meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ^-^ ,, ออมบุญ ,, ^-^ อิอิ!!!  (อ่าน 148178 ครั้ง)

ka_ti

• Hero Member
  • เกิดขึ้น ..ตั้งอยู่ ..ดับไป^.^
^-^ ,, ออมบุญ ,, ^-^ อิอิ!!!
« เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 19:51:50 PM »
สวัสดีคะพี่เหมียว^^

สมาชิกใหม่รายงานตัวอย่างเป็นทางการคร้า ;D,,Ka_Tiเองนะค๊ะคริ..คริ ;)

หลังจากวันพระที่ 2 เม.ย.ที่ต้องตื่นตี4(กระชากวิญญาณแทบตื่นมะไหวแหน่ะคะแต่ด้วยความตั้งใจและมุ่งมั่นก็ตื่นไหวค๊ะ^.^)ขับรถไปใส่บาตรที่วัดป่า ประมาณ70กิโลได้คะพอดีว่าพี่สาว(ญาติ)เค้าชวนแม่ไปใส่บาตรวัดป่ากันคะพี่เหมียวแต่ปรากฏว่าแม่เปลี่ยนใจมะไปซะงั้น!!เพราะเค้าต้องไหว้ที่บ้านด้วยค่ะทิเลยต้องขับรถไปคนเดียวแล้วแวะรับเจ๊กะหลานสาวกะลังเรียนแพทย์ปี3แร่ะค่ะไปถึงที่วันประมาณ7โมงเศษค่ะ :) :)
เจ๊พาไปกราบหลวงพ่อสนทนาธรรมมะกันพักนึงคะก็ลงมานั่งรอใส่บาตร ปรากฏว่านั่งผิดที่แต่ถูกเวลานะค่ะคริ..คริ ;Dนั่งใกล้ฆ้องอันหย่ายยยยยม๊ากค่ะใหญ่กว่าตัวทิประมาณ10เท่าได้คะ :oฮ่า..ฮ่า..ฮ่าแล้วพี่คนที่เค้ามาตีฆ้องไม่บอกกล่าวกันเลยค่ะตีไป3ครั้งครั้งแรกก็มึนแร่ะค่ะเนื่องจากอยู่ใกล้ฆ้องตัวใหญ่เสียงดังมั่กๆค่ะแล้วบวกกับคลื่นเสียงของฆ้องตัวหย่ายยย :oเล่นเอาตัวสั่นหูเหอดับชั่วขณะ555+
ประมาณ7โมง45หลวงพ่อท่านก็ลงมาเดินบิณฑบาต(เขียนมะถูกหง่ะ555)พร้อมด้วยเณรประมาณ30รูปมีเณรฟรั่งกะเณรจีนด้วยนะคะ^-^ทิเตรียมส้มกะแซนวิสไปใส่บาตรค่ะหนักอยู่เหมือนกันค่ะพี่เหมียวคือต้องถือมือเดียวแต่ยังดีที่ยืนใส่บาตรได้ค่ะ เค้าเรียกอะไรนะคะเหอะๆ อุบาสกอุบาสิกาไปกันเยอะเลยค่ะเพราะเป็นวันพระด้วยมั๊งค่ะคนจะเยอะหน่อย :) :)
คราวหน้าทิคงเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นแล้วค่ะคงไม่เอาส้มไปแล้วT_Tคือว่าตอนที่ทิใส่บาตรค่ะไม่เข้าใจตะเองเหมือนกันว่าทำไมถึงทำส้มหล่นจากมือได้ฮึ..ฮึ :'(ทั้งที่ระวังแล้วนะค๊ะ :-[)แล้วส้มมันก็กลิ้งไปค่ะพี่เหมียว ทิเผลอ..ว๊าย!!(เบา..เบา)หลวงพี่ท่านเลยบอกทิว่าไม่เป็นไร...ไม่เป็นไรนะ..แล้วท่านแอบขำด้วยค่ะเหอะๆๆ^^ ;D ;Dทิเลยหยิบลูกใหม่ใส่ให้ท่านไปลูกต่อไปเลยระวังเปงพิเศษค่ะ^.^
หลังจากใส่บาตรเสร็จแล้วไปนั่งรอไหว้พระและฟังเทศน์หลวงพ่อท่านเทศน์ฟังเข้าใจง่ายค่ะ(เย้..มะเสียเที่ยวจิงจิงค๊าพี่เหมียว ทิฟังหลวงพ่อท่านเข้าใจค่ะไม่เข้าหูซ้ายทะลุหูขวาเหมือนอย่างเคยหุ..หุ)หลวงพ่อท่านไม่ได้เทศน์ภาษาท้องถิ่นค๊ะอิ..อิ วันนี้ท่านเทศน์เกี่ยวกับธรรมะกับชีวิตประจำวันค่ะ พระท่านจะนั่งบนศาลาที่ฉันท์หันหน้าไปทางพระพุทธรูปตั้งอยู่ส่วนอุบาสกอุบาสิกาที่ไปใส่บาตรนั่งบนเสื่อที่ปูไว้ด้านล่าง..
แล้วเริ่มจากสวดมนต์ก่อนมีแม่ชีนำสวดค่ะตอนแรกเสียงสวดมนต์ไม่ดังเท่าไหร่ค่ะพระท่านเลยบอก”ดังดังหน่อย”คราวนี้เสียงสวดมนต์ดังมากขึ้นค่ะฮิ..ฮิ สวดมนต์สักพักใหญ่หลวงพ่อท่านก็เทศน์ทุกคนหลับตาก้มหน้าฟังอย่างตั้งอกตั้งใจแต่...ทิอิอิมองข้างบนค่ะเพราะมีต้นไม้เยอะเต็มไปหมดกระรอกเค้าวิ่งอยู่บนศรีษะเลยค่ะน่ารักๆทั้งนั้นเลยแต่หูก็ฟังนะคะตาก็แอบมองกระรอกน้อยวิ่งไปวิ่งมาบนหัว555+บางทีกระรอกเค้าก็ทำข้าวหล่นลงมาด้วยอ่ะคะข้าวเหนียวที่เป็นก้อนๆแล้วแห้งๆแข็งโป้กเลยค่ะเค้าวิ่งเล่นกันเลยทำข้าวหล่นใส่ผู้คนข้างล่างฮ่า..ฮ่า..ฮ่า  ;D ;D
ที่วัดมีนกยูงมาเดินอยู่ใกล้ด้วยนะค่ะพี่เหมียวตัวใหญ่และสีสวยมากค่ะเค้าไม่ได้โชว์หางให้ดูเลยอดเลยเหอะๆๆที่ทิเห็นน่าจะประมาณ3ตัวได้ค่ะแล้วก็มีเสียงนกหรือไก่อ่ะคะร้องตลอดเลยทำลายสมาธิเหมือนกันค่ะพี่เหมียว อยากให้เค้าหยุดร้องซะที!!!หุ..หุ

หลังจากที่ฟังหลวงพ่อท่านเทศน์แล้วเจ๊พาทิเข้าไปดูห้องๆนึงค่ะน่าจะเรียกได้ว่าเป็นห้องปลงสังขารได้นะคะ ก้าวเข้าไปในห้องนั่งลงกราบก่อนเลยค่ะ555+ กราบพระด้วยกราบขออนุญาตอาจารย์ใหญ่ที่นอนๆกันอยู่ทั้งหลาย...เดินกราบพระในห้องดูพระและรูปภาพองค์โน้นนี้ยังไหวค่ะมาอีกฝั่งเหอะๆๆขอยืนดูแบบscanแร่ะกันค่ะอิ..อิ ไม่fucusเลยสักกะจุดฮึ..ฮึ เจ๊เค้าบอกว่า”เข้ามาดูซิมา”พร้อมกับก้มหน้าลงไปมองที่อาจารย์ใหญ่ใกล้ๆเจ๊ชี้ด้วยนะคะนี่ๆๆมาดู-มาดู ด้วยความเกรงใจT_T :'(ทิเลยบอกเจ๊ว่า”ทิดูแล้วค่ะ”แต่ในห้องไม่มีกลิ่นเลยนะคะดีมากๆค่ะ เจ๊เดินดูรอบๆๆเคยดูแล้วก็ดูอีก เหอะๆๆ ยังดีที่เป็นตอนเช้าเลยไม่กลัวแต่รู้สึกว่าเส้นผมทิมันตั้งๆคริ..คริ ถ้ามีใครมาจ๊ะเอ๋ทิตอนนั้นนะคะพี่เหมียว ทิคิดว่าคงไม่ได้ออกมาจากห้องนั้นแหงเลยค่ะ555+อยู่เป็นอาจารย์ใหญ่ด้วยเลยอิ..อิ ;D ;D ;Dแต่ก็รู้สึกใจมันเต้นไม่ปกติค่ะเจ็บทีใจนิดๆมันแปร๊บๆขึ้นมาไม่แน่ใจค่ะว่าเป็นอาการอะไร!!! ???พอเจ๊เดินดูรอบๆๆจนพอใจแล้ว....ความจริงน่าจะดูเร็วกว่านี้ก็ดีนะค๊ะเหอะๆๆก็ออกจากห้องปลงสังขารกันด้วยความรีบเลยออกมาเฉยเลยค่ะคริ..คริเลยต้องเดินกลับไปกราบขอบคุณทุกท่านใหม่ค่ะ :'(.....อิอิ
ที่วัดร่มรื่นมากค่ะพี่เหมียวต้นไม้เยอะเพราะเป็นวัดป่ามั๊งค๊ะรู้สึกจิตใจสงบ(ชั่วคราว)555+ตั้งใจไว้ว่าจะชวนแม่กะญาติไปใส่บาตรที่วัดนี้ในวันพระบ่อยๆส่วนวันที่ไม่ใช่วันพระก็ใส่บาตรหลังบ้านค๊ะคริ...คริ^^
ทิเพิ่งเคยไปครั้งแรกค่ะรู้สึกชอบที่นี่มากขอบคุณเจ๊ที่แนะนำขอบคุณแม่ที่อนุญาติให้ขับรถไปขอบคุณธรรมะและสิ่งดีดีที่เป็นพลังให้สามารถตื่นไหวเหอะๆๆยากม๊ากกกกกกกกค่ะคริ..คริ ทิเอาหนังสือพื่เหมียว”เปลี่ยนความคิด ชีวิตเปลี่ยน”ยกให้เจ๊ไปแล้วค่ะ ;) ตกลงว่าทิจะลงยังงัยดีค๊ะเนี่ยลงมะถูกเลยเหอะๆๆ  :-[งั้นบอกรักพี่เหมียวเลยแร่ะกานนนคร้าอิอิ...รักพี่เหมียวนะคะและสวัสดีเพื่อนๆในบ้านที่แสนอุบอุ่นนี้อย่างเป็นทางการด้วยคร้า......^.^
 ;D ;D ;D

ที่สุดของคนคือ.. การเป็นคนธรรมดาที่มีความสุข  *_^

^-^ UnConDitioNal LovE ^-^

kit

• บุคคลทั่วไป
Re: ^-^ ,, ออมบุญ ,, ^-^ อิอิ!!!
« Reply #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 13:12:20 PM »
ไปวัดไหน จังหวัดอะไรคะนั่น ;D

ka_ti

• เกิดขึ้น ..ตั้งอยู่ ..ดับไป^.^
Re: ^-^ ,, ออมบุญ ,, ^-^ อิอิ!!!
« Reply #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 13:46:18 PM »
สวัสดี&ยินดีที่ได้รู้จักค๊ะ K.kit ;D

ทิพยายามไปใส่บาตรที่วัดป่าทุกวันพระค่ะอยู่ที่กาฬสินธุ์ ชื่อวัดปัจฉิมวาสคร้า  :)

(ไม่ค่อยแน่ใจนะคร๊า..อิอิ :-[ วันพระหน้าเดี๋ยวทิดูใหม่อีกทีค่ะ)

;D ;D ;D
ที่สุดของคนคือ.. การเป็นคนธรรมดาที่มีความสุข  *_^

kit

« Reply #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 14:14:52 PM »
สวัสดีค่ะ น้องกะทิ
ไม่เคยไปอ่ะค่ะ  จังหวัดกาฬสินธ์ โทษทีคะ อิอิ
แต่เคยไปวัดป่าทางภาคอีสาน หลายวัดอยู่ค่ะ
ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ 
ไปแล้วก็มาเล่าสู่กันฟังอีกนะคะ
ตอนนี้พี่อยู่ไกลบ้านคะ  ไม่มีโอกาสได้ไป
มาขออนุโมทนาบุญเอาแถวนี้แหละคะ  อิอิ  ;D ;D

meow

• Administrator
« Reply #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 22:10:27 PM »
น้องทิ ขา อนุโมทนาบุญนะคะ วันหลังคงได้มีโอกาสไปทำบุญอย่างทิบ้างนะคะ

เล่าเรื่องได้น่ารักและสนุกมากค่ะ  ;) ;)

วันหลังหาที่นั่งห่างๆฆ้องหรือระฆังนะคะ เดี๋ยวหูบอดอ่ะค่ะ

ภาคอีสาน มีพระอริยสงฆ์ เยอะมากค่ะ สายพระป่านี่ เจ๋งสุดนะคะ พี่ว่า ไปหาหนังสือ ท่านอาจาย์มั่น อ่านนะคะ สุดยอดค่ะ

สายที่พี่ไปนี่เหมือนทางสายพระป่าค่ะ

ทิ เป็นไงบ้างช่วงนี้
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

ka_ti

« Reply #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 19:08:53 PM »
ขอบคุณพี่เหมียวค๊ะ ;)
ช่วงที่ผ่านมาหนูเจอฝนคะแต่ตอนนี้ฟ้าใสแร่ะคริ..คริ ;D

เมื่อตอนบ่ายทิออกไปซื้อเตี๋ยวมาคะพี่ทราบป่าวว่าทิลืมรัยคะ :-[ ทิลืมตังค์ค๊ะอิอิ :o พี่คนขายเค้าเลยบอกว่าให้เอาไปก่อน..เอาไปก่อน ไว้มาจ่ายทีหลังก็ได้555+ ทิเกือบเนียลลลลแกล้งลืมไปจ่ายตังค์..เพราะทิแอบหงุดหงิดนีสสสสสทิบอกเค้าว่าไม่ใส่กระเทียมเจียมแต่เห็นมีในถุงนี่คะเซ็งเป็ดเลยค่ะเหอะๆๆ...ป่าวหรอกค่ะพี่เหมียวก้อทิกลับถึงบ้านก็รีบกลับไปจ่ายพี่เค้าเลยค่ะ แต่เดินหากุญแจพักนึงไม่รู้กุญแจมันหายไปไหนอ่ะคะ ???เดินไปดูที่รถปรากฏว่า..เสียบอยู่ที่รถซะงั้น!!! ไม่รู้ใครเอาไปเสียบไว้นะคะพี่เหมียว....ท่าทางจะเป็นคนที่ไปซื้อเตี๋ยวมาตะกี้ค่ะ555+ คือ..ทิกลัวว่าจะลืมจริงๆอ่ะคะเลยต้องรีบเอาไปจ่ายเค้าอิอิ แต่วันนี้แดดแรงม๊ากกกกกค่ะโบ๊ะครีมกันแดด,,ใส่เสื้อกันแดด,,แถมร่มอีกคงไม่มากไปสำหรับแดดเมืองไทย555+ 
คนอารายยยความจำสั้นไม่พอยังขี้ลืมอีกตะหาก กำ... ;D ;D ;D
ที่แม่งอลหนูก็เพราะความขี้ลืมของทิเนี่ยแหล่ะคะพี่เหมียว...สมควรแร่ะ555+

:) :)เมื่อหัวค่ำแอบเห็นพี่เหมียวออนแว๊ปๆๆค่ะ ;) ;)

ka_ti

« Reply #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 19:39:34 PM »
 :Dหวัดดีค๊า..พี่kit^^

ไม่ต้องห่วงนะค๊ะถ้าพี่เหมียวสรุปได้แล้วว่าจะไปที่ไหนกัน...ทิจะทำเผื่อพี่kitด้วยนะค๊า วงเล็บ"ถ้าแม่ให้ไป"คริ..คริ

ความจริงทิจะมาเล่าที่ทิไปวัดป่า(ที่เดิมค๊ะ)วันพระที่23เม.ย.แต่ตอนนี้ตัวขี้เกียจมันครอบงำทิอยู่555+คือ..ไม่เหมือนคราวที่ไปมาครั้งที่แล้วคะ ไว้ทิจะมาเล่าให้ฟังนะคร้า อิอิ

แอบถามได้ป๊ะคะว่า
พี่kitอยู่ที่เมืองไทยป่าวค่ะ แล้วเกิดอาการเหงาบ้างมั๊ยคะ ??? ???
ทิอยู่ที่บ้านรู้สึกเหงามั่กๆคะแต่เมื่อก่อนที่ยังไม่กลับมาอยู่ที่บ้านไม่เคยเหงาเลยคะคริ..คริ แต่ตอนนี้รู้สึกดีขึ้นหน่อยแร่ะคะเข้ามาในบ้านพี่เหมียวช่วยได้จริงๆค่ะพี่kitแวะมาคุยกะทิบ่อยๆนะคร้า...อิอิ ;D ;D ;D

kit

« Reply #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 21:14:03 PM »
หวัดดีค๊า น้องทิ
ไว้มาตอบต่อนะคะ 
หมดเวลาพอดี  อิอิ

MemE

• Sr. Member
  • ให้จบด้วยการเจ็บ ดีกว่าเจ็บไม่รู้จบ :]
    • MSN Messenger - mamako_@hotmail.com
« Reply #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 21:48:44 PM »
สวัสดีค่ะ

น้องทิน่ารักจัง

ดีใจที่วันนี้ฟ้าของน้องทิใสแล้วนะคะ :]

;D :-* ;D
จะลื่นล้มสักกี่ครั้ง จะผิดหวังอีกกี่หน แต่ก็.........

จะตั้งใจเดินบนทางนี้ให้ดีที่สุด เพื่อให้ได้พบความสุขที่แท้จริง

kit

« Reply #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2009, 11:32:16 AM »
ขอบคุณคร๊า...น้องทิ ที่จะทำบุญเผื่อ  แล้วพี่จะมาอนุโมทนาบุญบ่อย ๆ อิอิ

พี่อยู่ฝั่งตรงข้ามกับเมืองไทยอ่ะคะ  ตอนนี้ก็ไม่เหงาเท่าไหร่
เพราะเป็นคนชอบอยู่คนเดียวค่ะ อิอิ
มีอะไรให้ทำตั้งมากมาย เลยไม่มีเวลามานั่งเหงา

น้องทิอยู่เมืองไทย มีวัดป่าอยู่ใกล้บ้าน ก็หาโอกาสไปบ่อย ๆนะคะ
จะได้ไม่เหงา อิอิ หรือถ้ามีโอกาสก็ไปทำสมาธิ วิปัสสนา จะได้มีสติ ไม่ความจำสั้นค่ะ
แต่ว่าไปแล้ว พี่ก็เป็นเหมือนกัน  ความจำสั้น แต่รักฉันยาว 555
 ;D ;D ;D

milk

• Full Member
    • MSN Messenger - milk_9091@hotmail.com
« Reply #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2009, 12:32:17 PM »
ไม่เหมือน milk นะคะ

"ความรักสั้น  แต่ความจำฉันยาว"

ขำขำ ค่ะ  :D :D :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2009, 15:10:53 PM โดย milk »
So Yesterday !

moo

« Reply #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2009, 15:05:33 PM »

อิกอิก..พวกลืมช้า เหมือนกันเลยยยคร้า     :o

ka_ti

« Reply #12 เมื่อ: เมษายน 29, 2009, 22:55:54 PM »
พี่เหมียวค๊า

อย่านอนดึกๆๆมากนะค๊ะทิเป็นห่วงคร้า

เพื่อนๆๆที่กำลังออนตอนนี้ด้วยค่ะ...

ทิขอตัวไปสวดมนต์แร่ะค่ะง่วงมากมาย :-[

ฝันดีค๊าเพื่อนๆ... ;D ;D

ka_ti

« Reply #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 19:30:30 PM »
สวัสดีค่ะ

น้องทิน่ารักจัง

ดีใจที่วันนี้ฟ้าของน้องทิใสแล้วนะคะ :]

;D :-* ;D

หวัดดีคร้าMemE^^
ขอบคุณนะค่ะที่ชม... :-[ :-[ :-[
ทิก็ไม่รู้ว่าวันไหนฝนจะตกอีกนะคะแต่เตรียมพร้อมรับสถานะการณ์ค๊ะคริ..คริ

ka_ti

« Reply #14 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 19:40:55 PM »

ไม่เหมือน milk นะคะ

"ความรักสั้น  แต่ความจำฉันยาว"

ขำขำ ค่ะ  :D :D :D :D :D

หวัดดีคร้า...milk^^ ก้อยังดีนะค่ะที่ความรักเข้ามาทักทายอิ..อิ ;D
เพิ่มสีสันให้กะชีวิต ;) จะได้ไม่เหงางัยค๊า555+
ตั้งแต่เข้ามาในบ้านนี้บ่อยๆๆช่วยได้จิงค่ะไม่เหงาเลยเหอะๆ^-^