meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ความรัก ความหวัง และ "ความทุกข์..."  (อ่าน 104602 ครั้ง)

kit

• บุคคลทั่วไป
Re: ความรัก ความหวัง และ "ความทุกข์..."
« Reply #15 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 11:26:31 AM »
ขอบคุณเรื่องอารายยยคร๊า...น้องทิ  อิอิ พี่งงๆ ??? ???

ของชอบพี่เลยนะนั่น..ข้าวเหนียวทุเรียนอ่ะ  อยู่นี่ไม่ค่อยได้ทานอ่ะ  :D
เพราะมีแต่ทุเรียนแช่แข็ง frozen มาอ่ะ กลิ่น รส นี่แทบจะไม่ค่อยมีแล้ว  :'(
ไม่สดเหมือนเมืองไทย ไว้รอกลับไปค่อยกินดีก่า   ;D

อ๊ะ แต่คุณแม่น้องทิทานเผื่อแล้วนี่นา 555 ;D ;D
สี่ทุ่มเอง ง่วงเร็วจังจ๊ะ  ...น้องหนูเด็กอนามัย ;D ;D ฝันดีจ้า

ka_ti

• Hero Member
  • เกิดขึ้น ..ตั้งอยู่ ..ดับไป^.^
Re: ความรัก ความหวัง และ "ความทุกข์..."
« Reply #16 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 21:24:34 PM »
หวัดดีคร้าพี่kitกะลังนั่งปั่นงานอยู่เลยป๊ะค๊าคริ..คริ(แอบแซว555+)
ทิกะลังจะถามอยู่พอดีเลยค่ะว่าเมื่อไหร่จะกลับมาเยี่ยมเมืองไทยบ้างค่ะ!! ;)

กลิ่นทุเรียนฟุ้งทั่วตู้เย็นเลยค่ะเหอะๆเอ๊..หรือว่าทิจะเอากระป๋องใส่กลิ่นทุเรียนที่มีอยู่เต็มตู้เย็นส่งไปให้พี่kitเลยค๊าฮ๊า..ฮ่า..ฮา ;D ;D ;D

ช่วงนี้งานพี่kitยุ่งป่าวค่ะยังงัยก้ออย่านอนดึกมากนะค๊ะเด๋วมะสวยคริ..คริ ;)
ตี2ดึกไปป่าวคร้า ;D ;D
ฝันดีค๊า :-*
ที่สุดของคนคือ.. การเป็นคนธรรมดาที่มีความสุข  *_^

^-^ UnConDitioNal LovE ^-^

kit

« Reply #17 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 02:44:27 AM »
ฝันดีนะค๊า น้องทิ
 ;D ;D

ka_ti

• เกิดขึ้น ..ตั้งอยู่ ..ดับไป^.^
« Reply #18 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 22:29:19 PM »
พี่kit ....ค๊าๆๆๆๆ

เมื่อคืน3ทุ่มก่าๆๆ ทิเล่นคอมพ์อยู่แม่ขึ้นมาบอกหน้าตาตื่นว่าบ้านโดยงัดอ่ะคะ

เลยต้องรีบปิดคอมพ์เมื่อคืนพี่ชายทิไปแจ้งความแล้วเมื่อเช้าตำรวจมาเก็บลายมือ

เรียบร้อยแล้วค่ะ จะเอาอะไรไปก็เอาแต่ขอทุกๆคนความปลอดภัยค๊ะ^-^

พี่kitกะลังจะหม่ำข้าวเที่ยงใช่ป๊ะคร้า.. ;)

เผื่อทิด้วยนะค๊ะอิ..อิทิไปสวดมนต์แล้วก็นอนก่อนนะค๊ะ

วันนี้ทำงานเหนื่อยมากมายค่ะพี่kit(คนงานขาดงานกันเหอะๆ)แต่สนุกมากมายค่ะ

จะได้ไม่มีเวลาเหงาฮ๊า..ฮ่า..ฮา

ฝันดีนะคร้า... :-*

ที่สุดของคนคือ.. การเป็นคนธรรมดาที่มีความสุข  *_^

Pook

• Full Member
« Reply #19 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 00:13:46 AM »
ชอบน้อง ka-ti กับคุณ kit มากเรยอ่ะ อ่านที่คุยกันแล้วนั่งยิ้มเรยอ่ะ ขอร่วมวงด้วยคนได้ไหม ชอบแนวฮาๆอ่ะค่ะ  ;)
คุณ kit เรียนอยู่ที่ไหนเอ่ย ท่าทางเราจะคนไกลบ้านเหมือนกัน pook อยู่อังกฤษค่ะ ตอนนี้คิดถึงเมืองไทยมากๆ โดยเฉพาะอาหาร แทบจะนอนฝันเป็นก๋วยเตี๋ยวเรืออยู่แล่วอ่ะ อยากทานมากๆ ไก่ย่าง ส้มตำด้วยอ่ะ โอ้ยใจจะขาด ฝากน้อง ka-ti ทานให้พี่ด้วยนะ  ;D ;D

kit

« Reply #20 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 10:32:06 AM »
น้องทิค๊ะ..
เสียใจด้วยน๊า ที่บ้านโดนงัด
แต่ก็ดีใจด้วยนะคะ ที่ไม่มีใครเป็นอะไร
ธรรมะคุ้มครองนะค๊า...ทำบุญเยอะ ๆน๊า ทำเผื่อพี่ด้วย
อนุโมทนาบุญล่วงหน้า 555
เวลาเราไม่ตรงกันอ่ะ พี่ก็ตอบไม่ถูกเหมือนกัน ว่ากำลังหม่ำอยู่ป่าว 555
เพราะใกล้จะเที่ยงคืนของพี่อ่ะ

เหนื่อยนักก็พักผ่อนนะจ๊า...นอนหลับฝันดีค่า.. ;D ;D

kit

« Reply #21 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 10:42:39 AM »
คุณ pook ค๊า..

ขอบคุณมากนะคะที่ชอบอ่านอ่ะค่ะ  มาร่วมวงคุยกันก็ดีนะคะ ไม่เครียดอ่ะ อิอิ
ก็เกรง ๆเหมือนกันนะคะว่าจะมีใครว่าอ๊ะป่าว ว่าพวกเรามาคุยเล่นกันสองคน
คนอื่น ๆเค้าซีเรียส เอาจริงเอาจังกัน 
ก็ออม ๆไว้นิดส์นึง   สำรวมหน่อย ๆ 55
ตอนนี้ไม่ได้เรียนแล้วอ่ะค๊า  แก่เกินเรียน55
อยู่เมกาอ่ะค่ะ  ถ้าเหงาก็เข้ามาคุยกันนะคะ คลายเครียด คลายความคิดถึงบ้าน
ที่จริง ก็เคยเศร้า ๆ มานานนะคะ  พอมาบ้านนี้ก็คลายความเศร้าไปได้เยอะ
เหมือนมีพลังใจในการทำสิ่งดี ๆ  อย่างการนั่งสมาธิ เป็นต้น
จากที่ทำมั่งหยุดมั่ง ก็ตั้งใจให้สม่ำเสมอขึ้น 
เพราะหลาย ๆคนจากบ้านนี้ พัฒนาการกันไปไกล 
ตามเค้าไม่ทันแล้ววว ;D

meow

• Administrator
« Reply #22 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 10:54:44 AM »
การที่เราสามารถทำใจ เหมือนยืนบนฝั่งแม่น้ำ หรือ ทะเล แล้วดูน้ำไหลไปๆ หรือดูคลื่นในทะเลซัดเข้าฝั่งแล้วหายไป คลื่นแล้วคลื่นเล่า

หมายถึงว่า เราอย่าไปกระโจนลงไปค่ะ เพราะน้ำนั้นมันไหลไป เพราะคลื่นนั้นมันก็หายไป คะ ไม่มีประโยชน์ที่จะไปโดดลงไปให้น้ำซัดเรา หรือดูดเราลงไป

นึกถึงว่าถ้าเรายืนอยู่บนตลิ่งแม่น้ำนะคะ มองดูน้ำไหลไปเฉยๆโดยที่เราไม่รู้สึกอะไร ยิ้มมองว่า ดูซิน้ำไหลไปๆ หรือมองดูคลื่นแต่ละลูก ก่อตัว ซัดเข้าหาฝั่งแล้วก็หายไป

อารมณ์ โกรธ รัก เสียใจ เศร้า ทุกข์ สุข ก็เป็นแบบคลื่นคะ ถูกกระทบ เกิดคลื่น ลูกโตเล็ก ต่างๆกันไป ซัดเข้าหาฝั่ง หายไป

แต่ถ้าเราไปยืนในทะเล เราอาจจะล้มได้นะคะ จมน้ำได้ เจ็บได้

ใครยืนล้มลุกคลุกคลานอยู่ ก็ยืนขึ้นแบบที่น้องๆทำอยู่นะคะ ยืนเหนือคลื่น แล้วค่อยๆเดินทะแยงมุมออกมา เพราะเดินตรงๆ ทรงตัวยากค่ะ

;) :D :)
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

ka_ti

« Reply #23 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 14:51:58 PM »
พี่เหมียว..ขา^^
ใครยืนล้มลุกคลุกคลานอยู่ ก็ยืนขึ้นแบบที่น้องๆทำอยู่นะคะ ยืนเหนือคลื่น แล้วค่อยๆเดินทะแยงมุมออกมา เพราะเดินตรงๆ ทรงตัวยากค่ะ

ทิรบกวนพี่เหมียวอธิบายข้อความข้างบนทีนะค๊ะเหอะๆ เดินทะแยงมุมในความหมายว่ายังงัยค่ะ!!!พี่เหมียวเหนื่อยหน่อยนะคะ555+พูดกะคนมีรอยหยักใจสมองน๊อยยยยยเนี่ยค่ะคริ..คริ ;D ;D ;D ขอบคุณคร้า.. :-*

หวัดดีค่ะk.pook ;)
ยินดีคร้า...เข้ามาคุยกันนะคะความจริงทิก้ออยากคุยแบบธรรมะๆนะคะแต่ทิยังไม่สามารถค่ะ :D :D :Dเกรงใจอยู่เหมือนกานนนคร้าแต่ทิคุยแบบตัวเองดีก่าอ่ะคะคริคริ กะลังเก็บเกี่ยวความรู้ในบ้านอยู่ด้วยค่ะอิอิ ;)
ไว้ทิพาแม่ไปทำบุญที่ไหนจะเอามาฝากนะค่ะ :o จัดห๊ายยยยยคร้าคริ..คริ
แล้วทิก็จะทานก๋วยเตี๋ยว&ไก่ย่าง-ส้มตำเผื่อพี่pookเยอะๆเลย แต่ท่าทางต้องอ้วนอยู่คนเดียวไม่แบ่งใครแน่เลยค่ะเหอะๆ
ทิเพิ่งรู้จัก"ความเหงา"ก้อตอนที่กลับมาช่วยงานที่บ้านนี่อ่ะคะจะซี้กันอยู่แล้วค่ะ555+แปลกดีค่ะเมื่อก่อน(ตอนที่ยังไม่กลับมาอยู่ที่บ้าน)ทิไม่เคยรู้จักคำคำนี้เลยทั้งๆที่บางครั้งก้ออยู่คนเดียวที่ห้อง แต่..พอเข้ามาในบ้านพี่เหมียวแล้วความเหงาทุเลาลงไปมั่งแล้วค่ะดีใจจัง ;D ;Dช่วยทิได้ค่ะพี่pookบ้านนี้อบอุ่นดีนะค๊ะเจ้าบ้านแสนน่ารักแสนดีดีค่ะ ;)

meow

• Administrator
« Reply #24 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 23:21:01 PM »
น้องทิ จ๋า

ไม่เกี่ยวกับร่องสมองหรอกค่ะ พี่อาจจะเขียนไม่ค่อยรู้เรื่องแน่เลย อิอิ

เวลาคลื่นหรือกระแสน้ำมันซัดแรง เราจะไม่สามารถ หรือไม่ควรสู้กับมันตรงๆค่ะ อาจจะสู้ไม่ได้ ล้มลงไป หรือ หมดแรง

คลื่นพายุอารมณืต่างๆของเราก้เหมือนกัน ถ้่าพยายามสู้แบบตรงๆ คือพยายามกดมันลงไป สู้แบบชนเลยน่ะค่ะ เราอาจจะไม่ไหวนะคะ
ไปแบบทะแยงมุม พี่เปรียบเทียบคะ หมายความว่า เราเลี่ยงการชน แต่หันเดินแบบทะแยงมุมเพื่อลดแรงดันที่เข้ามาค่ะ

MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

Pook

• Full Member
« Reply #25 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 05:59:16 AM »
น้องกะทิ และคุณ kit ขอบคุณมากค่ะ สำหรับมิตรภาพที่มีให้กัน  :D

pook เองก็ไม่เคยเล่น webboard ที่ไหนมาก่อนเลย ที่นี่เป็นที่แรก แล้วยังได้เจอกัลยาณมิตรที่ดีๆอีกด้วย มหัศจรรย์มาก คิดว่าธรรมะจัดสรรเนอะ หรือไม่ชาติที่แล้วเคยทำบุญร่วมกันมาค่ะ พวกเราก็เลยได้มาเจอกันที่นี่ (เริ่มน้ำเน่าแล้ว อิอิ)

pook เองก็เพิ่งรู้จักกับธรรมะได้ประมาณ 3 ปีที่ผ่านมาค่ะ และได้ศึกษาธรรมะจากการอ่านและการฟังเยอะๆ ก็ช่วงที่มาเรียนต่อเมืองนอกนี่แหละค่ะ เพราะว่ามันว่างๆไม่รู้จะไปทำอะไรค่ะ แต่ทั้งหมดที่ได้อ่านและฟังมาก็ถือว่า "รู้จักธรรมะแต่ผิวเผินเท่านั้น" เพราะโดยส่วนตัวแล้วคิดว่า จะเข้าใจธรรมะจริงๆ ต้องปฏิบัติเท่านั้นค่ะ ถึงจะเข้าใจร้อยเปอร์เซนต์ อย่างที่พี่เหมียวเขียนอธิบายว่าให้พวกเราฟังว่า เราควรเป็นผู้ดูเฉยๆ ไม่ใช่ลงไปกระโจนน้ำโต้คลื่นไปกับมันด้วย pook ก็พอเข้าใจนะค่ะ แต่แต่....มันทำไม่ได้ค่ะ 5555 เพราะว่าไม่ได้ลงมือปฏิบัติฝึกฝนจริงๆ เคยลองฝึกเหมือนกันแต่ว่า ยากมากๆๆ (ไม่ได้เว่อร์นะค่ะ แต่ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยเจออะไรที่ยากแบบนี้มาก่อน) เพราะว่าฝึกคนเดียว ไม่มีครูหรือผู้รู้คอยชี้แนะ ปัญญาเรายังไม่มากพอค่ะ ฝึกทีว่าเนี่ยหมายถึง ฝึกสตินะค่ะ พยายามดูจิตตัวเอง ดูความรู้สึกตัวเองค่ะ แต่ว่าทำได้บ้างไม่ได้บ้าง บางทีก็กลายเป็นเพ่งมันมากเกินไป บางทีก็ไม่มีความรู้สึก รู้อีกทีก็เผลอทุกข์ไปแล้วหลายนาที พอทำไม่ได้แล้วก็หงุดหงิดๆ เฮ้ออ เลิกดีกว่า เป็นแบบนี้ไป หุหุ ไม่น่าพี่เหมียวถึงพยายามบอกให้พวกเราไปเข้าคอร์สฝึกวิปัสสนากันนะค่ะ เพราะว่ามันจะง่ายกว่ามากค่ะ

ก็เลยตั้งใจว่ากลับบ้านไปคราวนี้ต้องไปฝึกวิปัสสนาให้ได้ค่ะ ไม่มีข้ออ้างใดๆทั้งสิ้น pook ก็สมัครไปแล้ววันเดียวกับที่พี่เหมียวไปด้วย แต่ยังไม่รู้ว่าจะกลับไทยทันรึเปล่า แต่ถ้าไม่ทันก็จะเลื่อนไปวันอื่นแทนค่ะ สาธุขอให้ได้ไปฝึกจริงๆทีเถอะค่ะ

น้องกะทิ กับคุณ kit ไปฝึกวิปัสสนากันนะค่ะ (หรือว่าไปมาแล้ว ก้เล่าให้ฟังบ้างนะค่ะ) พวกเราจะได้พ้นทุกข์กันบ้างเนอะ  :D :D

kit

« Reply #26 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 12:14:38 PM »
น้อง pook คะ  (น่าจะเป็นน้องแหละ อิอิ) 
อยากไปเหมือนกันค่ะ วิปัสสนาเนี่ย  แต่ที่นี่ไม่มีคอร์สให้ไปอ่ะค่ะ
ที่จริง แนวทางปฎิบัติที่น้องpook เล่ามา ก็คล้ายๆ กันกะพี่เลยค่ะ
ฝึกคนเดียว อ่านและฟังเอา  ไม่มีใครมาสอบอารมณ์เรา ทำมาก ๆก็เครียด พาลหงุดหงิด
(อ่านและฟัง แนวทางการปฎิบัติจาก หลวงพ่อปราโมทย์ ปาโมชโช โหลดมาฟังจากเวป wimutti.net ค่ะ)

คือใช้แนวทางการดูจิตนี้มาประมาณ เกือบปีได้  แต่ก่อนก็นั่งสมาธิบ้าง แต่เหมือนเป็นการเพ่งมากกว่า
เคยไปปฎิบัติที่วัดป่า แต่ท่านไม่ได้สอนอะไร คือให้ปฎิบัติเอาเอง  ศึกษาเองจากหนังสือ

จนเมือประมาณปีที่แล้ว ที่หันมาอ่านและฟังเรื่องการดูจิต  ก็ทำบ้าง ลืมบ้าง เผลอบ้าง 
แรก ๆก็หงุดหงิดง่ายมาก  เพราะเหมือนเรารู้อารมณ์เร็ว  แต่เดิมเหมือนเป็นคนความรู้สึกช้า  ไม่ค่อยโกรธง่าย
ไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกัน ว่าไหงเป็นงั้น  แต่ตอนนี้ดีขึ้นแล้วค่ะ
แต่ก็ยังมีเผลอ ๆ ตลอด  เป็นธรรมดาของจิต ท่านว่ายังงั้น จิตเป็นอนัตตา

อย่างที่พี่เหมียวบอกแหละค่ะ  อ่านหนังสือว่าว่ายน้ำอย่างไร เป็นร้อยเป็นพันเล่ม  ก็ไม่มีทางเป็น ถ้าเราไม่กระโดดลงไปว่าย
อ่านหนังสือวิธีขับรถอย่างไร มากแค่ไหน  ก็ไม่มีทางขับรถได้ ถ้าเราไม่ได้ขึ้นไปนั่งบนรถ แล้วลองขับด้วยตัวเอง
มันเป็น skill ที่ไม่มีใครสามารถบอกให้เราเป็นได้ 
ต้องปฎิบัติ เรียนรู้และศึกษาอย่างถูกทางและถูกจริตกับเราด้วย

เพราะงั้นพวกเราก็มาเดินไปด้วยกันนะค๊า ;D
น้องทิล่ะจ๊ะ..ว่าไง เริ่มนั่งสมาธิ ฝึกสติกันเหอะน๊า;D

ka_ti

« Reply #27 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 20:21:54 PM »
เวลาคลื่นหรือกระแสน้ำมันซัดแรง เราจะไม่สามารถ หรือไม่ควรสู้กับมันตรงๆค่ะ อาจจะสู้ไม่ได้ ล้มลงไป หรือ หมดแรง
คลื่นพายุอารมณืต่างๆของเราก้เหมือนกัน ถ้่าพยายามสู้แบบตรงๆ คือพยายามกดมันลงไป สู้แบบชนเลยน่ะค่ะ เราอาจจะไม่ไหวนะคะ
ไปแบบทะแยงมุม

หวัดดีค๊าพี่เหมียว ไม่ใช่เลยค๊าไม่ใช่ ;D ;D ;Dที่พี่เหมียวอธิบายรู้เรื่องนะคะ
but ..but ..but
ทินึกไม่ออกเมื่อเปรียบเทียบกับความจริงที่เกิดขึ้นค่ะ อิอิ :D ถามต่ออีกนีสสสนะคะในความเป็นจริง อย่างเช่นถ้าเรากำลังหงุดหงิด น้อยใจอยู่อ่ะคะก้อหาอะไรทำอย่างทิจะเข้ามาในบ้านนี้แล้วอาการมันก็ทุเลาลงนะคะ อารมณ์พวกนั้นเบาลงค่ะ แบบนี้รึป่าวค่ะที่เรียกว่าเดินทะแยง คือไม่อยู่ตรงนั้นไม่จมปลักกับอารมณ์นั้นๆหรือว่ายังงัยคะพี่เหมียวการเดินทะแยงอ่าค๊ะ
ขอบคุณพี่เหมียวล่วงหน้าคร้าที่ช่วยอธิบายนะค๊า ;)ทิว่า..ถ้าทิเจอพี่เหมียวสงสัยว่าพี่เหมียวคงต้องพกยาพาราฯมาด้วยแร่ะมั๊งค๊ะ 555+ ;D ;D ;D

ka_ti

« Reply #28 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 20:46:23 PM »
เช่นกันเลยค่ะทิก็เพิ่งเล่นเป็นที่แรกเหมือนกันค่ะคริ..คริ ทิเห็นด้วยค่ะพี่pookธรรมะคงจัดสรรล่ะ ;) ทิก็เพิ่งรู้จักธรรมะมาประมาณ2-3ปีนี่เองค่ะไม่ได้เรียนแบบนะค๊ามันบังเอิญเหมือนกานนนนนค่ะ ตั้งแต่ทิกลับมาช่วยงานที่บ้านแล้วความเหงาก้อเข้ามาทักทายค่ะ ทำเอาซึ้งงงงงเลย555+ ส่วนใหญ่อาศัยฟังอ่านหนังสือธรรมะไม่ค่อยเข้าใจค่ะอ่านไปสักพักแล้วงงก้อวางหนังสือแร่ะอิอิ อย่างประโยคข้างล่างไม่กี่ประโยคทิยังต้องถามพี่เหมียวซ้ำๆเลยค่ะ กำ.... :D :D :D
เจ๋งมาเลยค่ะพี่pookทิก็สมัครไปวันเดียวกันกับพี่เหมียวพี่pookเลยค่ะเราอาจได้เจอกันนะค๊าจะรอค่ะ แต่อย่าเพิ่งบอกใครนะคะ555+เพราะทิยังไม่แนใจตัวเองเลยค่ะว่าถึงวันแล้วจะยังงัยต่อ คือทิยังไม่เคยไปปฏิบัติธรรมมาก่อน ไม่รู้ว่าวันหนึ่งๆเค้าต้องทำยังงัยกันบ้าง แล้วนี่ไปตั้ง10วัน ทิไม่แน่ใจตัวเองว่าจะอยู่ถึงรึป่าว ทิรู้สึกกลัวหลายอย่าง กลัวความมืดคือต้องอยู่คนเดียวตอนมืดรึป่าว กลัวตัวเองรู้สึกเบื่อ กลัวว่าตัวเองจะไปทำให้ใครงอลโดยไม่รู้ตัวรึป่าว กลัวว่าจะคุยกับคนอื่นๆรู้เรื่องมั๊ย กลัวพี่เหมียวพี่kitพี่pookไม่รัก อ้าว....อันนี้ไม่เกี่ยวแร่ะม๊างงงงง555+ ;D ;D ;D
สาธุ..สาธุขอให้เราเจอกัน ขอให้ทิไปด้วยเถ๊อะ....อิอิ
 :D :D :D

kit

« Reply #29 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 23:21:52 PM »
โห  น้องทิแอบไปสมัครมาแล้วเหรอเนี่ย  ..อนุโมทนาบุญล่วงหน้านะค๊า..อย่าเบี้ยวล่ะ อิอิ
อย่าเพิ่งกลัวอะไรไปล่วงหน้าสิจ๊า   ยังไม่ทันได้ไปเลย  กลัวนั่นกลัวนี่ซะแล้ว
ว่าไปแล้ว เป็นพี่ก็คงกลัวเหมือนกัน 555  ;D
ที่จริง น้องทิไม่เคยปฎิบัติที่ไหนมาก่อน แล้วมาที่แรกที่ถูกทางเนี่ย น่าจะดีนะคะ
ดีกว่าลองผิดลองถูกมาเยอะแยะแบบพี่อ่ะ  หาทางของตัวเองไม่เจอ
แล้วเราก็จะติดในการปฎิบัติครั้งแรก ที่ยากจะถอน
เอาน่า..ฮึด ๆหน่อยนะค๊า  พี่เอาใจช่วยเต็มที่น๊า
แล้วกลับมาเล่าด้วยว่าเป็นยังไงบ้าง ;D ;D
หาโอกาสดี ๆแบบนี้ยากนะคะ  ดูพี่ดิ  ไม่มีที่ไปเลยอ่ะ
ที่ใส่บาตรตอนเช้า ทำบุญทำทาน ปล่อยนกปล่อยปลา ทำบุญสารพัดอย่าง
จะหาได้ที่ไหน ถ้าไม่ใช่เมืองไทย