบ
ระดับหนึ่งค่ะ ที่คิดว่าทำได้
สลับกับไปกับความคิดถึง

ก่อนขึ้นบ้านวิ่งขึ้นบันไดซัก สองสามก้าว คิดถึงคำพูดพี่เหมียวขึ้นมา
เลยค่อยๆ ก้าว ท่องพุทโธในใจ

ขอที่ละนิดนะค่ะ ขอฝึกฝนอีกหน่อย

cloud

meow

• Administrator
« Reply #16 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 22:25:29 PM »
แหม! เริ่มต้นแบบนี้ได้เก่งมากนะคะ สติไวดีค่ะ

วันนี้พี่ไม่ได้ออกกำลังเลย ก็เลยไม่ทานข้าวเย็น กำลังคิดๆอยู่ว่าจะสามารถงดอาหารเย็นตลอดไปได้ไหม อิอิ

ฝึกไว้นะคะ สตินี่ช่วยเราได้ทุกสถานะการณ์ค่ะ เดี๋ยวจะไปตอบ email ก่อนนะคะ เหลืออีกมากเลยค่ะ ไม่อยากให้ใครรอนานเลย เกรงใจ

หลับสบายนะคะ

พี่เหมียว
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

cloud

« Reply #17 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 06:46:59 AM »
พี่เหมียวค่ะ

ความระแวง เราจะรับมืออย่างไรกับมันดีค่ะ

ขอความสุขสงบเป็นของพี่เหมียวตลอดไป

cloud

meow

« Reply #18 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 17:39:06 PM »
น้อง cloud จ๋า

ความระแวง และความกลัวมาคู่กันค่ะ คือจิตเราอยู่กัยอนาคต คิดเรื่องที่ยังไม่เกิด การจัดการคือเราต้องมีสติไวๆค่ะ พอรู้ว่าเริ่มมีอาการ ก็ต้องคิด และบอกตัวเองว่า ไม่เอาน่า ยังไม่เกิด ยังไม่เกิด อย่าคิด อย่าคิด กลับเอาความสนใจมาที่ลมหายใจนะคะ หายใจแรงๆ สัก ๒ หรือ ๓ ครั้ง ยาวๆ แรงๆ
พุทโธ เลยก็ได้ค่ะ

รู้ไหมคะ เมื่อเราคิดเรื่องลบๆ บ่อยๆ เท่ากับเราส่งสัญญาณ ออกไป ธรรมชาติ หรือ จักรวาล จะนึกว่าเราอยากให้เิกด พลังงานที่ออกจากจิต จะไปดึงเหตุปัจจัยมาให้เกดิจริงๆค่ะ ดังนั้น เราต้องรีบเปลี่ยนความคิดและทัศนคติเรานะคะ กลับด้านให้เป็นบวกซะนะคะ

เช่นอยากจะผอม คิดแต่ อ้วน อ้วน อ้วน "จัดให้" ค่ะ ทานไม่หยุดเลย

ลองนะคะ ส่งสัญญาณ ใหม่คิดใหม่จะได้ผ่อนหนักเป็นเบา อีกอย่างเมื่อเราระแวงเราจะพูดไม่ดีกับแฟนทำให้เขาเบื่อค่ะ เท่ากับเราผลักเขาออกไปอีก ดังนั้นเมื่อคิดว่าจะลองอย฿่กันดีๆ เราต้องเปลี่ยนความคิดเรานะคะ

ทำให้ได้นะคะ จะทำได้ดีขึ้นเรื่อยๆค่ะ

be happy .. be calm .. be aware ... na ka ..

พี่เหมียว  :) :) :)
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

cloud

« Reply #19 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 21:45:58 PM »
พี่เหมียว ขา

ความระแวงเป็นข้อเสียของหนูค่ะ
แล้วตอนนี้เวลาหนูระแวง หนูจะหยิบหนังสือพี่เหมียวมาอ่านโดยเฉพาะตรงที่พี่เหมียวเขียนไว้ว่า
"ความเจ็บปวด ถ้าเราไม่ไปเพิ่มมัน เพียงแต่นั่งดูมัน มันก็จะหายเจ็บปวดไปเอง"
ทำนองเนี๊ยะค่ะ และอีกเล่มที่อ่านคู่กันคือ the secret ซึ่งก็บอกเอาไว้ว่าคล้ายพี่เหมียวสอนหนู
หนูรู้สึกบางทีหนูอาจจะมาถูกทางแล้ว หนูมีความคิดดีดีหลายอย่าง ในทางที่ดี
หนูหวังว่าสิ่งดีดีที่หนูเพียรทำ จะทำให้หนูพบความสุข

พี่เหมียวเป็นกำลังใจให้หนูนะค่ะ

cloud

meow

« Reply #20 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 22:45:23 PM »
ไม่ต้องห่วงนะคะ ขอให้เดินไปบนเส้นทางแห่งธรรมะไปเรื่อยๆนะคะ แต่ละก้าวเดินมีความหมายกับชีวิตของเราเสมอค่ะ ไม่มีการสูญเสียค่ะ พี่เหมียวดีใจนะคะที่น้อง cloud มีสติรู้ตัวดีขึ้นเรื่อยๆ พยายามต่อไปนะคะ พี่ก็แค่หวังว่าวันหนึ่งน้องจะจัดเวลาไปวิปัสสนาค่ะ ระหว่างนี้ไม่ต้องห่วงนะคะ พี่สหายธรรมเต็มเว๊บเลยค่ะ จะเป็นกำลังใจไปตลอดค่ะ ไม่ว่าน้องจะตัดสินใจทำอะไรนะคะ

พี่เหมียว :)

cloud

« Reply #21 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 17:04:09 PM »
พี่เหมียว
วันนี้เขาบอกกลายๆ แล้วค่ะว่าหนูไม่มีความสำคัญอีกต่อไป
และได้บอกว่า เมื่อก่อนเพียงแต่ต้องการชดเชยในสิ่งที่
เขาได้ทำผิดต่อหนู ก่อนที่จะกลับมารักกันใหม่
แต่แปลกนะค่ะ ตลอดเวลาห้าปีที่กลับมาอยู่ด้วยกัน
หนูไม่รู้สึกเลย
หนูมีเรื่องจะระบายมากมาย แต่หนูพูดไม่ออก ร้องไห้ไม่ได้ พี่เหมียวเคยเป็นมั้ย
ในใจหนูตอนนี้ มันแน่น แต่หนูไม่รู้สึกตัว ไม่มีความรู้สึก
หนูกลัวว่า หนูจะเป็นอะไร หนูกำลังคิดว่าพอมันหายแน่น หนูจะทรมานมากหรือป่าว
พี่เหมียวหนูอยากเล่าจัง แต่หนูเริ่มไม่ถูกในสมองมันว่างปล่าว
พี่เหมียว....
พี่เหมียว........
พี่เหมียว...........
พี่เหมียว.............
หนูกลัว

cloud

meow

« Reply #22 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 07:49:02 AM »
น้อง cloud คะ

อย่าปล่อยให้จิตตกแบบนี้ ไม่ดีเลยนะคะ บอกแล้วนะคะ หายใจลึกๆยาวๆหลายๆที

อย่าอยู่คนเดียว ออกไปวิ่งให้ได้เหงื่อนะคะ การที่จิตตกแบบนี้บ่อยๆ เราจะอ่อนแอลงเรื่อยๆ

ไม่ว่าเราจะรู้สึกดีหรือไม่ดี ความรู้สึกพวกนี้เดี๋ยวก็ดับไปค่ะ เป็นธรรมชาติ ถ้าเราไม่อยากทุกข์เราต้องช่วยตัวเองโดยการไม่ build อารมณ์นะคะ พระพุทธเจ้าท่านชี้ทางให้ ขนาดเป็นพระพุทธเจ้าท่านยังแบกใครไปสู่การหลุดพ้นไม่ได้เลยนะคะ เราต้องฟังเส้นทางดีๆ และเดินไป ไม่ว่าจะล้มกี่ครั้งก็ตาม เราก็ต้องลุกขึ้นปัดฝุ่นซะหน่อยแล้วเดินต่อไปคะ ถ้าน้อง cloud ไม่อยากทุกข์แบบนี้อีกน้องต้องทำใจให้แข็งแรงนะคะ มีเวลา ๓ หรือ ๔ วันไปปฏิบัติที่วัดอัมพวันก็ได้นะคะ หรือจะไปอยู่ที่แดนมหามงคลของแม่บงกชไม๊คะ ช่วยได้มากๆนะคะ ลองดูไม๊คะ

อย่าลืมนะคะ คิดมากปุ๊บ รีบหยุดความคิดนะคะ จิตจะได้ไม่ตกมาก เป็นธรรมดาของคนนะคะ ที่เราต้องเจอเรื่องราวมากมายที่ทำให้น้ำตาไหล พระพุทธเจ้าท่านตรัสว้ว่า น้ำตาของเรารวมกันทุกชาติที่เกิดมา มากกว่าน้ำในมหาสมุทรค่ะ เห็นไม๊เราเกิดมากันแล้วกี่ชาติ นับไม่ถ้วนคะ

พยายามนะคะ

เอาใจช่วยคะ

พี่เหมียว

meow

« Reply #23 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 08:01:17 AM »
น้อง cloud จ๋า ไปอ่านเรื่องของ let_it_ be หรือยังเอ่ย ลองอ่านนะคะ พี่ยังชอบเลย เห็นไม๊ทุกๆคนก็เจอเรื่องทุกข์ๆ เหมือนกันนะ

ใจเย็นๆ อย่าคิดมากนะคะ

พี่เหมียว

cloud

« Reply #24 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 10:08:39 AM »
พี่เหมียวจ๋า

ขอบคุณ แต่หนูยังทำไม่ได้หนูรู้ตัวค่ะ
เมื่อเช้าตื่นมาตักบาตร สวดมนต์
แต่ก็ยังหนัก หนักมากมาก ตอนนี้ทำงานไม่ได้
น้ำตามันไหลย้อนลงไปข้างใน
บางทีถ้าหนูได้ร้องไห้บางอาจจะดีขึ้น

cloud

Jum+

• Newbie
  • *
« Reply #25 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 15:46:20 PM »
น้อง cloud คะ เวลาพี่จุ๋มจิตตกมากๆ จะพยามคิดว่า ในเมื่อสถานการณ์มันแย่แล้ว อย่าให้ "ใจ" ของเรามันแย่ตามไปด้วย เราควบคุมสถานการณ์ไม่ได้หรอกนะคะ แต่เราควบคุมจิตใจเราเองได้ แต่ต้องฝึกโดยปฏิบัติธรรมค่ะ ยิ่งทุกข์มากเท่าไหร่ น่าจะยิ่งหาเวลาไปปฏิบัติธรรมนะคะ รับรองว่าออกมาแล้วจะดีขึ้นอย่างแน่นอนค่ะ เพราะเราจะเข้าใจในกฎของธรรมชาติ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา มากขึ้น ขอเอาใจช่วยนะคะ ขอให้ได้มีโอกาสไปปฏิบัติธรรมนะคะ

cloud

« Reply #26 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 16:50:51 PM »
p jum

ขอบคุณค่ะพี่จุ๋ม
หนูรู้ว่าหนูจิตตกมาก สถานการณ์มันแรงจริงๆค่ะ
พรุ่งนี้หนูจะไปทำสังฆทาน หนูคิดว่าหนูทำได้เพียง
ลดกรรมของหนูบ้าง

หนูอยากร้องไห้ แต่หนูร้องไม่ออก
สองวันแล้วค่ะพี่ บิวไม่ขึ้น แต่มันเสียใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2009, 16:56:06 PM โดย cloud »

cloud

« Reply #27 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 20:31:20 PM »
พี่เหมียวค่ะ

ตอนนี้สองทุ่มกว่า หนูรู้อยู่แล้วว่าเขาคงไม่โทรมา
หนูก็รู้เหตุและผลที่เขาจะไม่โทรมา
หนูบอกตัวเองว่าเขาไม่โทรมาหรอก ไม่ต้องรอ
แต่หลืบหนึ่งของหัวใจหนูดันอยากหวังว่าเขาจะโทรมา

ตอนแรกหนูฟังบทสวดตอนหกโมงทุ่มหนึ่งหลับไป
แต่ก็ตื่นขึ้นมาอีก ก็คิดอีก หนูเลยคิดว่าหนูลงมาเขียนหาพี่ดีกว่า
พรุ่งนี้ตอนเช้าหลังจากตักบาตรแล้วหนูจะไปทำสังฆทานค่ะ
พี่เหมียวหนูโทรศัพท์ไปดูดวงมา
อาจารย์บอกว่าดวงหนูแย่มาก กรรมหนัก
เดือนตุลา มีดวงคาดว่าหนูอาจจะตาย
หนูไม่กลัวเลยพี่ เพราะหนูไม่คิดจะฆ่าตัวตายแน่ๆ
แต่หนูกลัวใจตัวเองว่าหนูอาจจะไปไหน ที่หนูเคยไปกับเขา เพราะ
เดือนนั้นเป็นเดือนเกิดหนูค่ะ
หนูกลัวอุบัติเหตุมากกว่า
พี่เหมียวว่าหนูไม่มีเหตุผล และไปดูดวงหรือป่าวค่ะ
อาจารย์บอกให้หนูทำสังฆทานชุดใหญ่เพื่อให้กรรมบางเบา สวดมนต์มากมาก

meow

« Reply #28 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 21:36:40 PM »
น้อง cloud ขา ทำอะไรก้ได้ที่เราสบายใจไม่เบียดเบียนตนเองและผู้อื่น ทำบุญ ทำทานแบบนี้ดีแล้วคะ พี่ว่าหนูตัดใจกระโดไปปฏิบัติเลยดีไม๊เนี่ย อย่างที่คุณ jum+ ว่า ไปเลยดีกว่า ไปสั้นๆก่อนไม๊คะ ถ้าโอเค พี่จะหาที่ให้คะ

เอาไม๊คะ

อยากช่วยน้องนะคะ แต่น้องต้องเดินเองพี่ๆ ชี้ทางไปให้ได้ แต่เดินออกจากทุกข์แทนกันไม่ได้จริงๆคะ

ไม่ต้องคอยนะคะโทรศัพท์น่ะ ออกกำลังให้ตัวเองสลบไปเลยดีก่านะ

ดวงตกเราก็ช้อนขึ้นด้วยบุญนะคะ อย่าไปกลัว แค่ระวังไม่ประมาทนะ ถ้ารู้ว่าดวงเราไม่ดี เราก็ต้องรีบเร่งทำบุญนะคะ ดีแล้วนะ

อย่าลืมนะคะ พร้อมเมื่อไหร่บอกเลยนะคะ

ด้วยความปรารถนาดีอย่างสุดซึ้ง

พี่เหมียว

cloud

« Reply #29 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 06:55:40 AM »
พี่เหมียวขา
ไม่ใช่ว่าหนูไม่ไปปฏิบัติตามคำสอนก็พี่ และพี่อีกหลายคนนะค่ะ
เพราะถึงแม้ว่าหนูจะมีเรื่องนี้ให้ไม่สบายใจแต่หนูก็มีภาระทางบ้าน (กิจการ)ที่ต้องดูแล
หนูกำลังต้องขึ้นศาลวันที่ 17 นี้แล้วค่ะ
แต่พี่ไม่ต้องห่วงหนูนะค่ะ เพราะหนูมีพี่ชายใจดีคนหนึ่ง
ที่ต้องการให้หนูไปปฎิบัติธรรมเหมือนกัน
โปรแกรมในวันวิสาขบูชาค่ะ พี่เขาบอกว่าเขาขอซื้อเวลาหนูก็ได้
ให้หนูไปวัดที่สระบุรี นั่งปฎิบัติธรรมกับเขาและครอบครัว
หนูรับปากเขาเพราะเห็นว่าพี่ชายหนูคนนี้ เป็นห่วงหนูมากจริงๆ

แล้วถ้าหนูเคลียเรื่องที่บ้านได้เมื่อไร หรือมีเวลามากมากหนูจะไปค่ะ
หนูคงต้องรบกวนพี่เหมียวเมื่อเวลานั้นมาถึงนะค่ะ

cloud