meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องสถานที่ปฏิบัติธรรมค่ะ  (อ่าน 2447 ครั้ง)

warasis

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะคุณเหมี่ยว...และสมาชิกบอร์ดนี้ทุกท่านค่ะ

เริ่มจากตัวรุ่งเอง ช่วงหลังมานี้งานหนักมาก และเริ่มมีความคิดว่าเราได้สะสมบาปมาเยอะเหลือเกิน และอยากได้ลองไปศึกษา ปฏิบัติธรรมดูบ้างค่ะ
อยากจะขอคำแนะนำเรื่องสถานปฏิบัติธรรมสำหรับผู้เริ่มต้น

ด้วยความที่เริ่้มแรก รุ่งอยากได้สถานที่ที่ไม่เคร่งครัดจนเกินไปนักเพื่อจะได้ให้ตัวเองเิริ่มจากจุดเริ่มต้น และเพื่อให้รู้สึกว่าไม่หนักมากเกินไป
ครั้งนี้มีความตั้งใจจริงจะลางาน เพื่อไปศึกษาธรรมมะดูบ้าง

ตัวรุ่งเองอยู่จังหวัดกาญจนบุรี แต่อยากไปที่ที่ไกลกว่าบ้านสักหน่อย และหากได้ในจังหวัดเพชรบุรีจะดีมาก เพราะมีความรู้สึกทุกครั้งที่ไปเพชรบุรี เหมือนรู้สึกตัวเองได้
พักกาย พักใจไปด้วย หรือจังหวัดอื่นก็ได้ค่ะ

ขอรบกวนสมาชิกทุกท่านแนะนำด้วยนะคะ
ขอบพระคุณมากค่ะ

meow

• Administrator
  • Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องสถานที่ปฏิบัติธรรมค่ะ
« Reply #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 13:17:30 pm »
สวัสดีค่ะ คุณ warasis

พอดีเหมียวเคยไปอยู่ที่เดียวค่ะ คือของท่าน โกเอ็นก้า ... ๑๐ วัน ก็จะเคร่งครัดเรื่องการไม่ให้พูด ๙ วัน แต่ที่อยู่สบาย นอนเดี่ยว มีแบบห้องน้ำเดี๋ยว และ ห้องน้ำรวม ค่ะ อาหารอร่อย

นอนตื่น ตี ๔ แต่ถ้าไม่ไหวในวันแรกๆ ก็ไม่มีปัญหาค่ะ .. นอน ๓ ทุ่มค่ะ มีฟังธรรมะบรรยายตอนค่ำค่ะ

อีกที่ๆรู้จักคือ ของพระอาจารย์เอกชัย เดี๋ยวจะให้น้องแอนนถามให้ค่ะ ว่าจะมีจัดอีกเมื่อไหร่ ...

การปฏิบัติถ้าจะให้ได้ผลดี กลับมาแล้วเราใจเบา ชีวิตเรามีความสุข สงบขึ้น เราต้องเลือกที่ปฏิบัติที่ สถานที่เหมาะสม เช่น ไม่ควรไปพักตามโรงแรม เพราะ สถานที่ ห้องนอน ไม่ สัปปายะค่ะ

และ ศีลเราต้องสมบูรณ์ ในช่วงปฏิบัติ เพราะ เราจะได้มีสัมมาสมาธิ

การปฏิบัติควรเน้นเรื่องการมห้เกิดปัญญา หรือ perspective ในการมองทุกคน ทุกเรื่องแบบหลายๆมุมนะคะ

ไม่ควรเป็นที่ๆ ต้องจ่ายเงิน เพราะ ธรรมะมีค่าสูงมาก คิดเป็นเงินไม่ได้ คนสอนไม่ได้รับเงิน ไม่งั้น เจตนาเขาก็จะไม่บริสุทธิ์ 100% ค่ะ

ไม่ควรมีพิธีกรรม ความเชื่อมืดบอดด้วยค่ะ
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

MiMee

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องสถานที่ปฏิบัติธรรมค่ะ
« Reply #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 10:45:30 am »
คุ้นๆว่าเคยมีคนมาลงไว้ เลยไปหาดู นำมาฝากค่า   :)

55 สถานที่ปฏิบัติกรรมฐาน (ยอดนิยม)  เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009 โดย คุณ kit ค่ะ

http://www.meowwarattada.com/board/index.php?topic=607.0

ลองดู สถานที่เบอร์ ๔๐ สำนักปฏิบัติธรรมศิริธรรม (ถ้ำชี)
เขากิ่ว ต.ไร้ส้ม อ.เมือง จ.เพชรบุรี ๗๖๐๐๐
โทร. (๐๓๒) ๔๒๘-๕๒๒
วิปัสสนาจารย์ หลวงพ่อกนฺตสิริ (กนฺตสิริ ภิกฺขุ)

แต่เดือนหน้าสนใจมั้ยคะ เผอิญตัวเองจะไปเป็นธรรมบริกร ที่ลำพูน คอร์ส ช่วงวันที่ 20 ม.ย. - 1 ก.ค. 2555 ของอาจารย์โกเอ็นก้าค่ะ ..
เผื่อมีอะไรช่วยกันได้  ไปมั้ย ไปมั้ย ..  ;D

ทีมงาน meowwarattada

• Administrator
  • Full Member
« Reply #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 09:58:08 am »
สวัสดีค่ะ คุณ Warasis

สำหรับสถานที่ของพระอาจารย์เอกชัย จะมีจัดวันที่ 2-4 มิถุนายน ที่ปากช่อง พุฒมณฑา สำหรับรอบนี้จะต้องนอนเต๊นท์เพราะห้องนอนเต็มแล้วค่ะ

จะมีอีกรอบวันที่ 20-22 กรกฎาคม จัดที่ปากช่อง พุฒมณฑา สำหรับรอบนี้ห้องยังว่างอยู่นะคะ

และจะมีจัดวันที่ 13-15 มิุถุนายน จัดที่เชียงราย วัดใหม่ศรีร่มเย็นค่ะ

อย่างไรถ้าคุณ Warasis สนใจ แจ้งได้เลยนะคะ

ขอบคุณค่ะ