meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ความรัก ความหวัง และ "ความทุกข์..."  (อ่าน 104601 ครั้ง)

kit

• บุคคลทั่วไป
ความรัก ความหวัง และ "ความทุกข์..."
« เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 12:10:40 PM »
ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย...

ความรักเป็นความร้าย ความรักเป็นสิ่งทารุณ และเป็นเครื่องทำลายความสุขของปวงชน
ทุกคนต้องการความสมหวังในชีวิตรัก แต่ความรักไม่เคยให้ความสมหวังแก่ใครถึงครึ่งหนึ่งแห่งความต้องการ

ยิ่งความรักที่ฉาบทาด้วยความเสน่ห์หาด้วยแล้ว ก็เป็นพิษแก่จิตใจ ทำให้ทุรณทุราย ดิ้นรน ไม่รู้จักจบสิ้น
ความสุขที่เกิดจากความรักนั้น เหมือนความสบายของคนป่วย ที่ได้กินของแสลง

“เธอทั้งหลายอย่าพอใจในความรักเลย”

เมื่อหัวใจยึดไว้ด้วยความรัก หัวใจนั้น จะสร้างความหวังขึ้นอย่างเจิดจ้า
แต่เมื่อทุกครั้งที่เราหวัง ความผิดหวังก็จะรอเราอยู่…

ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย...

อย่าหวังอะไรให้มากนัก
จงมองดูชีวิตอย่างผู้ช่ำชอง อย่าวิตกกังวลอะไรล่วงหน้า
ชีวิตนี้เหมือนเกลียวคลื่น ซึ่งก่อตัวขึ้นแล้วม้วนเข้าหาฝั่ง และแตกกระจายเป็นฟองฝอย

จงยืนมองดูชีวิตเหมือนคนผู้ยืนอยู่บนฝั่งมองดูเกลียวคลื่นในมหาสมุทรฉะนั้น...
(พุทธโอวาทก่อนปรินิพพาน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2009, 12:15:35 PM โดย kit »

Arunee

Re: ความรัก ความหวัง และ "ความทุกข์..."
« Reply #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 12:51:05 PM »
... ขอให้พระคุ้มครองค่ะ ...

Rin

• Jr. Member
  • **
Re: ความรัก ความหวัง และ "ความทุกข์..."
« Reply #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 13:34:46 PM »
อนุโมทนาด้วยค่ะ...ขอบคุณธรรมะดีๆ

++ สาระแห่งชีวิต คือรักและเมตตา ++
 พระอาจารย์มิตซูโอะ  คเวสโก   

เมื่ออกหัก

- ทำใจให้ได้ว่าเขาไม่ได้เป็นเนื้อคู่เรา ถึงจะอยู่ด้วยกันก็จะมีปัญหาในอนาคตแน่นอน  อกหักตั้งแต่ตอนนี้ก็ดีแล้ว น่าดีใจที่เรารู้ความจริงเสียแต่บัดนี้

- นึกถึงพุทธสุภาษิตที่ว่า " ความรักเสมอด้วยความรักตนไม่มี " หมายถึง ความรักตนเป็นความรักอันสูงสุด

- พยายามตั้งสติระลึกถึงอารมณ์ปกติที่เรามีอยู่ อารมณ์อกหักก็เปรียบเหมือนถูกน้ำเน่ากระเด็นใส่ตัว เปื้อนเสื้อผ้าเลอะเทอะเต็มไปหมด เรารู้สึกตัวเหม็นเน่า น่ารังเกียจ แต่นั่นไม่ใช่ของจริงอะไร นั่นไม่ใช่ชีวิตจริงของเรา เมื่อเราชำระล้างเปลี่ยนเสื้อผ้าใหม่แล้ว ทุกสิ่งอย่างก็เป็นปกติตามเดิม อารมณ์เมื่อเราอกหักก็เหมือนกัน มันเพียงแต่ผ่านเข้ามากระทบใจเราเท่านั้น

took

• Full Member
« Reply #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 13:56:23 PM »
ขอบคุณธรรมะดีๆค่ะ ความผิดหวัง อกหักจะทำให้เราไม่ทำให้เราตาย แต่จะทำให้เราโตขึ้นค่ะ

jew

• Jr. Member
  • **
« Reply #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 15:01:02 PM »
ควารักเปนสิ่งสวยงามนะคะ เราต้องรักให้เปน รักเพราะรัก รักไม่หวังสิ่งตอบแทน แล้วเราจะมีความสุข

พูดง่ายแต่ทำยากนะคะ จิวก็พยายามทำอยู่เหมือนกัน...

พระคุ้มครองทุกคนนะคะ...

au_airport

• Hero Member
    • MSN Messenger - auairport@hotmail.com
« Reply #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 08:21:07 AM »
..ใครยังทุกข์  ขอให้ สู้  สู้ นะค่ะ.. ;)

meow

• Administrator
« Reply #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 20:43:33 PM »
ความผิดหวัง ทั้งหลายดีคะ เพราะเราจะได้รู้ว่า ไม่มีอะไรเลยที่เป็นของเรา รู้ว่าความคาดหวังนั้น เป็นเหตุแห่งทุกข์ และเราจะได้เกิดปัญญา หาทางที่จะไม่ไปทุกข์อีกนะคะ

MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

ka_ti

• เกิดขึ้น ..ตั้งอยู่ ..ดับไป^.^
« Reply #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 19:51:00 PM »
หวัดดีค่ะ พี่kit ^^ทิเองนะคร้า...

อ่านกระทู้แล้วชอบจังค่ะ555+

ตอนนี้โชคดีที่เป็นโสด.... :-[

แต่ต่อไปไม่อาจทราบได้คริ...คริ :-*

มีบางบรรทัดสุดท้ายทิอ่านไม่ค่อยเข้าใจค่ะสงสัยว่ารอยหยักในสมองจะมีน้อย555+ ต้องอ่านซ้ำๆ ก้อเหมือนที่พี่เหมียวพูดบางคำทิไม่เข้าใจเป็นศัพท์ทางธรรมอ่ะคะอิ..อิ แต่ทิจะพยายามทำความเข้าใจค่ะ

พี่kitอย่าลืมเข้าไปตอบทินะค๊ะ ในกระทู้"ดินแดนแห่งความรัก" ค่ะ
อิ.. อิ ;D ;D ;D

ที่สุดของคนคือ.. การเป็นคนธรรมดาที่มีความสุข  *_^

^-^ UnConDitioNal LovE ^-^

kit

« Reply #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 21:11:46 PM »
หวัดดีคะ น้องทิ  ;D ;D
พี่ว่ามันก็ไม่มีภาษาบาลียาก ๆเลยนะ
แต่ต้องทำความเข้าใจนิดส์นึง  พี่ก็ไม่เก่งอ่ะคะ อิอิ
แค่งู ๆ ปลา ๆ  แต่เท่าที่คิด ก็ประมาณว่า เหมือนน้องทิ ยืนดูอยู่ห่าง ๆ
เหมือนดูหนังดูละคร  ที่ผ่านมาแล้วผ่านไป เกิด ๆดับ ๆ ไม่มีอะไรจีรังยั่งยืน
อย่าเอาตัวเองเข้าไปอินกับมัน  แค่รู้ แค่ดูเฉย ๆ ไม่ยึดติด ทำใจกลาง ๆ
สักแต่ว่ารู้   เหมือนทำง่ายอ่ะ  555
เดี๋ยวรอพี่เหมียวมาขยายอีกก็ได้    ;D ;D

kit

« Reply #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2009, 12:05:23 PM »
ไปยกคำตอบของพี่เหมียวมาอีกที อิอิ

คลื่นในทะเล เกิดขึ้นเพราะลมกระทบกับผิวน้ำ ก่อตัวขึ้นมา ซัดเข้าฝั่งแล้วก็หายไป ลูกแล้วลูกเล่า อารมณ์ในใจเราก็เกิดขึ้นเพราะมีสิ่งมากระทบ (เห็น ได้ยิน กลิ่น รส สัมผัส และ ความคิดต่างๆ) เกิดขึ้นมาตลอดเวลา ลูกเล็กบ้าง ใหญ่บ้าง แต่คลื่นทุกๆลูก เกิดมา แล้วก็อยู่แป๊บหนึ่ง แล้วก้ดับไป

หลับตาคิดถึงคลื่นที่ซัดฝั่งนะคะ

บางวันทะเลเรียบแถบจะไม่มีคลื่น บางวันแรงเชียว บางวันมีพายุคลื่นซัดยังกับระเบิด

ธรรมะชาติของทุกๆอย่างก็เป็นแบบนี้ เิกดมาแล้วก็หายไป ดับไป ถ้าเราไปยึดติดกับสิ่งที่จะเปลี่ยนไป หายไป เราก็ทุกข์นะคะ เหมือนไปหยิบยึดคลื่นเอาไว้ในมือเรา

จงยืนมองดูชีวิตเหมือนคนผู้ยืนอยู่บนฝั่งมองดูเกลียวคลื่นในมหาสมุทรฉะนั้น...

ka_ti

• เกิดขึ้น ..ตั้งอยู่ ..ดับไป^.^
« Reply #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2009, 22:47:37 PM »
ไว้พรุ่งนี้ทิมาคุยนะค๊ะ :)

ง่วงมากมาย... :-[

ฝันดีค่ะพี่kit :-*

:-*ขอบคุณมั่กๆๆเลยค่ะสำหรับคำอธิบายทิจะเข้ามาอ่านบ่อยๆๆซ้ำๆๆค่ะ :-*

;D ;D ;D
ที่สุดของคนคือ.. การเป็นคนธรรมดาที่มีความสุข  *_^

kit

« Reply #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 12:00:59 PM »
ราตรีสวัสดิ์ค๊า ;D ;D ;D

ka_ti

« Reply #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 22:39:12 PM »
หวัดดีตอนสาย..สายค๊ะพี่kit^-^

วันนี้ทำงานรึป่ะค๊า!!

ขอให้มีความสุขกับการทำงานนะค่ะ ;)

ช่วงนี้ที่เมืองไทยมีวันหยุด3วันศ.-ส.-อา ค่ะ :(

เพื่อนๆไม่ค่อยออนกันเลยคะสงสัยว่าทิ้งบ้านไปเที่ยวกันแล้นนนนนคริ..คริ

แต่เดี๋ยวคงกลับมากันอ่ะคะอิอิ
 ;D ;D ;D

kit

« Reply #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 10:50:49 AM »
หวัดดีจ้า ..น้องทิแสนซนคนซื่อ
ไม่รู้ว่าจะหวัดดียามไหนอ่ะ  พี่สับสน งง ๆไปหมดกับเวลาที่นี่กะเมืองไทย ???
เวลาไม่ค่อยงงเท่าไหร่ เพราะห่างกัน 13 ชม. แต่จะงงๆ ว่าเป็นวันอะไรมากกว่า
ต้องนั่งนึกอยู่นาน ::)

ทำงานจ้าวันนี้   :D
ช่วงวันหยุดหลายคนคงออกไปเที่ยวกัน
ขอให้มีความสุขทุ๊กคนค่า ;D
น้องทิล่ะ ไปลั๊ลล๊าที่ไหนอ่ะค๊า
ธรรมะคุ้มครองนะจ๊า ...คิกคิก ;D ;D

ka_ti

« Reply #14 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 22:00:56 PM »
ขอบคุณมากมายค่ะพี่kit.. ;D ;D

ว่าแต่..ทิจะอรุณสวัสดิ์หรือว่าราตรีสวัสดิ์ พี่kit ดีคร้านี่..555+
อรุณสวัสดิ์แร่ะกานนนนนะค๊าเพราะตอนนี้เวลาของพี่kitก็ยังเช้าอยู่เลยคริ..คริ
ตอนนี้ที่เมืองไทยก็เกือบจะ4ทุ่มแล้วค่ะ^^วันนี้ทิพาแม่ไปทำธุระมาค่ะกลับถึงบ้านเกือบๆ3ทุ่มแล้วแวะโต้รุ่งซื้อของกลับมาตุนที่บ้านอิ..อิแม่ทิเค้าซื้อข้าวเหนียวทุเรียนค่ะ คือเค้าเอาไปไว้ที่รถแล้วทิตามมาทีหนังค่ะพี่kitเปิดรถนี่กลิ่น.....ตลบอบอวนไปทั่วทุกอณูของรถเลยค่ะแหว่ะ :'(คริ..คริ พี่kitลองจิตนาการกลิ่นทุเรียนดูนะคะเวลาเอาทุเรียนใส่ไว้ใสตู้เย็นแล้วพอเราเปิดทีนี่แทบจะหงายท้องตึงงงงงงง 555+  :D :D :D
แม่กะทิซื้อของเสร็จก็กลับบ้านกันค่ะพอดีวันนี้มีละคร"ดงผูดี"ช่อง3 ซึ่งทิก็ไม่เคยดูเลยซักตอนค่ะอิ..อิ ทิไม่ติดละครอ่ะคะคริ..คริ ขับรถกลับบ้านแม่จะเป็นคนประกาศเวลาตลอดเลยเหอะๆ 2ทุ่ม10แล้ว 2ทุ่ม25แล้ว ก้อพอทิเร่งความเร็วหน่อยแม่เค้าก็บอกไม่ต้องรีบ..ไม่ต้องรีบ :D :D 2ทุ่มครึ่งแม่ก็บอกตอนนี้ละครon air แร่ะ ทิก้อนึกขำในใจอิอิอยากกลับไปดูละครแต่จะให้ทิขับเหมือนเต่าซะงั้น!!!กลับถึงบ้านอย่างแรกที่แม่ทำก้อคือเดินไปเปิดทีวี555+ส่วนทิก็เก็บของลงจากรถค่ะแล้วก็เอารถไปเก็บ ความจริงทิก็รีบเหมือนกันค่ะ รีบเข้ามาเม้นหาพี่kitงัยค๊ะ :o 555+ ;D ;D ;D
พี่kitอยากทานข้าวเหนียวทุเรียนนนนนนนนน(แหว่ะ!!! ;D ;D ;D)มั่งมั๊ยอ่ะคะ ทิจะให้แม่ทานเผื่อคร้า555+
เพิ่ง4ทุ่มกว่าเองค่ะแต่ทิรู้สึกง่วงจังทิไปสวดมนต์ล่ะก็นอนก่อนนะค๊า ;)
ฝันดีค๊า :-*