meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อความจากเหมียวค่ะ บันทึกชีวิตช่วงนี้  (อ่าน 227863 ครั้ง)

Rin

• Jr. Member
  • **
ถ้าดูเผินๆบันทึกชีวิตเมื่อวานนี้ของพี่เหมียวเหมือนจะมีแต่เรื่องชวนให้หงุดหงิดใจนะคะ
แต่พี่ก็ทั้งคิดและเขียนจนออกมาเป็นเรื่องน่ารักๆ แถมแฝงข้อคิดสอนใจน้องๆได้อีกต่างหาก  ;)

ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆที่นำมาแบ่งปันค่ะ

namu

• Newbie
  • *
    • MSN Messenger - chonlanuch@hotmail.com
ด้อมๆมองๆบอร์ดมาพักใหญ่แล้ว  ตัดสินใจสมัครสมาชิกแล้วค่ะ
ขอบคุณ พี่เหมียว และแนวคิดดีๆจากพี่เหมียว
ทำให้น้ำเปลี่ยนทัศนคติในการใช้ชีวิตใหม่ได้
จากนังมารร้าย ขี้วีน ขี้โมโห  ช่วงนี้ ท่องไว้ในใจอุเบกขา อุเบกขา 
ช่วยได้เยอะจริงๆค่ะ :D

ชีวิตตอนนี้น้ำกำลังเจอศึกหนัก ทั้งเรื่องครอบครัว เรื่องงาน
เข้ามาเวบพี่เหมียวทำให้รู้สึกดีขึ้น  มีกำลังใจในการสู้ต่อไป
ตอนนี้กำลังจัดตารางเวลา เพื่อหาเวลาไปวิปัสสนาฯค่ะ
อยากสงบเร็วๆจัง.....

meow

• Administrator
  • Hero Member
สวัสดีอีกครั้งค่ะ วันนี้ประชุมที่ทำงานแต่เช้า ตอนเที่ยงไปทานข้าวคุยงานกับลูกค้าในอนาคตอันใกล้ ที่โรงแรมที่สนามบินค่ะ แดดร้อนมากๆเช่นเคย อากาศของโลกเราแปรปรวนมากนะคะ ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่คนทุกคนจะลดความเห็นแก่ตัวและทำร้ายโลกเราน้อยลงนะคะ

ตอนบ่ายไปรอเวลาประชุมที่ Crytal ตรงถนนเลียบทางด่วนรามอินทราค่ะ แล้วก็ไปคุยกับทีมที่เค้าอยากให้พี่เหมียวไปร่วมงานขายตรงด้วย แต่คิดว่าคงไม่มีเวลาแน่ๆค่ะ กลับมาบ้านตอนเย็นมากๆ แล้วก็ทำขนม Cherry cheese pie กัน กับเป็ด ต๋อง สร้อยและแก้ว (สองคนหลังเป็นแม่บ้านค่ะ ๒ คนแรกเป็นน้องที่อยู่กันมา กว่า ๑๕ ปีแล้ว) ทำกันไม่เป็นแต่ลองดูเล่นๆค่ะ มีคนมาหาตอนนี้ เป็นน้องที่เคยจะอุปการะ แต่เค้าเลือกที่จะไม่เรียน ไม่ได้เจอกัน ๑๐ ปี เพิ่งไปเจอโดยบังเอิญเมื่อ ปลายปีที่แล้ว ตอนนี้ ลูก ๒ แล้ว ทุกข์เหมือนกัน เค้าจะเปลี่ยนชีวิตให้ดีขึ้นแล้ว พี่เหมียวก็สนับสนุนค่ะ เสาร์นี้ให้ไปเรียนจัดดอกไม้ ๓ เดือน เผื่อเป็นอาชีพได้

ชีวิตคนเรานี่เวลาเราเดินเลี้ยวผิดทาง มันสามารถทำให้เราหลุดไปไกลมากนะคะ วัันนี้เค้ารู้แล้วค่ะ มีบทเรียนแล้ว ก็ไม่เป็นไร เริ่มต้นกันใหม่อีกครั้ง

ดังนั้นเราต้องพยายามเลือกให้ดีนะคะ เวลาชีวิตถึงทางแยก เพราะถ้าเลี้ยวผิดอาจจะไม่ได้กลับมาทางที่ถูกต้องอีกเลย แต่ถ้าโชคดีก็กลับมาเริ่มต้นใหม่ดีๆได้ ไม่สายเกินไป

นี่เดี๋ยวจะออกไปรับเพื่อนค่ะ เมื่อวานจำผิดวันค่ะ แก่แล้วชัวร์ๆ อิอิ  Good night na ka ... :) ;D :D ;)
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

May

• **
พี่เหมียวทำงานหนักอย่างนี้ อย่าลืมตรวจสุขภาพประจำปีนะค่ะ แฟนคลับทั้งหลายจะได้ไม่เป็นห่วง ;D เพราะเห็นพี่เหมียวนอนดึกตอบกระทู้เกือบทุกวัน แล้วจะให้พี่เหมียวเซนต์หนังสือได้ที่ไหนค่ะเมือไหร่ค่ะ รอฟังข่าวอยู่นะค่ะ อยากพบเจอตัวเป็นๆ อิๆๆ :D
บุญรักษานะค่ะ  :) ;) :D ;D
เมย์

Ruth

• Newbie
  • *
;) hello Friday ka, you are amazing  :o so busy but still have time for everyone even cooking!!!! :o everyone safe ???  ;D ;D ;D

Your trip seem very interesting, why not put Australia in your schedule too???
Anyway, I wish you have a safe trip and look forward to see you here in Melbourne SOON.  ;D ;D ;D 

In 4-12 April, the forest temple here will celebrate the Ubosod Hall that we use for meditaion, and if you can stretch your trip to Melbourne give me a yell, OK? 61-413188838, 61-388020256. welcome down under!!!! take care ka @Ruth

ah!! finished your book, give me another  :o of how amazing U R... :-* 

meow

น้อง may จ๋า ขอบคุณมากนะคะ สำหรับความเป็นห่วง พี่จะทำตามอย่างว่าง่ายค่ะ เป็นคน hyper สุดๆค่ะ ขนาดไข้ขึ้นสูงยังหยุดไม่ได้เลย หยุดได้ตอนนั่งสมาธิค่ะ อิอิ จะระวังสุขภาพคะ เพื่อทุกคนจะได้มีพี่ไว้คุยนะ

ขอให้น้องๆมีสุขภาพดีเช่นกันนะคะ

น้อง ruth .. hello Friday ka .. my friend Judie likes the pie ka .. hehe
if i go to Melbourne .. i will definitely let u know ka ...  if my new project starts .. i may hv to go there ka ..cos my partner is in Melbourne ka ..

anomotana for all of your merits na ka .. i hv saved yr number in my phone already ka ..

meanwhile .. take care and keep growing in dhamma na ka ..

metta,
pmeow
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

meow

วันนี้ไป ตจว มาแป๊บหนึ่งค่ะ ไปแต่เช้า เพิ่งกลับมา สักชั่วโมงที่แล้ว เพื่อนที่ไปรับมาไปซื้อของที่สำเพ็งมา ส่วนพี่ตอบน้องๆก่อน แล้วคงจะพาเขาไปทานข้าว เมื่อวานนี้มีความคิดใหม่ค่ะ คือ จะให้น้องๆ หลานๆ บางคนที่มีเรื่องดีๆ มาเขียนมาเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้พวกเราค่ะ รอแป๊บเดียวค่ะ เพราะคนที่ทำ web ให้ไม่สบายเป็นอยู่ อาทิตย์หน้าคงหาย

การที่เรามีชีวิตอยู่นั้นสำคัญมากนะคะ เพราะมนุษย์เท่านั้น ที่สามารถหลุดพ้นจากความทุกข์ได้ด้วยการเจริญ สติและปัญญา ทุกวันของเราต้องทำให้ดี จิตของเรานั้นเหมือนกับม้าป่า จิตที่ไม่ได้ฝึกหัดเป็นม้าพยศ นั้นอันตรายมาก เพราะพลังของจิตจะถูกใช้ไปในทางที่ทำร้ายตัวเองและคนอื่น ในทางกลับกัน จิตที่ฝึกแล้วเชื่องแล้ว พลังจะถูกใช้ไปในทางที่ทำให้เราทุกข์น้อย และมีความสุขสงบที่แท้จริง เราทุกคนตระหนักดีว่าเวลาเราโกรธ เสียใจ อิจฉา เครียด ฯ นั้น ดูเหมือนเราจะควบคุมจิตของตัวเองไม่ได้เลย ทำให้เราพูด หรือทำอะไรลงไปที่เรามาเสียใจที่หลัง หรือ เราทำร้ายตัวเองหรือคนอื่น

ดังนั้น เราต้องทำให้จิตของเราเชื่องนะคะ การฝึกอะไรก็ตามเป็นทักษะ ค่ะ ไม่เกี่ยวกับความฉลาดของสมอง ปัญญาเกิดที่จิตไม่ใช่สมอง สมองมีข้อจำกัด แต่จิตไม่มีขีดจำกัด ดังนั้นความรู้ของจิตก็ไม่มีข้อจำกัดเช่นกัน

นอกจากนั้น ตา หู จมูก ลิ้น และร่างกายทั้งหมดมีความสามารถในการรับรู้แค่ ๓ มิติ คือ กว้าง ยาว ลึก แต่จิตของเรารับรู้ได้ ๔ มิติ หรืออาจจะมากกว่านั้น พลังของจิตมีมหาศาล เมื่อฝึกแล้ว น้องๆจะรู้เลยว่า ว้าว!

จิตสั่งได้ค่ะ ดังนั้นเราต้องพยายามนะคะ อย่าให้กิเลส อำนาจของกิเลส มาเป็นนายเรา เราต้องนายจิตของเราเอง เมื่อทำได้ดีขึ้นน้องๆ จะเห็นเลยว่า เราจะโกรธ จะอิจฉา จะคิดมาก จะเครียด จะโลถ จะหลง น้อยลง สั้นลง

น้อยลงแค่ ๑ นาที เท่ากับเรามีความสุขมากขึ้น ๑ นาทีนะคะ อย่าท้อแท้เพราะมันยาก เหมือนเราหัด ขี่จักรยานน่ะค่ะ แรกๆ ก็ยาก ล้มบ่อย พอนานเข้าก็คล่องขึ้น ทักษะดีขึ้น อีกหน่อบก็ออโตเมติก ใช่ไหมคะ

วันนี้พออาบน้ำเสร็จ ก่อนที่จะง่วง ลองหลับตา เฝ้าดูลมหายใจนะคะ ว่าได้นานไหม ก่อนที่จิตเราจะวิ่งไปเรื่องนู้น เรื่องนี้ แล้วดูสิว่าเวลาทำไม่ได้ เรารู้สึกอะไร หลายคนรวมทั้งพี่จะเครียดเมื่อทำไม่ได้ บางที่หงุหงิดเลยว่า เฝ้าดูลมหายใจไม่ถึง ๑๐ ลม ไปซะแล้ว ถ้าเป็นเหมือนกัน ลองคิดใหม่นะคะ ยอมรับก่อนว่าจิตเรามันมีธรรมชาติวิ่งวุ่นแบบนี้เอง พอมันไปเรายิ้มนะ บอกว่าไปอีกแล้วเหรอลูก กลับมานะ แล้วเอากลับมาที่ลมหายใจ

ลองดูนะคะ พี่ว่าจะเป็นประสบการณ์ที่ดี ที่เราจะรู้จักตัวเองและจิตของเรามากขึ้นค่ะ

๕ นาที่ก็ได้นะคะ ลองดูนะคะ

ด้วยความรักและความปรารถนาดีจากใจค่ะ

พี่เหมียว   

simcard

• บุคคลทั่วไป
แย้วหนูจะพยายามค่ะ มันคงจะดีมากถ้าหนูใจเย็นมากกว่านี้ :-[

cloud

พี่เหมียวค่ะ

cloud นั่งสมาธิได้ไม่ค่อยนาน แต่หนูหาวิธีหนึ่งซึ่งหนูไม่รู้ว่าดีหรือไม่
ตอนเวลาประมาณ สองทุ่มครึ่ง ทางวิทยุ 89.25 จะมีการสวดทำวัตรเย็น
หนูจะฟังและนั่งสมาธิไปพร้อมกัน และจะนั่งได้นานเกือบสามสิบนาที
หรือไม่เวลาที่มีพระมาเทศท์ทางวิทยุ หนูก็จะฟังพร้อมกับนั่งสมาธิไปด้วย
หนูฝึกโดยวิธีนี้ได้มั้ยค่ะ

พี่เหมียว หนูรู้สึกว่าพี่เหมียวเหมือนนางฟ้าไงไม่รู้
แต่นางฟ้าต้องระวังรักษาตัวนะค่ะ

cloud

Jum+

• Newbie
  • *
ขอบคุณคุณเหมียวสำหรับการ share เรื่องราวดีๆ ใน webboard นี้นะคะ ชอบเข้ามาอ่านค่ะ เป็น Dhamma Reminder ที่ดีมากๆ เลยค่ะ จะพยามทำตามคำชี้แนะของคุณเหมียวนะคะ ขอเป็นกำลังใจให้คุณเหมียวมี Energy ที่ดีๆแบบนี้ตลอดไปค่ะ

Mama

• Newbie
  • *
  • ธรรมมะคือความจริง
    • MSN Messenger - mama_tomyamkung@hotmail.com
สู้ สู้ๆๆ นะค่ะ เอาใจช่วยเสมอ
 :) ;D

meow

น้อง simcard คะ พยายามนะคะ ทำได้แน่ๆค่ะ พวกเราทำได้ ทำได้ค่ะ แล้วจะใจเย็นขึ้นค่ะ  ;) :)
น้อง cloud คะ ได้คะ แรกๆใช้ฟังสวดมนต์หรือฟังเทศน์แบบนี้ได้ค่ะ เพราะจริตเราต่างกันและเรื่องที่เจอก็ต่างกัน เริ่มไปเรื่อยๆก็จะเห็นว่าเราทำได้ดีขึ้นนะคะ ขอบคุณมากนะคะที่เป็นห่วง จะรักษาระวังสุขภาพอย่างดีค่ะ วันนี้ก็ว่าจะไม่นอนดึกมากเพราะ เมื่อคืนนอนตี ๒ ตื่นมาใส่บาตรตอนตี๕ วันนี้ก็เลยจะนอนเร็วขึ้นสักนิดค่ะ

คุณ jum+ คะ ขอบคุณมากนะคะ ที่แวะมาใน webboard บ่อยๆ มีอะไรแนะนำติชมกรุณาบอกเลยนะคะ ยินดีเสมอที่จะรับฟังคำแนะนำค่ะ  :D :)
น้อง mama คะ ขอรับแรงใจที่ส่งมาให้ค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

meow

เมื่อคืนนอนตี ๒ ตื่นมาตี ๕ ไปใส่บาตรกับน้องมาย (น้องสาวคนเล็กค่ะ) ไปใส่บาตรแล้วก็เอาปลาที่ซื้อมาจากตลาดไปปล่อยลงแม่น้ำเจ้าพระยาค่ะ เสร็จแล้วไปซื้อปาท่องโก๋ (ของชอบ) ทานกัน ซื้อปลา กุ้ง และปูไปฝากพ่อแม่ น้องแหม่มและหลาน รวมทั้งป้าใหญ่ด้วย กลับมาทำการบ้านตอบ email นิดหน่อย ส่วนเวลาที่เหลือใช้ในการจัดการข้อมูลที่ต้องถ่ายลง PDA คะ

๑๐ โมงกว่า พาจูดี้ เพื่อนที่มาเยี่ยมไป แพทตินั่ม เดินอยู่ ๑ ชม. แล้วก็เดินกลับมาที่ Central world เพื่อทานข้าวกับน้องๆที่เคยทำงานอยู่ด้วยกัน มีหนูแนม memie กุ้ง-โจ้ และ ใจใส ลูกสาวสุดน่ารักของกุ้ง คยกนถึง บ่าย ๒ กว่า พี่เหมียวก็กลับบ้าน จูดี้ไปช๊อบต่อ
กลับมาก็จัดบ้านทำความสะอาดจนค่ำคะ ทานข้าวที่บ้านกับจูดี้ แล้วก็ดูหนังเก่า ๑ เรื่อง วันนี้เลยเข้ามาตอบช้าไปหน่อยค่ะ

เป็นคนไม่ดูทีวี ไม่ค่อยดูหนังเท่าไหร่ เพราะชอบฟังสวดมนต์ ฟังเทศน์มากกว่าค่ะ ดูหนังวันนี้สนุกดี ลืมไปแล้วว่าการดูหนังสนุกอย่างไร

เมื่อก่อนก็เป็นแบบนี้ แต่ตอนมีแฟนและแต่งงาน ดูทีวีและดูหนังเยอะค่ะ เพราะเขาชอบ เราก็ต้องดูเป็นเพื่อนเสมอ พอแยกกันจนหย่า จนวันนี้ก็กลับมาเหมือนเดิมคือไม่ค่อยดู ถึงได้ขอบคุณเขาตลอดเลยนะคะ ที่เราเลิกกันเพราะได้กลับมาทำในสิ่งที่ชอบได้มาก นี่ก็เป็นสิ่งที่ไม่ถูกนะคะ ที่เรายอมทำในสิ่งที่เราไม่ชอบแต่เขาชอบมากไป เราทำแบบนี้ พี่ว่าไม่ค่อยดีกับทั้ง ๒ คนค่ะ อีกบทเรียนที่ต้องระวังมากขึ้น

ขออนุญาติแนะนำนะคะ สิ่งแรกและสิ่งสุดท้ายที่เราเอาเข้ามาสู่จิตในแต่ละวันนั้น ขอให้เป็นสิ่งที่ดีนะคะ สำหรับเหมียวๆได้ยินเสียงแรกและเสียงสุดท้ายของทุกวันคือ เสียงสวดมนต์หรือธรรมะบรรยายของท่านอาจารย์โกเอ็นก้า หรือ ของท่านอ.จ.พรหมค่ะ
ไม่เคยอ่านหนังสือพิมพ์หรือดูทีวีตอนเช้าค่ะ ก่อนนอนก็ไม่ดู นั่งสมาธิแล้วก็เปิดสวดมนต์ไปแบบนี้สบายใจนะคะ

First input and last input สิ่งแรกและสิ่งสุดท้ายขอให้เลือกนะคะ เอาแต่สิ่งดีๆเข้าไป

ตอนนี้เที่ยงคืนแล้วจะไปนอนนะคะ เปิดฟังเทสน์เรื่อง crisis management ขององจ.พรหมอยู่ค่ะ
พรุ่งนี้จะตื่นตี ๕ กว่านิดๆ จะไปใส่บาตรปล่อยปลาค่ะ
เสร็จแล้วคงต้องพาจูดี้ไปซื้อกระเป๋าเดินทางค่ะ เวลาที่เหลือจะต้องทำงานส่งลูกน้องและจะพยายามตอบ email ให้ได้มากที่สุดค่ะ

ราตรสวัสดิ์นะคะ ขอให้ทุกท่านนอนหลับสบายๆ ตื่นมาถ้าเช้าไปใส่บาตรกันนะคะ

ิำbe happy be happy be happy ka ...

เหมียวค่ะ

AMM

• บุคคลทั่วไป

อนุโมทนาบุญกับพี่เหมียวที่ได้ทำแต่สิ่งดีดีทุกวันเลย
ดีใจที่ได้รู้จักพี่เหมียวค่ะ

ด้วยรักและศรัทธา

แอมเองค่ะ

May

• **
พี่เหมียวค่ะ เมย์ขอเสนอความคิดว่า ถ้างั้นปีใหม่ไทยหรือเดือนเมษายนนี้ดีไหมค่ะ ที่เราจัดให้มีการทำบุญร่วมกัน ฤกษ์ดีนะค่ะช่วงไหนก็ได้ถ้าพี่เหมียวมีเวลา ไปเลี้ยงข้าวน้องๆที่โรงเรียนสอนคนตาบอดตรงแยกตึกไชยไปอ่านหนังธรรมะหรืออะไรก็ได้ให้น้องๆเค้าฟังให้ความบรรเทิงทางโลกและทางธรรมไปด้วยกันท่าจะดีนะค่ะ เราไปทำโลกมืดของน้องๆให้มีแสงสว่างทางธรรมเกิดในใจกัน(แต่เมย์ไม่ทราบว่าช่วงนี้น้องๆปิดเรียนหรือเปล่านะค่ะ)เดี๋ยวจะไปสืบๆดู อิๆๆ ;) :D ;D เป็นการส่งความสุขทางธรรมสอดแทรกให้น้องๆ

เกือบลืมค่ะถ้าจะมาตรวจสุขภาพมาที่โรงพยาบาลที่เมย์ทำงานนะค่ะจะคอยให้บริการ เอ๋แต่ถ้าพี่เหมียวมีตรวจประจำที่ไหนอยู่แล้วไม่ว่ากัน แต่ที่ต้องตรวจสตรีไทยวัย 35 ปีขึ้นต้องมาตรวจคือ Mammogram เพราะหลายคนกลัวเจ็บไม่มาตรวจบางคนมาครั้งแรกเจอดีเลย เพราะหญิงไทยมีสถิติเป็นมะเร็งปากมดลูกและมะเร็งเต้านมสูง เป็นอัน 1 2 เลย ค่ะ ไปตรวจสุขภาพให้ได้นะค่ะรู้ว่าพี่ยุ่งแต่เพื่อตัวเองสักวันนะค่ะ  บางโรคที่เกิดไม่มีอาการแสดงก็มีนะค่ะ

ห่วงจากเมย์ค่ะ