meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ..มารายงานตัวประจำวัน กันดีกว่า..  (อ่าน 575405 ครั้ง)

Anchisa

• Sr. Member
Re: ..มารายงานตัวประจำวัน กันดีกว่า..
« Reply #3540 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 08:35:36 AM »

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ มีพระชนมายุยืงยืนนาน   
ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม ขอเดชะ

สวัสดีค่ะ.....พี่เหมียว และเพื่อนๆกัลยาณมิตร..... :D :D

มารายงานตัว...........ในวันแม่แห่งชาติ.......และเตรียมรายงานตัวกับ "พระในบ้าน"....อิอิ....

เชื่อว่าหลายคนกลับไปกราบเท้าไหว้คุณแม่และพาคุณแม่เที่ยว.....พาทานข้าว....รวมทั้งคุณพ่อ

ด้วยเช่นกัน......"พระในบ้าน".......สำคัญยิ่งนัก..... ไม่ใช่แค่วันแม่เท่านั้น......

เราทุกคนก็ควรทำดีกับ "พระในบ้าน"  ในทุกๆวัน.......

เพราะเวลาของท่านนับถอยหลัง.......เราต้องเร่งมือกันหน่อย.......เป็นหน้าที่ "ลูก"ทุกคน.....

ขอให้ทุกท่านมีความสุขในวันแม่นะคะ

****ขอบคุณธรรมะ...........ขอบคุณพี่เหมียว****

:D :D :D ;D ;D ;D ;) ;) ;)
สิ่งใดเกิดขึ้นแล้ว   สิ่งนั้นดีเสมอ

Anchisa

Re: ..มารายงานตัวประจำวัน กันดีกว่า..
« Reply #3541 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 07:14:09 AM »
สวัสดีค่ะพี่เหมียว.............และเพื่อนๆกัลยาณมิตร...... ;)

วันนี้ไปใส่บาตร เอาบุญมาฝากนะคะ...... :D :D

ตอนไปใส่บาตรเห็นคนปั่นจักรยานเยอะแยะเลย เพราะมีกิจกรรมกัน

กิจกรรมปั่นกินลม...ชมทางด่วนศรีรัช-วงแหวนรอบนอก
จัดขึ้นวันที่ 13 สิงหาคมนี้...เวลา 06.00 - 10.00 น. ณ ด่านสะพานพระราม 7 (วัดสร้อยทอง)
ระยะทางไปกลับ 10 กิโลเมตร

มีใครมาร่วมกิจกรรมกันบ้างหรือเปล่า......เช้าๆ.....อากาศดี๊.....ดีค่ะ.....สดชื่น.....

บางคนมากันเป็นครอบครัว  บางคนมากันเป็นกลุ่มๆๆ.....เต็มไปหมด.....

ขอให้สนุก  ตามชื่อกิจกรรม "...ปั่นกินลม..."....ให้อิ่มเลย......อิอิ..... ;D

ขอบคุณธรรมะ.............ขอบคุณพี่เหมียว....

:D    8) 8) 8) 8)   :D
สิ่งใดเกิดขึ้นแล้ว   สิ่งนั้นดีเสมอ

Anchisa

« Reply #3542 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 07:58:52 AM »
สวัสดีค่ะพี่เหมียวและเพื่อนกัลยาณมิตร..... :D :D

ก่อนอื่นขออนุโมทนาบุญกับการไปทำหน้าที่ธรรมะบริกรของพี่เหมียวและคุณแม่พี่เหมียว

ขอให้พบความสุขสงบใจ.......ไปลดอัตตา....ออกแยะๆๆ...

แต่พี่เหมียวคงจะเหลือน้อยแล้วล่ะ.......ก็จัดหนักๆๆทั้งนั้น.......อัตตาไม่กล้าหือเลย 5555 ;D ;D

ขอให้เดินทางปลอดภัยทั้งไปและกลับ.....กันทุกคนที่ไปปฏิบัติธรรมและธรรมะบริกรทุกท่านนะคะ ;)

:D :D  ***********  :D :D

ไม่ได้เข้าบ้านสมการของพี่เหมียว  4 วัน  ติดภาระกิจ อดหลับอดนอน.....ร่างกายเหวี่ยงไป 1 วันเต็ม

วันนี้โอเคละ.....กลับมาเฝ้าบ้านสมการให้พี่เหมียว.....พร้อมเพื่อนกัลยาณมิตร....ต่อ

ในระหว่างที่พี่เหมียว......ไม่อยู่บ้าน......อิอิ ;D ;D

ขอบคุณธรรมะ............ขอบคุณพี่เหมียว

:D :D ;D ;D ;) ;)

Anchisa

« Reply #3543 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 12:13:10 PM »
..........ทานข้าวเที่ยงกันนะคะ............

ช่วง2 -3วันนี้ฝนตก  รักษาสุขภาพกันด้วยนะคะ.......

เหง๊า...เหงา......เน๊อะ....... :'( :'(.......บ้านเงียบเลย

สงสัยตามพี่เหมียวไปปฏิบ้ติธรรม........กันแหงๆๆ.....อิอิ

ขอให้สุข....สงบ.....ใจ.....ไปขัดเกลากิเลส.....ไปกระทืบกิเลส.....555

;) ;) ;) :D :D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2016, 12:15:47 PM โดย Anchisa »

Anchisa

« Reply #3544 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 07:12:10 AM »
อรุณสวัสดิ์ค่ะ......คิดถึงพี่เหมียว....และเพื่อนกัลยาณมิตร.....จัง...... :D :D

วันนี้ใส่บาตรเอาบุญมาฝากนะคะ......ช่วงนี้ได้แต่ใส่บาตรอย่างเดียวเลย  ไม่ได้สวดมนต์เลย....อิอิ

จิตใจว้าวุ่น......ทำตัวเป็นวัยรุ่น5555  เอาบทความน้อยๆมาฝากนะคะ...หยิบยืมเขามาค่ะ

"รู้ใจ"......ทำอะไรก็.....ได้

"เข้าใจ"......ทำอะไรก็.....เป็น

"เห็นใจ"......ทำอะไรก็.....ถูก

"ผูกใจ"......ทำอะไรก็.....ติด

"ผิดใจ"......ทำอะไรก็.....ขัด

"มัดใจ"......ทำอะไรก็.....ดี

"มีใจ"......ทำอะไรก็.....ให้

"เหนื่อยใจ"......ทำอะไรก็.....ท้อ

"พอใจ"......ทำอะไรก็.....สุข

"ถูกใจ"......ทำอะไรก็.....ชอบ

**.....ทุกอย่าง "อยู่ที่ใจ"....***

ขอบคุณธรรมะ........ขอบคุณพี่เหมียว......

:D :D :D :D

Anchisa

« Reply #3545 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 07:33:03 AM »
อรุณสวัสดิ์ยามเช้า......ในคืนที่ฝนตกหนัก......

อากาศดี๊....ดี้......ไปใส่บาตรมาเมื่อตะกี้นี้........เอาบุญมาฝากกันนะคะ

เช้าวันนี้...ส่วนตัว....มีทั้งเรื่องที่น่ายินดี....และไม่ค่อยน่ายินดีเท่าไหร่

เอาเรื่องยินดีก่อน.....เป็นฤกษ์ยามดีๆ.....

วันนี้เป็นวันคล้ายวันเกิด ครู....ที่เคารพมากๆ  รู้จักกันมาจะ 25 ปีล่ะ

และเป็นวันเกิดของหลานสาว โตเป็นสาวแล้ว 26ขวบละ  โตไว...จนเราจะ....แก่....ไม่ทันเลย 555

เรื่องน่ายินดี....ก็ต้องมาพร้อมกับไม่น่ายินดี....

(สุข....ทุกข์.....เป็นเพื่อนกับเราเสมอ...แต่เราก็อยู่ด้วยกันได้....เน๊อะ.....

บางที่เราก็เจอกัน  บางที่เราก็ไม่เจอกัน...55555...บางทีพวกเธอก็มาทำให้เราต๊ก...กะ....ใจ..อิอิ)

ได้รับรู้ข่าวจากภัยธรรมชาติ  ทั้งที่อินเดียและจีน น้ำท่วม  เกิดการสูญเสียมากอยู๋

ที่อิตาลีก็แผ่นดินไหว  เสียหายมากอีกเช่นกัน

รวมทั้งที่พม่า  ....เกิดแผ่นดินไหว .....ทำเอาใจหายเหมือนกัน

หลายๆสิ่งที่เกิดขึ้น  ทำเอาสูญเสีย....และ....เสียสูญ....ไปกัน

เพราะ....กรรม....กระทำ.....แท้ๆๆ.....ก็รับกันไป.....ตาม.....กรรม...ก็ว่ากันไป

......อีกไม่กี่วัน...พี่เหมียวน่าจะกลับแล้วล่ะ....อิอิ.....

ขอบคุณธรรมะ.......ขอบคุณพี่เหมียว.....
     ;D ;D ;D ;D ;D

Anchisa

« Reply #3546 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 10:04:34 AM »
สวัสดีค่ะพี่เหมียว....และ....กัลยาณมิตร... :D

หายหน้าไปหลายวัน.....ไม่ได้เข้ามาในบ้านสมการของพี่เหมียว....

ได้แต่ชะเง้อชะแง้....อิอิ....มีเรื่องให้คิด....ให้ตัดสินใจหลายเรื่อง.....ออกยุ่งๆหน่อย... ;D

วันนี้กลับเข้าบ้านล่ะ...เลยมารายงานตัวสักหน่อย...

;) ;) ;D ;D :D :D

meow

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3547 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 19:26:48 PM »
สวัสดีค่ะ น้องๆ ทุกคน

ขออภัยนะคะ หายไปนานเลย ก็วุ่นวายไปตามเรื่องค่ะ ... มีเพื่อนมาจากเมืองนอก ก็พาไปไหนๆ อีก เกือบ 4 วัน

งานก็ไหลมาเรื่อยๆ งานพูดก็เยอะค่ะ เลยไม่ได้ เข้ามาอ่านมาทักทายเลย

MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

Anchisa

« Reply #3548 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 07:45:43 AM »
สวัสดีค่ะพี่เหมียว.............และเพื่อนกัลยาณมิตร

@พี่เหมียว......ไม่เป็นไรค่ะ   ไม่เป็นไร.....ทุกคนต่างมีหน้าที่ที่ต้องทำ.....

น้องๆในบ้านทราบดี  ว่าพี่เหมียว...ว่างเมื่อไหร่ก็แวะมาดูน้องๆในบ้านนี้.....เสมอ.....อิอิ ;D ;D

ขอให้สนุกกับสิ่งที่ทำก็พอ.....ค่ะ  พักผ่อนด้วยนะคะ.....ได้รับฉายาใหม่....บพ.(บ้าพลัง).....

พลังเยอะจริงๆ......นับถือๆๆ...... :D :D ;D ;D....แบ่งมาให้น้องๆบ้างก็ดีนะคะ.....555

ขอบคุณธรรมะ.......ขอบคุณพี่เหมียว.....

;) ;) ;)

Anchisa

« Reply #3549 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 07:26:41 AM »
สวัสดีค่ะพี่เหมียวและเพื่อนกัลยาณมิตร

ห่าง.....................................หาย

ไปนานกับกระทู้นี้  วันนี้ฤกษ์งามยามดี แวะมารายงานตัวสักหน่อย

เหมือนๆเคย.......เมื่อเช้าใส่บาตรเอาบุญมาฝาก   ในวันพระวันนี้

ขอให้มีความสุข....สงบ....กันทั่วถ้วน

****  อากาศเริ่มเย็นลง  รักษาสุขภาพกันด้วยนะ  ****

ขอบคุณธรรมะ...........ขอบคุณพี่เหมียว......... :D

meow

« Reply #3550 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 14:44:03 PM »
อนุโมทนานะคะ

พี่มี ๒ ประชุมวันนี้ค่ะ .....

อากาศเย็นสบายดีนะคะ ... ปีนี้พี่ไม่ได้ไปไหนเลย เพราะ คุณพ่อ หัวใจเต้นผิดปรกติ ตอนนี้ดีแล้วค่ะ ใส่เครื่อง pacemaker ดีขึ้นมาก oxygen เข้าร่างกายเข้าสมองดีขึ้น แข็งแรงขึ้นมากค่ะ อายุจะ ๘๐ แล้วค่ะ ...

:) :)
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

Anchisa

« Reply #3551 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 11:17:48 AM »
สวัสดีค่ะพี่เหมียวและเพื่อนๆ

ขอให้คุณพ่อพี่เหมียวและพี่เหมียวเอง  มีสุขภาพร่างกายแข็งแรงนะคะ

เมื่อมีการเปลี่ยนแปลงทางร่างกาย ด้วยอายุที่มากขึ้น  ก็ปรับและรักษากันไปนะคะ 

ช่วงนี้รู้สึกว่าโลกมี  "การเปลี่ยนแปลง"  มีรอบด้านเลย  รู้สึกอย่างนั้นน่ะคะ

ไม่ว่าจะเป็นธรรมชาติ  ความขัดแย้งต่างๆ ทางศาสนา  การเมือง การปกครอง....

ก็ว่ากันไป .......อาจเป็นเพราะรับรู้ข่าวสารมากไป ......ต้องปิดๆๆรับข่าวบ้าง.....ซะแล้ว....อิอิ....

##.....ดีใจที่เห็นพี่เหมียวแวะเข้ามาทักทายน้องๆ...อยู่เสมอๆๆ.... ##

ขอบคุณธรรมะ............ขอบคุณพี่เหมียว......... :)

Anchisa

« Reply #3552 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 08:05:05 AM »
สวัสดีค่ะ....เพื่อนพ้อง น้องพี่  กัลยาณมิตร.....

ไม่ได้เข้ามากระทู้นี้นานมากๆๆๆ.... ;D.......เลยแวะเข้ามาสักหน่อย.....

พี่เหมียวไปปฏิบัติธรรม......ใกล้จะกลับมาแล้ว.....

มีใครคิดถึงพี่เหมียวบ้าง....ยกมือขึ้น.....อิอิ

แวะมา.....และ......แว๊บ.....ไปก่อนนะคะ

ขอให้ทุกๆท่าน มีความเจริญในธรรมนะคะ...

.......... ;) ;) ;) ;) ;).......

meow

« Reply #3553 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 14:43:22 PM »
เอาบุญมาฝากนะคะ พี่ๆน้องๆ ...

ไปทริปนี้ รวมกันก็หลายวันอยู่ นะคะ ...

ออกจาก กทม ๓ กพ ... กลับมา ๑๓ มีนา ...

ออกจากคอร์ส วันแรก จากเมือง Jaipur เดินทางจะไป Jodhpur ผ่านเมือง Pushkar ที่เป็นเมืองที่ไม่ทานเนื้อสัตว์ ไม่ทานเหล้า ... ทั้งเมือง ...

ทานอาหารมื้อแรก ก็เจอของดีค่ะ ทาน Raita หรือ Yogurt กับอาหาร ท้องเสีย ไข้ขึ้น ตลอด อีก ทุกวัน จนกลับมา กทม ค่ะ เพิ่งจะหาย เชื้อโรค คงแรงมาก ... ;D ;D ;D

แต่ก็ ใช้ความถึก ... นอนพักไป ๑ วัน อีก ๓ วันเที่ยวได้ แต่ก็ ไปแบบช้าๆ งง เพราะ ไข้สูง ค่ะ ...

;D ;D ;D

Anchisa

« Reply #3554 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 09:50:48 AM »
อนุโมทนานะคะ...พี่เหมียวผู้strong.....อิอิ ;D

ไปนาน....ซะ......น้องๆในบ้านคิดถึงเลย 555

ไงก็รักษาสุขภาพด้วยน้าาา......พี่.... ;)

ในใต้หล้านี้.....พี่เหมียวกลัวอะไรบ้างค่ะเนี้ย......(แซวเล่นน้าา.....อย่าดุน้องน่ะ.... ;D)

ขอบคุณธรรมะ.....ขอบคุณพี่เหมียวค่ะ..... ;)