meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อความจากเหมียวค่ะ บันทึกชีวิตช่วงนี้  (อ่าน 227796 ครั้ง)

Anchisa

• Sr. Member
Re: ข้อความจากเหมียวค่ะ บันทึกชีวิตช่วงนี้
« Reply #1245 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 11:58:03 AM »
*เย้ๆ.......พิมพ์ใหม่แล้ว......นั่งรออ่าน.....เลยค่ะ...... ;)

**คุณพ่อพี่เหมียว  ดีขึ้นแล้วใช่ไหมค่ะ.....ขอให้สุขภาพแข็งแรงนะคะ

***Line...แก้ไขได้แล้วนะคะ.....ดีใจด้วยนะคะ  ...อิอิAnchisaไม่ได้ช่วยอะไรเลย...

****พี่เหมียวทำงานเยอะ......รักษาสุขภาพด้วยนะคะ....พักผ่อนเยอะ...ๆๆๆ.....นะคะ

ขอบคุณธรรมะ............ขอบคุณพี่เหมียว

สิ่งใดเกิดขึ้นแล้ว   สิ่งนั้นดีเสมอ

meow

• Administrator
  • Hero Member
Re: ข้อความจากเหมียวค่ะ บันทึกชีวิตช่วงนี้
« Reply #1246 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 21:47:53 PM »
พ่อดีขึ้นแล้วค่ะ ขอบคุณมากนะคะ
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

meow

« Reply #1247 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 21:49:11 PM »
เอาบุญมาฝากนะคะ ไปเป็นธรรมบริกรมา 13 วัน ...

พาคุณแม่ไปช่วยรับใช้ธรรมะด้วย กับน้องๆอีก 5 คน ... ศิษย์ 57 คน ... ไม่เยอะเกินไปค่ะ ...

MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

Anchisa

« Reply #1248 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 10:01:22 AM »
อนุโมทนาบุญค่ะ...... :D

สาธุ....สาธุ.....สาธุ.....

:D :D :D

**** ;Dพี่เหมียวหายไปหลายวัน...ลูกบ้าน.....หลายคน....คิดฮอด...หล๊าย...หลายค่ะ ;D****

สิ่งใดเกิดขึ้นแล้ว   สิ่งนั้นดีเสมอ

meow

« Reply #1249 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 19:33:03 PM »
เอาบุญมาฝากทุกๆคน จากการไปเป็นธรรมบริกร ที่จันทปภา จันทบุรี ตั้งแต่วันที่ 15-28 สิงหา ค่ะ

สนุกงานบุญมากค่ะ

ได้ทีมธรรมบริกร มือใหม่ 5 คน ... ทำงานกันตั้งใจมากค่ะ ... น้องๆ ให้ฉายา พี่ว่า บพ บ้าพลัง เพราะ ทำงานควายมาก จนน้องๆต้องมาบอกให้พอ อิอิ พี่เลยบอกว่า ใครเหนื่อยไปพักเลย ไม่ต้องสนใจพี่ เพราะ ชอบล้างชอบขัด เป็นการพักผ่อนค่ะ นอนตอนกลางวันก็ไม่เป็น ก็เลย ล้างขัดถูไป เริื่อยๆ  ;D ;D ;D

ปีนี้เดือนกันยายน แล้ว เร็วจริงๆค่ะ เร็วมากขึ้นทุกๆปีเลย ...

ช่วงนี้มีคนให้ไปพูดเยอะ ค่ะ ... สงสัยเพราะ มี fb หลายคน นำเอา vdo ที่ไปออกทีวี นำมา แชร์กันมาก ใน 4 เดือนที่ผ่านมา .. ก็ต้องขอบคุณมากนะคะ ที่นำมาแชร์ให้ผู้คนที่สนใจ ได้ไปปฏิบัติธรรม เป็นน้องๆ รุ่นเด็กๆ ที่ได้ดูกัน ดีใจค่ะ เพราะ น้องๆจะได้ลดทุกข์ เพิ่มความสงบสุขในชีวิต  :) :) :)

meow

« Reply #1250 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 20:21:51 PM »
๓๓ วันแล้ว ที่ ในหลวงเสด็จสู่สวรรคาลัย

พี่ก็เหมือนทุกๆคนนะคะ เสียใจ เศร้าใจมาก เพราะ ตั้งแต่เกิดมาก็เห็นพระองค์แล้ว ...

ยังน้ำตาไหล ทุกวันค่ะ แต่ไม่ฟูมฟายอะไร ...

คิดถึงพระองค์ทุกลมหายใจ ... ยิ่งดู vdo ต่างๆ ก็ reminded ว่า พระองค์ทรงงานหนักขาดไหน selflessly

คิดอีกว่า ที่พระองค์ต้องทรงงานหนักขนาดนี้ นอกจากพระเมตตาที่พระองค์มีให้เราแล้ว อีกมุมหนึ่ง คือ คนไทย ข้าราชการฯ ไม่ทำหน้าที่ของตนเอง

เช่น ถ้าไม่ตัดป่า พระองค์ก็ไม่ต้องมาเหนื่อย ทรงงานเพื่อปลูกป่ารักษษต้นน้ำ
ถ้าไม่ต้ดป่าน้ำก็ไม่ท่วม ฯลฯ

Anchisa

« Reply #1251 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 09:23:02 AM »
สวัสดีค่ะพี่เหมียว.....

คิดถึงพ่อ.......เช่นกันค่ะ

"My king never wear crown.
I saw he only carry his camera and a map helping his people"

ประโยคสั้นๆ แต่ได้อธิบายไว้อย่างชัดเจน 

ก่อนหน้านี้เคยดูคลิปสารคดีของพระองค์ท่าน

https://www.youtube.com/watch?v=UYsJH9sW724

บางตอนของคลิปนี้ (นาที9.56) ที่พระองค์ตอบกับชาวต่างชาติที่ถามพระองค์ว่า

"ผมเห็นพระองค์ทรงมีแผนที่ติดพระองค์ตลอดเวลา ท่ี่เสด็จเยือนพื้นที่ต่างๆ"

ในหลวงบอกเขาไปว่า

"ใช่   เพราะบางครั้งชื่อของหมู่บ้านยังไม่ปรากฏในแผนที่ ข้าพเจ้าก็จะเติมชื่อหมู้บ้านนั้นลงไป"

......พ่อรู้ว่าลูกของพ่ออยู่ทีไหนเสมอ......และพ่อไม่เคยลืม......
แต่กับบางคนที่มีหน้าที่ทำงานต่างพระเนตร พระกรรณ พระมหากษัตริย์
กลับละเลย ไม่ทำตามหน้าที่ของตน  ถ้าจะพูดกันจริงๆแล้วบางคนแทบจะไม่มองหรือมองไม่เห็นหัวคนเสียด้วยซ้ำไป   ยึดติดแต่หัวโขนที่ตัวเองสวมใส่ที่คิดว่า จะคงอยู่กับตนตลอด

"ข้าราชการ   แปลว่า ผู้ทำงานต่างพระเนตร พระกรรณ พระมหากษัตริย์
เราจะไม่กล้าทำอะไรเล่น ๆ  เหยาะแหยะ ขาดความรับผิดชอบ
ยังผลให้ระคายเบื้องพระยุคลบาท ถ้าข้าราชการทุกคนตระหนักว่าตนเองเป็นใคร "

ถ้าทุกคนไม่ว่าจะเป็นใครก็ตาม ต่างทำหน้าที่ของตนดีแล้ว  พระองค์คงไม่เหนื่อยขนาดนี้

ขอบคุณธรรมะ..............ขอบคุณพี่เหมียว...... :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2016, 09:06:46 AM โดย Anchisa »

meow

« Reply #1252 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 21:03:09 PM »
ช่วงนี้งานเยอะขึ้นมาค่ะ ...

แต่หัวใจก็ยังหนักๆอยู่ ... ชีวิตหลังวันที่ ๑๓ ตุลาคม เปลี่ยนไปค่ะ

คิดถึงพระองค์ท่านอยู่ตลอดเวลา ...

ทุกสิ่งทุกอย่างนั้น ย่อมเปลี่ยนแปลงไปตลอดเวลา ...

Anchisa

« Reply #1253 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 10:21:20 AM »
สวัสดีค่ะ...พี่เหมียว

* ความเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นได้ตลอด อย่างที่พี่เหมียวว่านะคะ   

ไม่ว่าอะไรก็ตาม เปลี่ยนแปลงไปตลอด ทุกเสี้ยวของเวลา 

และในอนาคตอันใกล้นี้ ก็คงจะได้ประสบกับการเปลี่ยนแปลงอีกเช่นกัน

รอยยิ้มในคราบน้ำตาที่เคยมีในวันที่ ๕ ธันวาคม ของทุกๆปีที่ผ่านมา

ที่ยิ้มให้พระองค์ในทุกครั้งที่ได้เห็นพระองค์ ก็จะเปลี่ยนไปเช่นกัน  ปีนีคงจะยิ้มไม่ออก

คงเหลือแต่น้ำตา......แห่งความคิดถึง.....พระองค์ท่าน....ในหลวงของเรา

ความเปลี่ยนแปลงก็ไม่ได้เลวร้าย สักเท่าไหร่.....อย่างน้อย  ก็ทำให้เรารู้ว่า

ในขณะที่พระองค์ยังอยู่  พวกเราต่างรู้ว่า  "เรารักพระองค์" หลายคนบอกว่ารักมาก

แล้วทำไมถึงรัก  มีเป็นล้านเหตุผล เกินที่จะพูดออกมาได้หมด

แต่ในวันนี้.........ทำให้.....เรายิ่งกว่ารักพระองค์......มากกว่าเดิมเสียอีก 

รักจนไม่สามารถหาอะไรมาเปรียบได้    ซึ่งหลายคนรับรู้ และรู้ดี  ในความรู้สึกนี้

หลายคนก็เข้าใจมากขึ้นในสิ่งที่พระองค์ท่านทำ  และน้อมรับเอามาในชีวิตมากขึ้น

นี่ก็ถือว่าเป็นการเปลี่ยนแปลงที่ดี....นะคะ

** ใกล้จะหมดไปอีกหนึ่งปี  แต่รู้สึกว่าการก้าวข้ามผ่านของปีนี้ เพื่อเข้าสู่ปีใหม่

มันออกจะหนักอื้งสักหน่อย   สำหรับ "ลูกๆของพ่อ"   

แต่เชื่อว่า พวกเราจะเดินเคียงกัน ข้ามคืนและวันที่ยากนี้ไปได้......ในสักวัน......

***  ปลายปีเป็นอย่างนี้ เหมือนทุกๆปี  และคิดว่าหลายคนก็คงเป็น งานเยอะ ประเดประดัง กันเข้ามา

รวมถึงพี่เหมียวด้วยเช่นกัน  สู้ๆนะคะ.....

****  อากาศเริ่มเย็นแล้ว  เช้าๆ เริ่มมีหมอก  สำหรับคนกทม. 

บรรยากาศแบบนี้จัดว่าหายาก....น้อยนักที่จะเป็นอย่างนี้

รักษาสุขภาพด้วยนะคะ  พักผ่อนหน่อยนะคะพี่เหมียว......น้องๆเป็นห่วง....พี่ใหญ่ของบ้าน

ระลึกถึงเสมอ.......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2016, 10:32:23 AM โดย Anchisa »