meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อความจากเหมียวค่ะ บันทึกชีวิตช่วงนี้  (อ่าน 227861 ครั้ง)

meow

• Administrator
  • Hero Member
งานเปิดตัวหนังสือเมื่อวัน พฤ. เป็นไปด้วยดีคะ ดีใจมากที่เพื่อนมาตึม ต้องขอบคุณทีมงานทุกคนที่ช่วยกันจนงานสำเร็จค่ะ

วันศุกร์ ไปเลี้ยงพระเพล กับหมวยเพื่อนรักที่ วัดแถวศาลยา ๒๐๐ รูป ตอนท่านให้พร ขนลุกเลยค่ะ ปิติจัง น้องเต้ยได้ข่าวตอน ๙ โมงเช้าบึ่งมาจากบางนาตราดได้ทันประเคนขนมพอดี หลังจากนั้นกลับมาที่ทำงานคุยกับน้องๆ ทานแนมเนื่องที่น้องฝ้ายสั่งมาจากอุดร อร่อยมากๆ มีผักชนิดหนึ่งไม่เคยทานอร่อยมากคะ หลังจากนั้นใช้เวลาอีก ๕ ชั่วโมงตอบ email ที่ส่งมา กลับบ้านมาตอบต่ออีกค่ะ สลบไปตอนตี ๑ เอาบุญไปด้วยนะคะ  :D

วันเสาร์ ใส่บาตรแต่เช้า และนั่งตอบกระทู้ตั้งแต่ ๗ โมงเช้าจน บ่าย ๒ แล้วก็ออกไปพูดธรรมะให้ผู้ที่มีญาติเป็นมะเร็งและผู้ที่สนใจฟังค่ะ เอาบุญไปด้วยนะคะ  :D

วันนี้ไปพูดธรรมะให้ท่านเอกชัย ที่แถวรามอินทราค่ะ เป็นอาจารย์อาชีวะ และผู้ที่สนใจ เค้ามานั่งสมาธิกัน ๓ วันๆนี้เป็นวันสุดท้าย เรียกเสียงหัวเราะและน้ำตาผู้ฟังได้ ขอบคุณธรรมะ มีคนมาคุยด้วยหลายคนตอนหลังค่ะ ทุกข์กันทั้งนั้น มีหลายคนยังหาทางออกไม่เจอ ขอเป็นกำลังใจนะคะ
เสร็จแล้วขับรถไปพัทยา งานไหว้ครู แต่ไปไม่ทันไปถึงเขาเสร็จแล้วค่ะ แต่ไม่เป็นไรนั่งคุยกันจนเย็น ได้เพื่อนใหม่ชื่อน้องวา (เหมียวอายุเท่าคุณแม่ของวาเลยค่ะ)

กลับมาถึงค่ำๆ ล้างรถแล้วก็ทานแกงส้มแสนอร่อย แล้วก็มานั่งตอบกระทู้จนครบทุกอันแล้วค่ะ yeahhhhhh  ;D :D ;) :)

Good night na ka .. จะไปนั่งสมาธิแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2009, 12:27:11 PM โดย meow »
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

cloud

พี่เหมียวต้องเป็น superwoman มาเกิดแน่เลย
วันหนึ่ง ยี่สิบสี่ชั่วโมง
รู้สึกเหมือนพี่เหมียวใช่ทุกๆ นาทีมีค่าที่สุด
หนูจะพยายาม แม้ไม่เท่าพี่เหมียว

เคารพรักพี่ค่ะ
พี่เหมียวหนูขออนุญาติ email ถึงพี่นะค่ะ
cloud

meow

อรุณสวัสดิ์ คะ ทุกคน

ท่าน อ.จ. Tandonji ลุกศิษย์ ท่านโกเอ็นก้า เคยพูดว่า เวลาให้อะไรใคร "ให้ทำตัวให้เหมือนเมฆ เมฆที่ให้ฝนกับแผ่นดิน แต่ไม่เคยถามเลยว่า เมื้อกี็ข้าพเจ้าให้ฝนท่านกี่เม็ด" การให้เป็น "วันเวย์" ค่ะ  ;)

การให้ และการที่เรา focus ที่การให้โดยไม่สนใจว่าผู้รับจะรับได้หรือไม่นั้น เราเองนั่นล่ะค่ะ ที่จะมีความสุข ทานบารมี อยู่ที่เจตนาตอนที่ "ให้" ถ้าไม่หวังอะไรตอบแทนเลย เราได้เกินร้อย แต่ถ้าลึกๆหวังได้ชื่อเสียง หวังให้คนรับรักเราตอบ หวังให้คนรับชม ฯ แบบนี้ถูกตัดคะแนนนะคะ

have a great Monday .. have a great week .. ขอบคุณที่ยังมีลมหายใจในวันนี้ ขอบคุณที่มีบ้านอยู่ ขอบคุณที่มีอาหารทาน
วันนี้ทำใจสบายๆ นะคะ แล้วจะเป็นวันที่ดีของเราค่ะ

เหมียว  :D
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

เจ้าหญิงเมเม่

• Newbie
  • *
เป็นกำลังใจให้พี่เหมียว
« Reply #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 10:52:16 AM »
งานพี่เหมียวเยอะจริง ๆ ค่ะ แต่เชื่อว่าพี่เหมียวมีความสุขกับงานที่ทำแน่นอน

เป็นกำลังใจให้พี่เหมียวตลอดไปค่ะ

เจ้าหญิงเม่เม่

Rin

• Jr. Member
  • **
ยินดีด้วยกับพี่เหมียวค่ะ
« Reply #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 11:26:36 AM »
อ่านบันทึกชีวิตพี่เหมียวแล้ว รู้สึกยินดีไปด้วยเลยค่ะ ได้ทำบุญ ทำกุศลทุกวันเลย
ป่านนี้แต้มของพี่เหมียวต้องพุ่งกระฉูดแน่ๆ ;D ขอบคุณที่นำบุญมาฝากนะคะ

แอบเสียดายเล็กๆที่ติดงานจนไม่ได้ไปงานเปิดตัวหนังสือพี่
แล้วงานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติที่ศูนย์สิริกิติ์ ช่วงปลายเดือนนี้ พี่เหมียวจะไปแจกลายเซ็น ลงยันต์หรือเปล่าคะ
เผื่อแฟนคลับจะได้แอบตามไป :D

ทำงานหนักทุกวัน ยังไงก็รักษาสุขภาพด้วยนะคะ
ขอให้พี่เหมียวพบเจอแต่วันที่ดีเช่นกันค่ะ

May

• **
หนังสือพี่เหมียว ไขสมการความสุข ขายดีไม่แพ้เล่มแรกนค่ะ คือ เมย์ไปซื้อตอนวันที่ 21 Feb. นะค่ะ ห้างเซนจูรี่ อนุสาวรีย์ชัย เด็กที่ร้านทักว่าทำไมเล่มนี้ขายดีจัง พอดีไปซื้อหนังสือที่ร้านนี้บ่อยจนเด็กเค้าคุ้นตา ก็เลยอธิบายให้ฟังเล็กน้อยแล้วก็แนะนำให้เค้าอ่านดู(เมย์ก็แอบตลกนิดนึงแทนที่น้องมันจะแนะนำเรา) ถ้าเมย์ไปช่วยเค้าขายได้คงได้อ่านหนังสือประเภทต่างๆได้จุใจเลย แต่ก็ไม่รู้ว่าเค้าลองอ่านดูยังคงต้องกลับไปแซวๆดู  แค่เมย์ได้ยินก็ดีใจกับพี่เหมียวที่มีคนติดตามผลงานพีอย่างมาก
 ฮันแน่..... แอบส่งกำลังใจให้ ถ้าได้อ่านขอความนี้หวังว่าคงแอบอมยิ้มบ้างนะค่ะ
มีหนังสือพี่ 2 เล่ม อยากให้เซนต์จังเลยค่ะแต่ทำไงดี อยากเจอตัวเป็นๆด้วยค่ะ
เมย์

meow

เจ้าหญิงเมเม่คะ ขอบคุญค่ะ พี่ก็พยายามที่สุดค่ะที่จะสะสมแต้มเพราะชีวิตเราไม่ณุ้จะมีอีกกี่วัน ต้องทำดีเต็มที่คะ  ;D

น้องรินคะ ไปคะ ทางซีเอ็ดจองตัวไว้แล้วค่ะ เดี๋ยวถานน้องที่ทำงานก่อนนะคะ ว่าวันไหน กี่โมง  :D จะลงยันต์เมตตาให้ในหนังสือนะคะ อิอิ

น้องเมย์ ขอบคุณมากนะคะ ที่ช่วยเชียร์หนังสือค่ะ และขอบคุณสำหรับความปรารถนาดี เอาหนังสือไปให้เซ็นที่งานได้นะคะ เดี๋ยวบอกนะคะว่าวันไหนเวลาไหน

วัันนี้ได้ใส่บาตรแต่เช้า เอาบุญมาฝากทุกคนนะคะ ใส่บ่อยจนรู้จักคนทั้งตลาดค่ะ เช้านี้คุยกันใหญ่ อิอิ เอ็ ไอ้คำว่า "อิอิ" มาจากไหนนะคะ คือเขียนตามแฟนคลับน่ะค่ะ ไม่อยากให้ดูแก่มาก หลังจากใส่บาตรก็ไปพัทยา กับเพื่อน ๔ คน ไปธุระของเพื่อน ทานข้าวที่มุมอร่อย แล้วไปสามมุขต่อ ไปดูโครงการบ้านของเพื่อนที่ไปด้วย กลับมาประชุม ๔ โมงเย็น แล้วก็กลับบ้าน

วันนี้มีคนที่รู้จักโทรมาร้องไห้ด้วย เค้าทุกข์มาก ไปปฏิบัติมาแล้ว ๗ วัน พี่บอกว่าต้องทำอย่างต่อเนื่องไม่งั้นช่วยได้น้อยค่ะ และบอกว่าต้องหยุดคิดเรื่องเก่าๆได้แล้ว ทุกคนมีทุกข์ค่ะ เกิดมาก็ร้องไห้จ้า สงสัยตอนเราเกิดเรานึกในใจ "ฉิบหายแล้ว เกิดอีกแล้วเหรอเรา ฮือ ฮือ" ถ้าไม่อยากทุกข์ก็ต้องไม่เกิดค่ะ

อยากให้ทุกคนเดินบนเส้นทางแห่งความหลุดพ้นค่ะ เิดินมากน้อยไม่เป็นไร แต่เราต้องเดินนะคะ

ระหว่างนี้ทำบุญกันมากๆนะคะ ขอให้ทุกคนยิ้มทุกวัน ยิ้มมากๆ ใจจะได้ยิ้มตามนะคะ Good night ka ... มี email อีก ๖๐ ที่ต้องตอบค่ะ ไปก่อนนะคะ

som-oa

• Newbie
  • *
อยากเกิดมามีบุญอย่างพี่เหมียวจังค่ะ ขอสักครึ่งก้อยังดีนะคะ

May

• **
 ;D ทุกคนที่ mail หาพี่เหมียวคงอมยิ้มกันทุกคนเพราะเค้าดีใจที่พี่เหมียวตอบ mail ทุกฉบับด้วยตัวเอง เหมือนที่เมย์เคยได้รับ พี่เหมียวนอนดึกเกือบทุกวันเลย รักษาสุขภาพด้วยนะค่ะ

บุญรักษานะค่ะ ;)
เมย์

cloud

พี่เหมียว

มาส่งกำลังใจให้พี่เหมียวอีกคน
รู้สึกเหมือนตอนนี้ใครๆ ก็อยากได้ความรักจากพี่เหมียวจัง
cloud ก็ด้วย เหมือนมีพี่สาวใจดี
มาคอยชี้ทางเดิน
cloud อ่านหนังสือพี่ทุกวัน อ่านซ้ำๆ จะได้เตือนสติ
และทำความเข้าใจ

Ruth

• Newbie
  • *

Hello from Melbourne ka khun P'meow, I'm glad to have a chance to see you in public again ka. just thinking of sent you an email but change my mind once read your blog here!!! so I'd rather leave a message here ..nothing to worry aobut me just want to say hello and Congratulaton with another great job on earth  ah!! I'm waiting for your book that on the way here ka hu ley!! ;D
umm!!.. a bit delay na ka....it's suppose to be in August right? anyway, so excitng ka!! ;)   
:-* Enjoy and Be strong ka, Nong Ruth From Melbourne ka ;D

meow

Hello Nong Ruth .. So nice to hear from you again ka ...

There was a really bad bush fire last month .. I am glad you and your family are fine ka.

I had scrapped my original writing after I came back from 20-day course in Jaipur ka, and re-written the whole thing during x-Mas and New Year holiday. I am going to Irian Jaya, Indonesia (West side of Papua New Guinea island) during Songkarn holiday ka. After I come back, I will try to write my 3rd book in English ka and my 4th book will be in Thai about .. dhamma and India ka.

Well, thank you for ordering my book na ka ...If there is anything I can do, pls do not hesitate to let me know na ka ...

:) cheers,

pmeow

meow

ตอนนี้ จะ หกโมงแล้วค่ะ หลายคนคงกำลังเดินทางกลับบ้าน วันนี้ทำงานเยอะหน่อยค่ะ ประชุมตอนเช้า เที่ยงทานข้างกับลูกค้า รถติดจนต้องทิ้งรถ ขึ้นวินมอเตอร์ไซค์ ไปทานข้าวค่ะ ค่าวิน ๕๐ บาทน้องเค้าขี่รถดีมากและไม่โก่งราคา เลยให้ไป ๑๐๐ บาทเค้ายิ้มกว้างเลย ไปสายตั้ง ๓๐ นาทีขอโทษลูกค้าใหญ่เลยค่ะ แต่ลูกค้าไม่ว่าอะไรเพราะเห็นนั่งวินมา หน้ามัน อิอิ

ขากลับนั่ง taxi กลับค่ะ ๔๙ บาท รถไม่ติดเลย ติดบ้างไม่ติดบ้าง changing .. changing ..
คนขับรถเท็กซี่ก็ ขับดีมากๆค่ะ ใจเย็นด้วย เลยให้ไป ๑๐๐ ไม่ต้องทอน ยิ้มใหญ่เลย

แต่พอใกล้ถึง ที่ทำงานมีผู้ชายคนหนึ่งอารมณ์เสียใส่คะ รถของพี่ไปใกล้รถเค้ามาก เค้านึกว่าโดนรถเค้า หน้าหงิกทำท่าสายหัวลงมาเลย มองหน้าเราด้วย พี่ยิ้มให้เขาใหญ่ อยากจะบอกว่าไม่ได้โดนรถคุณนะคะ พอเค้าลงมาเห็นว่ารถไม่ได้แตะต้องกันเลยทำหน้าไม่ถูก พี่เหมียวคิดอยู่ ๒ อย่างค่ะ คิดว่าพี่คือผู้ชายคนนี้สมัยก่อนแน่ๆเลย หน้าหงิกแบบนี้ชัวร์ อย่างที่ ๒ คือ พอเห็นกริยาเค้า พี่หัวใจเต้นเร็วขึ้นทันทีนะคะ ลมหายใจแรง แต่ก็อุเบกขาทันในเวลาไม่ถึงนาที ขอบคุณผู้ชายคยนี้ในใจใหญ่เพราะเค้า กระแทกโทสะกิเลสของพี่ขึ้นมาบนผิวจิต เราอุเบกขาได้ มันก็หลุดไปอีก ๑ ชิ้น โชคดีจัง

ตอนนี้ต้องออกไปทานข้าวกับ หมวย ลูกๆของหมวย ม่ำ พี่น้อง พี่อาร์ม เอื้อม และ choo ค่ะ

คืนนี้สงสัยไม่มีโอกาสตอบ email หลายๆอันเพราะ จูดี้ เพื่อนรักมาจาก มาเลเซียค่ะ

ขอให้ทุกคนกลับบ้านปลอดภัย มีความสุข มียิ้มเสมอนะคะ

พี่เหมียว  ;D ;D :D :D ;) ;) 8) 8)

เจ้าหญิงเมเม่

• Newbie
  • *
น่ารักจัง
« Reply #13 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 18:34:50 PM »
เข้ามาอ่านบันทึกชีวิตของพี่เหมียว แต่ละวันถึงจะมีงานยุ่ง แต่พี่เหมียวก็มีรอยยิ้มเสมอ

อ่านไปแล้วก็ยิ้มไปเช่นกันค่ะ "พี่เหมียวน่ารักมากเลยค่ะ"

ใครได้อยู่ใกล้ ๆ พี่เหมียว คงจะมีความสุขมากนะคะ  นี่..เจ้าหญิงเมเม่ ไม่ได้อยู่ใกล้ ๆ

แต่ทุกครั้งที่เข้ามาในเวป ได้ติดตามพี่เหมียวตอบปัญหาให้คนนู้นคนนี้ เขียนบันทึกชีวิตตัวเองบ้าง

ยังอด อมยิ้มไม่ได้เลยค่ะ มีความสุขจัง :)

cloud

พี่เหมียวค่ะ

พี่เหมียวใจดีจัง

ทำงานมากๆ พักผ่อนนะค่ะ

cloud