meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ธรรมะจากใจ  (อ่าน 181582 ครั้ง)

TheKOP

• Jr. Member
  • **
    • MSN Messenger - s_watcha@hotmail.com
Re: ธรรมะจากใจ
« Reply #15 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 23:46:09 PM »
ธรรมะจากใจ

เป็นหัวข้อที่ต้องเข้ามาเก็บเกี่ยวข้อธรรมะดีดี เพื่อนำไปแปะเมล์บอกต่อ

ให้กับเพื่อนๆ น้องๆ ที่รู้จักได้หันมาสนใจธรรมะบ้าง

เพราะน้องๆแต่ละคนล้วนมีทุกข์ ไม่เรื่องความรัก ก็เรื่องงาน จึงอยากเอาธรรมะที่พี่เหมียวนำเสนอนี้

ไปบอกต่อเพื่อนๆน้องๆ เพื่อเค้าเหล่านั้นจะได้หาทางพ้นทุกข์ต่อไป...

โดยส่วนตัวแล้ว ช่วงนี้ไม่มีปัญหาอะไรให้ต้องเป็นทุกข์ ชีวิตดำเนินไปอย่างเรียบง่าย

จะมีก็เล็กน้อยในเรื่องการงาน (ถือเป็นปกติของคนทำงาน) เท่านั้น

สวดมนต์และแผ่เมตตาก่อนนอนเป็นประจำอยู่แล้ว...แต่ตอนเช้าจะไม่ทันได้ตักบาตร

มีความมุ่งมั่นว่าจะไปปฎิบัติให้ได้อย่างน้อยปีละครั้ง....แต่จะติดปัญหาที่ต้องลางานติดกันถึง 10 วัน(ค่อนข้างซีเรียสทีเดียว)

ขอบคุณธรรมะ

ขอบคุณพี่เหมียวครับ
[/color]

arrada

• Newbie
  • *
    • MSN Messenger - arrada_b@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - orn_new@yahoo.com
« Reply #16 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 14:14:31 PM »
ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีดีค่ะ พอเห็นแสงรำไรแล้วค่ะ ::)
อร

meow

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #17 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 00:38:55 AM »
ขอบคุณคะ

วันนี้เราต้องทำให้ดี "วันนี้" ทุกๆวันต้องทำให้ดี

"วันนี้" เราไม่มีทางรู้ว่าพรุ่งนี้จะเจออะไร ดังนั้น "วันนี้" สำคัญมาก

ทำวันนี้ให้ดี ทำวันนี้ให้สวยงามเต็มไปด้วยความรักและความเมตานะคะ
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

meow

« Reply #18 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 23:43:13 PM »
มีคนถามเรื่องพาหนะ เยอะคะ ขอมาตอบในนี้เพราะอีกหลายคนจะได้อ่านด้วย

พระพุทธเจ้าท่านตรัสว่าไม่มีใครทำให้เราทุกข์ได้ โกรธได้ โลภได้ อิจฉาได้ คิดมากฟุ้งซ่านได้ นอกจากตัวเราเอง ดังนั้นคนที่เราคิดว่า "เขาทำเรา" นั้นถ้าดูเผินๆอาจจะจริง แต่ถ้าเอาดวงตาเห็นธรรมดูแล้ว เราทุกคนจะรู้ว่า ไม่ใช่ เรานั่นแหละทำให้เราทุกข์

เช่น เรื่องความโกรธ >> ที่ทำงานแห่งหนึ่ง เหมียวยกมือไหว้ พี่ดอกเตอร์คนหนึ่งอย่างงาม เขาทำมองไม่เห็นและเมินไป เหมียวโกรธมากแต่งับคำด่าทัน เกือบว่าไปแล้วว่า "มารยาทไม่ได้หยิบจากท้องแม่มาหรือใช้หมดแล้วคะ" งับทัน แต่โกรธไปแล้ว กัลยาณมิตรบอกว่าดีแล้วหนูที่งับทันดีแล้ว เหมียวต้องไป ตจว กับพี่ดอกเตอร์ บ่อยมาก เขาเมินตลอดทุกครั้งที่เราไหว้ ไปทานก๋วยเตี๋ยว เหมียวเห็นเขาเดินมา "ดอกเตอร์ขา นั่งก่อนนะคะ ก๋วยเตี๋ยวช้า ทานลูกชิ้นปิ้งก่อนนะคะ" เมินเหมือนเดิม โกรธนะคะ แต่ไม่มากเท่าไหร่แล้วเริ่มชิน

หลังจากไปวิปัสสนารอบที่ ๒ ของชีวิต เจอกันจะๆ ยกมือไหว้ "ดอกเตอร์ขา ไปปฏิบัติธรรมมาเอาบุญมาฝากนะคะ" เมินเหมือนเดิม แต่คราวนี้เหมียวไม่โกรธเลยคะ ลมหายใจปรกติ หัวใจเต้นปรกติ ว้าว! ถ้าพี่ดอกเตอร์ เป็นสาเหตุให้เหมียวโกรธ เราทำเหมือนเดิม เขาเมินเหมือนเดิม เราต้องมีอารมณ์โกรธทุกครั้งสิคะ นี่แสดงว่าเขาเป็นแค่สิ่งที่กระแทกโทสะกิเลสของเหมียวเองขึ้นมา พอเราไปเอากิเลสออก กระแทกไม่ขึ้นคะ

ความทุกข์ต่างๆ เหมือนกัน ไม่มีเชื้อ จุดไฟไม่ขึ้นคะ
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

TheKOP

• **
    • MSN Messenger - s_watcha@hotmail.com
« Reply #19 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 00:58:41 AM »
ขอบคุณสำหรับธรรมะก่อนนอน

ขอบคุณพี่เหมียวครับ

สาธุ

cloud

« Reply #20 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 08:10:20 AM »
ตอนนี้เวลาโกรธใคร ไม่ค่อยมี
มีแค่หงุดหงิด และไม่ค่อยชอบคำพูดของเขา
ทางแก้ของตัวเองคือแผ่เมตตาขอให้คนนั้นมีความสุขและ
ลดอคติให้ได้

ทำได้ใช่มั้ยค่ะพี่เหมียว แบบนี้

meow

« Reply #21 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 22:27:31 PM »
ขอบคุณ คุณ KoP คะ
น้อง cloud คะ ดีคะ ขอขมา แผ่เมตตา ดีแล้วคะ ทำไปเรื่อยๆ นะคะ ถ้าหลุดไปโกรธใครเข้าพอรู้ตัวก็ขอขมานะคะ ขอขมานี่ไม่ได้แปลว่าเราถูกหรือผิดคะ เราขอขมาเพราะเราไม่ควรโกรธ หรือหงุดหงิดคะ

เชื้อโทสะกิเลส ถ้าเรามีมากเวลาอะไรมากระทบก็ ของขึ้นเหมือนพี่เหมียวเมื่อก่อนนี้คะ เมื่อเราไม่ไให้อาหารกิเลสพวกนี้มันก็ตายไป เหลือน้อยลงๆ ดังนั้นอะไรมากระทบเราไม่กระเทือน หรือ กระเทือนน้อยคะ เชื้อโกรธมันลดลง

meow

« Reply #22 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 07:59:41 AM »
เช้าวันนี้ฝากเรื่องการหาทางแก้ปัญหานะคะ มีญาติส่งมาให้อ่านดีนะ ง่ายๆแต่ยาก

มองที่ปัญหา หรือ มองที่ทางออก

อเมริกาส่งนักบินไปในอวกาศเจอปัญหาปากกาเขียนไม่ออก

นักวิทยาศาสตร์ระดมปัญญาเพื่อประดิษฐ์ปากกา

ที่สามารถเขียนในภาวะไร้แรงโน้มถ่วงได้

ต้องทุ่มเงินหลายร้อยล้านเหรียญและใช้เวลาไปหลายปี

ในที่สุดได้ปากกาที่สามารถเขียนได้ทุกพื้นผิว

แม้ใต้น้ำก้อเขียนได้

ถือว่าประสบความสำเร็จอย่างใหญ่หลวง

แต่นักบินอวกาศรัสเซีย ประสบปัญหาเดียวกัน

ใช้ดินสอเขียนแทนปากกา
---------------------------------------------------------------

หลายคนคิดมากไป มุ่งมั่นแก้ปัญหามากไปทางใดทางหนึ่ง ทำให้ไม่สามารถมองเห็นทางออกที่ง่ายมากๆ อยู่ใกล้ๆ มีพร้อมรอเราไปใช้แล้ว แต่เรากลับวิ่งไปหาทางออกที่ไกล ยาก และเสียเงินมากมาย แถมบางทีนึกว่าใช่แล้ว กลับเป็นทางตันคะ

พระพุทธเจ้าท่านให้ทางออกไว้แล้ว ทำป้ายชี้ไว้ชัดเจนว่า "ออกทางนี้"  "ทำแบบนี้ เดินแบบนี้" เรากลับไปนั่งสวดๆ ไหว้บูชาป้าย เอาดอกไม้ไปบูชา ทุกๆวัน "โอ้ป้ายนี้กรุณานำข้าพเจ้าทั้งหลายไปสู่นิพพานด้วย ช่วยลูกให้หลุดจากความทุกข์ด้วยนะคะ" แล้วเราก้เอาเงินไปสร้างสิ่งก่อสร้างคลุมป้ายชี้ทาง ใหญ่โต จนตอนนี้ป้ายมองแทบไม่เห็น

แต่ไม่ยอมเดินไปทางที่ท่านชี้แนะไว้ แล้วเมื่อไหร่พวกเราจะออกจากความทุกข์ได้จริงไม๊คะ เดินนะคะ เริ่มเดินกันไปแบบนี้ แต่ละก้าวไม่มีการสูญหายคะ ทุกๆวันได้ ๑ ก้าว เข้าใกล้เป้าหมายนะคะ

พวกเราต้อง "ปฏิบัติ" บูชาค่ะ

ขอให้ทุกๆคนมีความสุขนะคะ ขอให้ก้าวหน้าในการเดินทางที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในจักรวาลคะ

ด้วยความรักความเมตตาและความปรารถนาดี

พี่เหมียว

tuy

• Newbie
  • *
« Reply #23 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 08:18:08 AM »
 :)สวัสดีคะพี่เหมี่ยว
ตุ่ยคะ เคยส่งเมล์ไปหาพี่เหมี่ยวคะ ตอนเช้าเข้ามาอ่านธรรมะจากใจพี่เหมี่ยวแล้วรู้สึกดีมากคะ
ขอบคุณนะคะ จริงแล้วปัญหาทุกอย่างมีทางออกคะ ตุ่ยจะคิดเสมอว่า
เมื่อปัญหามีทางมาหาเรา มันก็ต้องมีทางออกให้เราเช่นกัน เพียงแต่
เราจะหาได้เอง คิดได้เองหรือป่าว และต้องใช้เวลา คนช่วยหรือป่าว นั่นคงแล้วแต่ปัญหาที่ไม่เหมือนกัน

เข้ามาอ่านทุกเช้า รู้สึกดีคะ
ขอบคุุณธรรมะที่ทำให้เราทุกคนได้มาพูดคุยกันคะ

มีความสุขทุกคนนะคะ :D

TheKOP

• **
« Reply #24 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 08:47:13 AM »
เข้ามาเก็บเกี่ยวธรรมะก่อนทำงาน

ขอบคุณธรรมะ

ขอบคุณพี่เหมียว

cloud

« Reply #25 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 12:46:44 PM »
บางครั้งเรื่องง่ายๆ แต่พวกเราคิดกันให้ยากเองด้วยมั่งค่ะ
เหมือนกับตัวเอง พอเดินๆ อ่านอะไรที่เป็นประโยชน์กับตัวเอง
ก็คลิ๊ก แล้วคิดได้ แต่ความคิดของตัวเองคือปัญหาก็คือว่าบางครั้งก็ยึดเหนียวความคิดตัวเองได้
ส่วนบางครั้งก็ยั้งไม่ค่อยอยู่

ส่วนตัว cloud แล้ว นี่เห็นเหตุผลที่ต้องเข้ามาในนี้หาพี่เหมียวทุกวัน
เพราะอย่างน้อยการได้คุยกับพี่เหมียว
จะทำให้ยั้งตัวเองได้มากขึ้น เหมือนคำสอนพี่เหมียวในหนังสือ อยู่บนหัวนอน
พอบ้ามากมาก หยิบมาอ่าน จะดีขึ้นถึงแม้ว่าจะยังไม่หายก็เถอะ
แต่ดีขึ้นมากมาก

meo

• บุคคลทั่วไป
« Reply #26 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 21:39:24 PM »
รู้สึกตัวอีกทีก้อเข้ามาที่บ้านนี้ทุกเย็นแล้วค่ะ
มีหลายอย่างในตัวเองที่ค่อยๆๆ เปลี่ยนไปค่ะ
แม้จะยังไม่เห็นชัดเจน แต่เด๋วนี้เวลาเจอใคร
พูดจาแหนบแนม รึดูท่าทางจะประสงค์ร้ายกับเรา
แม้ทางคำพูด ก้อยังมีอารมณ์ตอบโต้บ้างนะค่ะ
แต่ก้อพอจะรู้ตัวว่า ไม่ดี อย่าไปตอบโต้
รึเต้นตามไปกับคำพูดเค้า

ยังมีอีกหลายเรื่องที่ยังทำให้ดีได้ไม่เต็มที่
แต่การที่ได้เข้ามาอ่าน มาพูดคุยในนี้ทุกๆวัน
ช่วยทำให้มีสติในการคิด ในการมองเรื่องรอบตัว
ได้มากขึ้นกว่าแต่ก่อน เพิ่มขึ้นเรื่อยๆค่ะ
อาจจะยังแก้ปัญหาได้ไม่ถูกวิธีมากนัก
แต่อย่างน้อยที่สุด เวลาโกรธ เวลาจะโทษใคร
ก้อจะกลับมาคิดหาเหตุ หลายทีพบว่า มันอาจจะไม่เกิดขึ้น
ถ้าเราแก้ที่ตัวเราเองก่อนค่ะ

จะพยายามมีสติให้มากขึ้นๆค่ะ
ขอบคุณบ้านหลังนี้นะค่ะ ขอบคุณทุกคนที่มาแชร์อะไรดีดีในทุกๆวันค่ะ

meow

« Reply #27 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 08:09:47 AM »
ธรรมะสวัสดีทุกคนนะคะ ฝนตกแบบนี้น่านอนต่อจริงๆ อิอิ

ต้นไม๊นี่ ถ้าเราอยากจะตัดออกเพราะรากมันชอนบ้านเรา อาจจะทำให้บ้านทรุดได้ แต่เราตัดแต่ปลายๆกิ่ง ตัดใบมัน ตัดกิ่งมัน ถึงแม้บางทีเราจะตัดก้านใหญ่ๆ แต่เวลาผ่านไปเดี๋ยวมันก็งอกออกมาใช่ไม๊คะ เร็วบ้าง ช้าบ้าง แต่มันก้กลับมา งอกเงยเหมือนเดิม เหมือนที่น้องๆ เขียนมาเล่าว่า ทำได้บ้างไม่ได้บ้าง รู้น่ะว่าไม่ควรแต่ ๒ วันก็กลับไปใหม่ บางทีก็ดีขึ้นมา ๑ อาทิตย์แล้วจิตก็ตกใหม่ ที่เป็นแบบนี้เพราะเราไม่ได้ถอนรากถอนโคน ต้นไม้กิเลสตัณหาและความโกรธเกลียด ของเราคะ เราตัดแต่กิ่ง ก้าน จะดีขึ้นค่ะ แต่ไม่นานมันก็กลับมา

แต่ก็ยังดีกว่าไม่ตัดเลยนะคะ อย่าท้อนะคะ ที่เล่ามานี่เพื่อบอกว่าทำไมน้องๆ ทำได้ไม่นานมันกลับมา เป็นธรรมดาที่เมื่อเราตัดแค่กิ่ง มันจะงอกกลับมาคะ

ดังนั้นนี่คือเหตุผลว่าทำไมเราต้องไปวิปัสสนาทีละ ๑๐ วัน เพราะเราจะได้เรียนรู้การใช้อาวุธ ว่าขุดแบบถอนรากถอนโคน เค้าทำกันยังไง และได้เริ่มถอนรากถอนโคนกันจริงๆ กิเลสบางชิ้นถอน ๑๐ วันออก บางชิ้นหนาและลึกมาก ต้องขุดหลายครั้ง หลายที
เมื่อไปแบบนี้แล้ว เราจะรู้ว่าเชื้อกิเลสตัณหามันหายไปเยอะ การจะงอกกลับก็ยากมาก หรือนานมาก แล้วถ้าเราไปปีละครั้ง แถมนั่งที่บ้านทุกๆวัน มันก็ไม่สามารถงอกกลับมาได้ วันไหนที่เราขุดถึงราก มันก็หายไปเลย ตายไป ไม่กลับมาแล้วคะ

ขอให้น้องๆ หาเวลาไปนะคะ ไปนะ อยากให้น้องๆ ทำได้คะ อยากให้ทุกคนหลุดออกมาจากวงเวียนของความทุกข์ และมีอาวุธธรรมะติดตัวไปจนตายและในชาติต่อๆไปคะ

ขอให้ทุกคนพบกับความหลุดพ้นนะคะ

ด้วยความปราถนาดีคะ

พี่เหมียว

cloud

« Reply #28 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 09:47:14 AM »
มาอ่านธรรมะจากพี่เหมียวทุกวัน
อาจจะยังทำได้ไม่ดีแต่ะ เริ่มทำและไม่ละเลยแน่ๆ ค่ะ
รู้ตัวว่าต้นไม้ที่พี่เหมียวว่าและ cloud เป็นเจ้าของต้นเนี๊ยะ
ได้แต่ตัดกิ่ง ตัดก้านเหมือนกัน
บางวันยังอุตริไปรดน้ำอีกต่างหาก
ตอนนี้เลยใช่แค่สมาธิ ธรรมดาให้มีสติให้มากเท่านั้น

ขอบคุณธรรมะ
ขอบคุณที่โลกนี้มีพี่เหมียวด้วยค่ะ

meow

« Reply #29 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 00:13:00 AM »
สวัสดีวันใหม่แล้วค่ะ พรุ่งนี้ต้องตื่นใส่บาตรคะ เหลือเวลานอนไม่มาก แต่ไม่เป็นไรเพราะหลับลึกมาก หลับง่ายมาก นับ ๑ ไม่ถึง ๕ ไปแล้วค่ะ การนอนนี่สำคัญนะคะ ถ้าร่างกายอยากนอนเราต้องนอนนะคะ อย่าไปฝืน แต่ถ้าคนที่นอนไม่หลับ อยากแนะนำให้อยู่กับลมหายใจนะคะ อย่าไปปล่อยให้จิตคิดไปไหนๆ เพราะจะทำให้เพลียมาก

ถึงนอนไม่หลับแต่ร่างกายต้องพักนะคะ ดังนั้นนอนลงไป ไม่หลับก็ดูลมหายใจ แต่ตัวต้องลงนอนนะึคะ คนที่ทำสมาธิได้ ถึงไม่ได้หลับทั้งคืนตาจะไม่โบ๋ค่ะ ไม่โทรม ลุกขึ้นมาแรงยังดี แต่ถ้าเราปล่อยให้จิตไปไหนๆ เกิดเวทนาต่างๆ แบบนี้เหนื่อยค่ะ ตื่นมาแล้วหน้าแก่ไปเลย

นอนไม่หลับก็อย่าลืมสวดมนต์ หรือเปิดธรรมะฟังไปเลยนะคะ พี่เหมียวฟังสวดมนต์จนหลบทุกวันคะ ทำมานาน ตื่นเช้ามาก็เปิดสวนมนต์เป็นอย่างแรก

First INPUT และ Last INPUT = สิ่งที่เราเอาเข้าไปในจิต อย่างแรกและสุดท้้ายของวันต้องเป็นสิ่งที่ดีนะคะ อย่าไปดู หรือฟังอะไรที่เป็นลบนะคะ ลองดูนะคะ แล้วบอกด้วยว่าเห็นด้วยกับพี่เหมียวหรือเปล่านะคะ

good night ka ..