meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำข้อมูลธรรมะ ให้กำลังใจคนป่วย  (อ่าน 4330 ครั้ง)

s26

• Newbie
  • *
พี่เหมียวและเพื่อน ๆ ที่มาอ่านคะ เนื่องจากว่าอาอี๊ (น้องสาวคุณแม่) ป่วยเป็นมะเร็ง อาอี๊ไม่ได้แต่งงาน คุณแม่เลยให้มาพักที่บ้านเพราะว่าจะได้มีคนดูแล อาอี๊ร้องไห้บ่อยมาก เนื่องจากอาอี๊เป็นครั้งที่สองแล้ว ครั้งแรกที่เป็นรักษาแล้วทรมานมาก พอครั้งนี้เลยทั้งกลัว และท้อแท้ เพราะรู้แล้วว่าต้องเจออะไรอีกบ้าง อาอี๊บ่นบ่อย ๆ ว่าทรมาน ไม่อยากทรมานอย่างนี้แล้ว ถ้ามีอะไรมาทำให้ตายไปได้ก็ดี เราได้แต่บอกว่าอี๊อย่าร้องไห้เลยนะเข้มแข็งนะ ต้องสู้ต่อไปสิ ต้องหาย เราก็พูดได้แค่นั้น แต่ดูเหมือนจะไม่ได้ช่วยอะไรมาก คือไม่รู้จะพูดอย่างไรดีพอเจอคนร้องไห้ยิ่งพูดไม่ถูก ไม่ทราบว่ามีอะไรที่ดี ๆ สำหรับคนป่วยเพื่อที่จะให้มีกำลังใจสู้ต่อไปบ้างมั๊ยคะ เป็นบทความ หรือหนังสืออะไรก็ได้ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

au_airport

• Hero Member
    • MSN Messenger - auairport@hotmail.com
..เข้าใจน่ะค่ะ  สำหรับคนป่วย การทำใจ ทำได้ยาก  ต้องคนรอบข้าง คนในบ้าน จะช่วยกันเยียวยา จิตใจกันได้นะคะ  เพื่อนน้าอุ๊ ก้อเป็น เป็นแบบไม่รุ้เนื้อ รู้ตัวเลย แต่กำลังใจเค้าดีมาก เพื่อน ๆ ครอบครัว เป็นกำลังใจที่สำคัญที่สุดนะค่ะ.. พยายามหาหนังสือ อ่านให้ท่านฟัง  จะมีหนังสือพวกของ คนที่เป็น เขียนหนังสือเล่าเรื่องต่างๆ ในด้านกำลังใจ อย่างน้อย ท่านจะได้ทราบว่า มีคนอื่น เป็นกันเยอะแยะมากมาย  อ่านให้ท่านฟังบ่อยๆ  หาหนังสือธรรมะบ้าง  ด้านกำลังใจบ้าง น่าจะช่วยได้เยอะนะค่ะ  แต่อย่างน้อย กำลังใจที่ดีที่สุด
คือคนในบ้านนะค่ะ..  เป็นกำลังใจให้นะค่ะ.. :)

meow

• Administrator
น้อง sureeratt คะ เสียใจที่ได้ยินว่าอาอี๊ ไม่สบายและทุกข์ใจด้วย อย่างที่น้องอุ๊ว่าน่ะค่ะ ต้องหาหนังสือธรรมะให้อ่าน เปิดธรรมะให้ฟังมากนะคะ ชวนไปใส่บาตรได้ไม๊คะ ชวนสวดมนต์ด้วยกันดีไม๊คะ
มีคนมากมายที่เป็นมะเร็ง หายบ้างไม่หายบ้าง พี่เหมียวเพิ่งไปพูดที่รพกรุงเทพมาคะ ๒ อาทิตย์ที่แล้วเอง คิดว่าเขาไม่ได้อัดเทปไว้ตลอดการพูดนะคะ แต่ยังไงจะถามดูคะ ธรรมะเรื่องบ้านที่แท้จริงของหลวงพ่อชา คะ ดีมากๆ

บอกอาอี๊นะคะ ว่าถ้าอยากดีขึ้น ต้องทำใจให้ดีน้องลองเอาข้อมูลจากเว๊บนะคะว่า อะไรบ้างที่ทำให้เรามีโอกาสหายจากมะเร็ง อะไรบ้างที่ทำให้เป็นและเป็นมากขึ้น ลองดูนะคะ พูดไปเรื่อยๆ หาข้อมูลมาสนับสนุนมากๆคะ ที่ รพ มีหน่วยงานช่วยไม๊คะ บางที่จะมีคะ

เพราะคนไข้จะเชื่อหมอมากคะ บอกคุณหมอของเราด้วยได้ไม๊คะ ว่าให้ช่วยพูดด้วย อาอี๊จะได้มีสติและมีความสงบมากขึ้น

พี่เหมียวมีเพื่อนเป็นมะเร็งหลายคน หายก็มี ไม่หายก็มีคะ จะหายหรือไม่หายเราก็ต้องมีความสุขนะคะ พี่ว่าน้องถ้าอยากช่วยมากกว่านี้ มีเวลาไปวิปัสสนาไม๊คะ เพราะเราต้องมีธรรมะก่อนถึงจะให้คนอื่นได้ เรามีธรรมะแล้วเราจะรู้ว่าจะพูดอะไรเมื่อไหร่

บอกอาอี๊นะคะ ยิ่งร้องไห้ ยิ่งเครียด มะเร็งชอบคะ จะขยายใหญ่และเร็ว อาอี๊ไม่อยากหายหรือดีขึ้นเหรอ
บอกนะคะว่าเรารักอาอี๊ อยากให้อาอี๊หายแต่อาอี๊ต้องช่วยด้วย เราทำฝ่ายเดียวไม่ได้
อาอี๊ เข้าใจธรรมะขนาดไหนคะ หมายถึงเคยอ่านหรือฟังมามากแค่ไหนคะ

บอกอาอี๊ด้วยนะคะว่าการอยากตายเพื่อหนีความเจ็บปวดทรมานนั้นไม่มีคะ หนีไม่ได้ ต้องสู้อย่างเดียว สู้ในที่นี้หมายถึงสู้กับใจเราเองนะคะ ทำยังไงถึงจะยิ้มได้เมือเจ็บปวด พูดง่ายคะ แต่คนเจ็บเขาจะว่าๆ เราไม่ได้เป็นเค้านิ

หานะคะ หาว่าที่ไหนเขามีคนที่เป็นมะเร็งมาพูด ให้ไปฟังนะคะ ที่รายการเจาะใจ ดูย้อนหลังสิคะ คิดว่ามีเรื่องน้องหนูดี หรือคนอื่นๆ ที่เป็นมะเร็งคะ เปิดให้อาอี๊ดูนะคะ

ขอให้ธรรมะคุ้มครองและดลบันดาลให้อาอี๊ของน้องสงบใจได้นะคะ

พี่เหมียว
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

MemE

• Sr. Member
  • ให้จบด้วยการเจ็บ ดีกว่าเจ็บไม่รู้จบ :]
    • MSN Messenger - mamako_@hotmail.com
สวัสดีค่ะคุณ sureeratt

ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจนะคะ หนังสือที่อยากแนะนำ อยากให้เป็นเกี่ยวกับธรรมะค่ะ หนังสือเล่มไหนก็ได้ค่ะ เพราะธรรมะจะทำให้เราปล่อยวาง อยู่กับปัจจุบันได้อย่างมีความสุขค่ะ พาท่านไปปฏิบัติธรรมบ้างก็ได้ น่าจะช่วยท่านในเรื่องจิตใจได้นะคะ

ส่วนเรื่องสุขภาพที่ท่านป่วยเป็นมะเร็ง ไม่แน่ใจว่าท่านรักษาตัวด้วยวิธีไหนอยู่ เมมีวิธีรักษาที่อยากแนะนำค่ะ เป็นการใช้ธรรมชาติบำบัดค่ะ บอกคราวๆก็คือ งดทานเนื้อสัตว์ทุกชนิดแล้วหันมาทานผลไม้และผักสดแทน ไม่แน่ใจว่าเคยได้ยินรึเปล่า (หรือใช้วิธีนี้อยู่แล้ว) ตอนนี้เมก็ใช้วิธีนี้ในการดูแลสุขภาพอยู่ค่ะ เมเป็นคนที่ปวดท้องมากๆๆเวลามีประจำเดือน ถามพี่ๆแทบทุกคนที่ปวดแบบนี้จะพบว่ามีสิ่งผิดปกติเกิดขึ้นในมดลูกหรืออวัยวะใกล้เคียง และช่วงนี้หน้าเมมีสิวเยอะมากด้วยค่ะ มีพี่ที่ใช้วิธีนี้อยู่เขาเลยแนะนำให้ลองดู ตอนนี้อาการปวดท้องดีขึ้นมากและหน้าก็ดีขึ้นเช่นกัน ตัวอย่างจากเมอาจดูเป็นโรคที่เล็กน้อย แต่จากที่เมได้ไปเข้าค่ายสุขภาพที่สอนวิธีนี้ เมได้ไปพบพี่ๆหลายท่านที่เป็นมะเร็ง แล้ววิธีนี้ช่วนพวกท่านได้จริงค่ะ ถ้าคุณ sureeratt สนใจ บอกได้นะคะ แต่อยากแนะนำจริงๆ มีคนหายจากโรคร้ายด้วยวิธีนี้จริงๆนะคะ ลองไปเข้าค่ายดูก่อนก็ได้ จะมีทั้งคนที่ป่วยเองหรือคนที่มีญาติเป็นมาเข้าค่ายค่ะ ไปแล้วจะได้กำลังใจจากพี่ๆ(ทั้งที่เป็นนกลุ่มผู้อบรมและผู้เข้าร่วมอบรม)และได้แลกเปลี่ยนวิธีการปฏิบัติด้วยค่ะ

ถ้าอยากทราบข้อมูล โพสไว้ที่นี่ก็ได้ หรือจะติดต่อโดยตรงที่ mamako_@hotmail.com ก็ได้

เก็บไว้พิจารณานะคะ เป็นทางเลือกสุดท้ายก็ยังดี

สู้สู้ค่ะ
จะลื่นล้มสักกี่ครั้ง จะผิดหวังอีกกี่หน แต่ก็.........

จะตั้งใจเดินบนทางนี้ให้ดีที่สุด เพื่อให้ได้พบความสุขที่แท้จริง

s26

• Newbie
  • *
ขอบคุณมาก ๆ นะคะ พี่เหมียว คุณอุ๊ แล้วก็คุณเม สำหรับคำแนะนำและกำลังใจ
จะพยายามทำตามและไปหาข้อมูลเพิ่มเติมนะคะ
ขอบคุณมาก ๆ จิง ๆ ค่ะ

meow

ขอให้แข็งแรงทั้งกายและใจนะคะ จะได้ช่วยอาอี๊ได้เต็มที่คะ

เหมียว
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

oldman

• Full Member
 :)แค่นี้ก็ยังดี   ท่านอาจารย์โกเอ็นก้าชอบเล่านิทานเวลาสอนธรรมมะ  มีอยู่เรื่องหนึ่งมีแม่คนหนึ่งใช้ลูกชายไปฃื้อน้ำมันปรุงอาหาร   ลูกชายวิ่งกลับหกล้ม ขวดแตก น้ำมันไหลหกเหลือครึ่งขวด ร้องให้ เสียใจพูดกับแม่ว่า คุณแม่ครับ  คุณแม่ครับผมหกล้มแล้วทำน้ำมันหกไปตั้งครึ่งขวด แล้วก็ร้องให้ต่อไป  เสียดายกับน้ำมันที่หกไปแล้วครี่งขวด  แม่ก็เลยใช้ลูกชายอีกคน  ไปซื้อน้ำมันอีก เช่นกัน  ลูกชายคนที่สองก็วิ่งกลับมาหกล้มน้ำมันเหลือแค่ครึ่งขวดกลับมา หัวเราะบอกแม่ว่าคุนแม่ครับ ผมหกล้ม แต่โชคดี ดูฃิครับน้ำมันยังเหลือตั้งครึ่งขวด ลูกคนนื้ดีใจกับน้ำมันครึ่ขวดที่เหลือ  และเนื่องจากเป็นนิทาน   แม่ก็ให้ลูกคนที่สามไปฃื้อน้ำมันอีก แล้วก็หกล้ม กลับมาพร้อมน้ำมันครึ่งขวดเช่นกัน แต่ลูกคนนี้ทำหน้าปกติพร้อมพูดว่าคุณแม่ครับ ผมหกล้ม ทำน้ำมันหกไปครึ่งขวดแต่ไม่เป็นไรครับ ผมจะออกไปรับจ้างทำงานเอาเงินค่าจ้างมาฃื้อน้ำมันอีกครึ่งขวดแล้วเย็นวันนั้น เขาก็กลับมาพร้อมน้ำมันอีกครึ่งขวด ลูกชายคนนี้น่าจะเป็นนักวิปัสสนามองทุกอย่างเป็นอนิจจัง และแก้ไขได้เสมอ ไม่มองน้ำมันที่หกหายไป แต่มองน้ำมันที่ยังเหลืออยู่จริงและแก้ไขให้ดีขึ้น อยากแนะนำว่า กรุณาบอกอาอี้ว่า อาอี้ยังดีกว่าคนอีกหลายคนที่พิการ ช่วยตัวเองไม่ได้  ตาบอด ขาขาด แขนขาด ไร้ญาติ ขาดคนดูแล ไม่มีอาหาร ไม่มียา หลายคนก็ยังดิ้นรนต่อสู้ อาอี้เจ็บป่วยโดยธรรมชาติแต่มีบุญมีคนเป็นห่วงเอาใจ คิดถึงสิ่งที่เรามี จะได้ทุกข์น้อยลง  เราเเป็นแค่นี้ก็ยังดีนะครับ มีโอกาสได้รับการรักษา ขอให้มีความสุข

May

• Jr. Member
  • **
เหตุการณ์ต่อไปนี้เป็นเรื่องจริงที่เกิดกับเมย์นะค่ะเพื่อที่ว่าจะพอเป็นประโยชน์กับคุณน้าของ คุณ sureeratt ประมาณต้นปี 2549 เมย์กำลังจะเรียนจบจากมหาวิทยาแห่งหนึ่ง ด้วยที่ตัวเองเรียนมาทางสายการแพทย์ก็มีความรู้เกี่ยวกับโรคที่ตัวเองเป็นอย่างดี ตอนแรกไม่แน่ใจจริงๆว่าเมย์มีโรคหลอดเลือดแดงโป่งพอง(ถ้าแตกก็อาจทำให้เสียชีวิตได้ เพราะมันเป็นเยอะมาก) แต่พอทราบแน่ชัดว่าเป็น เหลือฝึกงานอย่างเดียวก็เดินไปคุยกับอาจารย์แพทย์หัวหน้าภาควิชาซึ่งมีความเชี่ยวชาญในการรักษาโรคนี้โดยเฉพาะ อาจารย์ว่าทำไมเธอปล่อยมานานขนาดนี้แล้วอาจารย์ก็เรียกหมอๆลูกศิษย์แกมาดูเป็น Case Study ไปเลย
หลังจากได้ทำการนัดหมายเพื่อทำการตรวจวินิจฉัย ก็ไปเขียนใบลาจากการฝึกงานส่งที่ธุระการ อาจารย์ Major ทราบแกตกใจมากตามหาตัวทั้งภาควิชาว่าเป็นไง
แต่เมย์ได้ทำใจไว้ก่อนแล้วว่าอะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิดแล้วก็เฉย จนคนอื่นๆงงกัน แต่ที่เฉยและนิ่งเพราะเมย์มองกลับไปมองดูพ่อกับแม่และคนรอบๆข้าง ถ้าเรามัวแต่เศร้าท้อแท้หมดหวังพ่อกับแม่เรายิ่งกว่า ตอนนั้นคิดถึงหัวอกเค้า ตอนแรกกะว่าจะนอนอยู่โรงพยาบาลแล้วให้เพื่อนมาเฝ้าจะไม่บอกให้พ่อกับแม่ทราบเพราะไม่อยากเห็นสภาพที่พ่อกับแม่ต้องมานั่งข้างๆเตียงผู้ป่วยมองเรา บอกตรงๆว่าทนไม่ได้ที่ต้องเห็นเค้าเศร้า ก็โดนเพื่อนด่าไปเพราะท่าเราเสียชีวิตระหว่างทำการตรวจถ้าเค้ารู้ก่อนคงพอรับไหวแต่ถ้ามารู้ทีหลังกลัวเค้า shock กัน ก็เลยต้องบอกทางบ้าน
 ;) ;) ;)

May

• **
ระหว่างทำการตรวจไม่ได้ดมยาสลบนะค่ะรู้ตัวตลอด เพื่อนที่ฝึกงานอยู่เต็มพี่ที่ประจำห้องตรวจก็รู้จักกันกำลังใจดีค่ะ  ขณะตวรจนะค่ะปวดหัวมากๆๆๆๆๆๆ   เป็นช่วงๆ ทรมานมาก บอกได้เลยว่าแทบขาดใจแถมห้ามดิ้น คิดสภาพดูคนรักใคร่กันต้องมาผูกแขนขาน้องตัวเองติดเตียงตรวจ นาฬิกาชีวิตตอนนั้นเดินช้ามากๆ สักพักระหว่างอาจารย์หมอฉีดยา ปวดหัวมากๆๆๆๆๆๆ   ครึ่งตัวซีกซ้ายชาตอนนั้นกลัวมากๆ(กลัวเพราะปวดทนไม่ไหวแทบขาดใจจริงๆ) เคยทำแต่คนไข้ไม่คิดว่าจะเป็นตัวเอง หลังจากนั้นข้างขวาชานึกว่าจะตายตอนนั้นแล้ว ก็เลยอธิฐานในใจ

May

• **
ขอพรสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายกล่าวถึงเจ้ากรรมนายเวรขอชีวิตตัวเองว่าตายตอนนี้ยังไม่ได้ พึ่งจะเรียนจบพอแม่ยังรออยู่ข้างหลังยังไม่ได้ทดแทนบุญคุณเลย (อันนี้เป็นเหตุการณ์ที่เฉียดตายที่เรารู้ตัว นาฬิกาเวลาจึงช้ามากกว่าเวลาปกติตอนแรกก็สงสัยเหมือนกันมาอ่านเจอในหนังธรรมมะเล่มหนึงก็เลยเข้าใจ)
หลังจากนั้นตอนที่มาทำงาน เราเจอผู้ป่วยที่แย่กลัวเรามากๆๆๆหลายเท่าจริงๆ  มองกลับมาที่ตัวเองแล้วพูดกับตัวเองว่าเรายังโชคดีนะ เห็นแล้วปลงค่ะ เกิด แก่ เจ็บตาย ธรรมดา มันเป็นธรรมชาติ อย่างคำพระท่านว่าจริงๆค่ะ

May

• **
Re: ขอคำแนะนำข้อมูลธรรมะ ให้กำลังใจคนป่วย
« Reply #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 00:29:14 am »
สุดท้ายนี้เมย์ขอแนะนำนะค่ะ กำลังใจก็ให้กันเต็มที่อยู่แล้วนะค่ะ ทีนี้ลองดูสภาพจิตใจก่อนว่า OK ไหม เวลาไปพบแพทย์ที่โรงพยาบาลถ้ามีโอกาสลองพาเค้าไปดูผู้ป่วยที่หนักกว่า ตอนแรกต้องขอให้เปรียบให้เค้าเห็นว่าตัวเองยังมีสภาพดีกว่าผู้ป่วยหนักรายนั้นๆ พร้อมถ้าเป็นไปได้ ก็สอดแทรกธรรมะเข้าไปด้วย (เน้นนะค่ะต้องตรวจสอบสภาพจิตใจเค้าก่อนว่า เห็นสภาพนั้นๆแล้วรับได้ไหมซึ่งคนใกล้ชิดจะรู้ดีสุด)

เพราะทุกวันนี้เมย์ก็ยังไม่หายขาดแต่เราอยู่กับมันได้ทำงานได้ปกติอีกต่างหาก

สู้ต่อไปค่ะ ;D ;) :D
เมย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2009, 00:35:42 am โดย May »

meow

Re: ขอคำแนะนำข้อมูลธรรมะ ให้กำลังใจคนป่วย
« Reply #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 08:28:04 am »
น้องเมย์เป็นคล้ายๆพี่นะคะ พี่เส้นเลือดดำใหญ่ที่เข้าตับตีบมากคะ เส้นเลือดทั้งรอบๆตับ ในช่องท้อง ถึงหลอดลม หลอดอาหรา พองหมดคะ เป็นกระเปาะเต็มเลยบางมากคะ พี่ขอหมอทำ ultra sound เองคะ เลยเจอเพราะดูจากการตรวจร่างกายมันดีมาก แข็งแรงดังควาย พอเจอหมอตกใจมาก พี่ถามว่าถ้าแตกมีเวลากี่นาทีไป รพ. หมอบอกว่าไม่ทันครับ พี่นอนยิ้มนะคะ หมดถามว่าทำไมยิ้ม เรื่องนี้ซีเรียสนะ พี่ว่าซ้อมตายคะ เวลาฟังหมอคุยกัน ดูมันซีเรียสว่าเราตายได้ทุกเมื่อ ก็คิดว่า ก็เราตายได้ทุกเมื่ออยู่แล้วจะกลัวอะไร ยิ้มรับได้ หมอบอกว่าคุณยิ้มแบบมีความสุขสงบจริงๆนะ ไปเรียนมาจากไหน พี่เลยบอกว่าจากพระพุทธเจ้าคะ

พี่กลับมาบอกพ่อแม่ว่า พี่จะไม่ทำอะไรนะ ถ้าร่างกายนี้จะไป let it go แม่บอกว่าแม่ไม่พร้อม พี่เลยไปหาหมอ ไปหามา ๑๐ คนคะ เสียเงินไปมากมายทำ test ต่างๆ เกือบตายเพราะ CT Scan ด้วย

ตกลงไม่ทำอะไรเลยคะ แข็งแรงดี หมอที่อเมริกาบอกว่า ท่าทางร่างกายพี่ปรับ compensate ไปแล้ว พี่ก็ว่ารู้แล้วคะ เพราะเรารู้ตัวว่าแข็งแรงมาก ไปหาหมอเพราะไม่ประมาท แต่จิตเรารู้นะคะ ว่าเราไม่เป็นไร และถึงเป็นก็ไม่เป็นไร ไอ้พวก test test นี่พี่ว่าจะทำให้พี่ตายนะคะ อิอิ

ยิ้มรับความเจ็บปวดได้ ยิ้มรับความตายได้จริงๆ นะคะ ใจมันสงบนิ่งมาก ไม่มีความกลัวเลย ธรรมะเป็นยาวิเศษคะ

tuy

• Newbie
  • *
« Reply #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 14:15:15 pm »
สวัสดีคะ
ขอโทษที่เข้ามาอ่านช้า ปกติอ่านบ้านหลังนี้ทุกวัน พออ่านแล้วอยากจะแนะนำให้ไปดูเทปรายการเจาะใจ ตอนของ "น้องอ้อม"คะ  คงรู้จักนะคะ ที่เป็นผิวหนังแข็งคะ แม้จะไม่ใช่เป็นโรคมะเร็งแต่ตุ่ยคิดว่า มันทรมานมากกว่าเยอะมากๆๆ ต้องฟังแต่แรกเลยนะคะ น้องอ้อมต้องทุกข์ทรมานกว่า 20 ปี แต่น้องเขาจิตใจดีมาก อยากให้ไปดูเพราะว่า จะได้เอาไปเป็นกำลังใจให้อาอี้คะ เข้าไปดูได้จากรายการเจาะใจ ไม่ก็คนค้นคนนะคะ แนะนำจริงๆ  ขนาดน้องเขาไม่สบายมากๆ เขาให้กำลังใจคนอื่นได้ดีมากคะ

ขอให้อาอี้ สุขภาพแข็งแรงขึ้นเรื่อยๆ และอย่าให้อาหาร(ร้องไห้) ที่เป็นของชอบของมะเร็งเลยคะ
เป็นกำลังใจให้นะคะ  เข้มแข็งนะคะ

meow

« Reply #13 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 23:45:12 pm »
ขอบคุณคะ ที่แบ่งปันและแนะนำเรื่องน้องอ้อมคะ

ทาง JSL ได้ใช้เงินที่ได้จากการขาย DVD ของพี่ปีที่แล้วช่วยน้องเค้าคะ

กำลังใจสำคัญมาก น้องคนนี้เป็นตัวอย่างที่ดีมากนะคะ ไม่กลัวความตายยิ้มรับได้แม้จะเจ็บขนาดไหน ประเสริฐแท้ๆ พี่เหมียวว่าน้องเค้าหมดกรรมที่ชาตินี้นะคะ เกิดอีกทีสบายแล้ว