meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านหลังนี้มีอะไรดีนะ อดใจไม่ได้ต้องแวะเข้ามาทั้งเช้าและเย็นเลย  (อ่าน 186742 ครั้ง)

Daeng

• Hero Member
ละครชีวิต ตอนต่อไปค่ะยังมีต่อ
   ได้รับตำแหน่งใหม่โดยไม่รู้ตัวมาเกือบปี เพิ่งรู้ตัวเมื่อ7วันก่อน เอง ยิ่งใหญ่มากค่ะ เมียหลวง ดีใจจนน้ำตาทะลักออกมาเลย มิน่าล่ะ ตอนป่วยเป็นอัมพฤก ที่ รพ. โมโหใส่เรา ไล่กลับบ้านทุกเสาร์อาทิตย์ ที่ไหนได้นัดเมียน้อยมาอยู่ด้วย
  มีตอน2 ค่ะ ติดตามเป็นประสพการณ์นะคะ

meow

• Administrator
อ่านหมดครบเรื่องนิทานของคุณแดงแล้วค่ะ เป็นกำลังใจให้เสมอนะคะ

คุณแดง ระวังรักษา กาย และ ใจ นะคะ ... ไม่มีใครคนไหนคุ้มค่าให้เราป่วยกายใจนะคะ ...

เราทุกคนเกิดมาคนเดียวตายคนเดียว ... เอาใครเอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่ memory ...

... เหนื่อยใจแทน ... เหนื่อยใจแทนตัวเองและผู้คนทั้งหลาย นะคะ

พวกเราเกิดมาแล้ว เกิดมาอีก เกิดมาก็ต้องพบปัญหาต่างๆ ความทุกข์ต่างๆ แล้วเราก็เจ็บ แก่ ตาย ... เกิดใหม่อีก เจออีก ...

น่าเบื่อหน่ายนะคะ ... เห็นมากๆแล้ว ก็ทำให้มีพลังในการเดินต่อไป จนไม่ต้องเกิดแล้วค่ะ
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

CC

• Full Member
พี่แดงพระเอกของหนูก็สุดยอดไม่แพ้กัน...เรามาชนแก้วกันมั้ยยบ...ของหนูมีหลายชาก หลายเรื่องราว..เล่าไม่ถูก..ที่แน่ๆมันเหนื่อย..แต่เข้ามาที่บ้านหลังนี้ พักหายเหนื่อยชั่วคราว แถมมีพลัง....

Daeng

ขอบคุณมากค่ะ ทุกกำลังใจ
ตอนที่รู้ มันทำใจยากมาก แต่เพราะเราเคยอนุญาตให้เขาเที่ยวได้ แต่อย่าเอาปัญหาเข้าบ้าน  ตอนหลังเขาขอมีเมียอีกคน ก็ต้องยอม เพราะเราไม่สามารถดูแลเขาได้ทุกที่ ห่วงลูกมากว่า แต่ขอให้เอามาให้เราดูตัวก่อน คบกันอยู่เกือบ 10เดือนเพิ่งรู้เมื่อต้นเดือน ตุลาคม เขาทำผิดคำพูดว่าให้เราดูตัวก่อนเขาปิดเงียบจนเราแอบได้ยินโทรศัพท์ถึงรู้ ทะเราะกันหนักมาก แต่เขาสู้ไม่ได้ข้างซ้ายยังไม่มีแรง พี่พยายามเก็บหลักฐานทุกอย่าง ในโทศัพท์  รูป เอาไว้เผื่อมีการฟ้องหย่า คือถ้าพี่โวย การงานเขาก็พังเลย เพราะอีก2เดือนจะมีการเลื่อนตำแหน่ง ที่ผ่านมาเขาไม่ทำอะไรเลย ไลน์คุยกับเมียน้อยทั้งวัน ไม่ออกกำลังบอกเขาก็ทะเราะกันจนที่ทำงานเตือนมาว่าบุคคลิกไม่ดีจะหมดโอกาสขึ้น เขาถึงยอมให้พี่กายภาพให้เขา ตอนนี้ดีขึ้นเยอะ วิ่งได้ ขึ้นบรรไดคล่องมาก ถ้า3เดือนก่อนเขาฟังเราป่านนี้หายเกือบปกติแล้ว พร้อมทั้งยอมรับเมียน้อย เขาหลงมาก ยอมเขาทุกอย่าง เพื่ออนาคตลูก เมื่อถึงเวลา เรา 3 คนแม่ลูกจะไปจากเขา  รอเวลาเท่านั้น

meow

คุณแดงนี่อึดมากเลยนะคะ ความอดทนเป็นเลิศ ...

ขอให้พบกับความสุขสงบที่แท้จริงเร็วๆนะคะ เป็นกำลังใจให้เสมอค่ะ
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

Daeng

ขอบคุณ กำลังใจจากคุณเหมียวและทุกคนค่ะ
  ภาระของพี่ยังมีอีกมาก ลูกยังหาที่เรียนไม่ได้ สามีเอาปัญหาความเครียดจากงานเข้าบ้านทุกเสาร์อาทิตย์ (วันทำงานอยู่กับเมียน้อยย้ายที่พักไปเรื่อยๆกลัวที่ทำงานจับได้ อ้อลืมบอก เขามีว่าที่เมียน้อยอีกคนคือเลขาของเขาทีแรกจะเอาคนนี้สมมุติชื่อ เอ แต่ตอนหลังมาเจอคนสมมุติชื่อ บี (มี2คนเดี๋ยวอ่านแล้วจะงง) บี เป็นคนที่เขาอยู่ด้วยกันมาเกือบปี เอ มารู้เรื่องทีหลังเลยหึง อารวาดสามีพี่ แย่งโทรศัพท์ไปอ่านไลน์ ซึ่งก็คุยกันอย่างหวานแหวว เขาแย่งคืนไม่ได้เพราะข้างซ้ายยังไม่แข็งแรง โทรเรียกพี่ไปจัดการอยู่คนละจังหวัด เราก็รักหรือโง่ ไม่รู้ก็ตามไปจัดการให้ จนลูกโมโหว่า ทำไปทำไม เขาก่อก็ให้เขาแก้เอง (ตอนหลังถึงรู้ว่าเราโง่เอง) 
    ตอนนี้เขาแข็งแรงขึ้นมาก เพราะพี่พาเขาออกกำลังกายเกือบปกติหมอก็บอกว่าได้เทรนเนอร์ดีมาก แล้วเขาก็กลับมาทำร้ายร่างกายพี่จนเขียวช้ำ ปวดไปหมดทั้งตัวแขนยกแทบไม่ขึ้น เพราะไปรู้ว่าเขาซื้อของขวัญวันเกิดราคาแพงให้เมียน้อย เดี๋ยวนี้อารมณ์เสียง่ายมาก ต้องอยู่ให้ห่างๆ เพราะหลงเมียน้อยมาก
        ขอให้ปัญหาชีวิตของพี่เป็นตัวอย่าง บทเรียน สำหรับผู้้ที่มีชีวิตคู่ ระวังเมื่อเจอปัญหา และจงผ่านมันไปให้ได้  พี่ก็ไม่รู้ว่าจะเจอกับอะไรอีกต่อไป แล้วจะมาเล่าให้ฟังอีก ขอบคุณกำลังใจทุกท่านค่ะ 

meow

กรรม กรรม กรรมยังไม่หมดมั้งคะ เลยจบไม่ได้

เหมียวว่า เราใช้กรรม แต่การใช้กรรมก็ต้องใช้ปัญญาไปด้วยนะคะ เมตตา ก็ต้องคู่กับปัญญา ไม่งั้นเราก็ลำบากมากไป ...

คุณแดงอดทนมากนะคะ ... บางที เชื่อลูกๆบ้างก็ดีนะคะ เพราะ ลูกอาจจะเห็นสิ่งที่เราไม่เห็นก็ได้ค่ะ ...

Daeng

ขอบคุณ คุณเหมียวมากค่ะ
  ตอนนี้คิดว่าดีขึ้นในระดับหนึ่ง คือปล่อยวาง แล้วให้อภัย เลิกทะเราะ ทำตัวปกติ ทำหน้าที่ที่ควรทำเหมือนเดิม  ความเครียดลดลงมาก  เบาสบายขึ้น ในบ้านสงบลง เจอปัญหา รับมาแล้วทิ้งเลย เขาเย็น เราเย็น ในบ้านสงบ ส่วนเรื่องนอกบ้านเป็นเรื่องที่เขาต้องจัดการเองไม่ไปยุ่งเกี่ยวกัน เขา2คนกำลังเครียดเพราะสามีพี่ต้องย้ายไปที่อืื่น ก็วางแผนกันไปว่าจะทำยังไงต่อไป

Puppy

• Jr. Member
  • **
อ่านเรื่องของพี่แดง โอ้ เรื่องจริงยิ่งกว่านิยายค่ะ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

เพิ่งกลับมาจากธรรมกาญจนา course 10 วัน ไปทบทวนและมาขอบคุณพี่เหมียวอีกครั้ง ที่เป็นแรงบันดาลใจ ให้พบธรรมะที่แท้จริง

ขอบคุณค่ะ

meow

อนุโมทนาบุญนะคะ Puppy
ขอบคุณธรรมะค่ะ ...

ดีจังค่ะ ได้ไปทบทวน .... พี่ก็กำลังจะไปอีกรอบค่ะ ...

ใช่ค่ะ เรื่องของคุณแดงยิ่งกว่านิยายจริงๆ ...

เป็นกำลังใจให้เสมอนะคะ

Daeng

ขอบคุณ คุณเหมียว และ คุณ Puppy ค่ะ ที่เป็นกำลังใจให้
   ตอนนี้สามีพี่ย้ายไปอยู่อุบล ให้เมียน้อยลาออกจากงานแล้วตามไปอยู่ด้วยกัน ไประชุม กทม. ก็ให้ติดตามไปด้วย เรียกว่าทำหน้าที่แทนพี่อย่างสมบูลย์ ตอนนี้ก็ไม่ค่อยได้เจอกันเพราะมันไกลกันมาก ก็สบายไปสำหรับพี่ ไม่ต้องมีภาระหนักแล้ว ดูแลบ้านกับลูก แค่นั้น 

meow

letting go ยากเสมอค่ะ ...

อยู่อย่างไรก็ตาม กับใครก็ตาม ขอให้คุณแดงมีความสุขสงบใจนะคะ

ลูก สำคัญเหนือื่นใด เด็กๆ สบายใจ เพราะ แม่มีความสุข ก็ดีนะคะ

เป็นกำลังใจให้เสมอนะคะ

namo

• huG one size fits all...no one minds if you return
ได้เจอพี่แดงข้างนอกบ้าง...ดีใจทุกครั้งที่เห็นพี่ยังยิ้มได้ในวันที่โลกไม่ค่อยสดใส...
.และดีใจที่สุดที่พี่แดงมีที่นี่เป็นขุมกำลังใจที่ดีที่สุดเพราะเป็นกำลังใจที่มาจากเมตตาบริสุทธิ์ ที่มั่นใจได้ว่าจะช่วยให้พี่แดงเดินทางได้อย่างถูกต้องและสงบเย็น.... โชคดีจังที่ได้รู้จักพี่แดงสุดแกร่ง
ชี วิ ต นี้..น้ อ ย นั ก

Daeng

ไม่ได้เข้ามานาน ขอบคุณ คุณเหมียว น้องนะโม ค่ะ
ตอนนี้ แฟนพี่ลาออกแล้ว กินๆนอนๆ ไม่ทำอะไร เล่นไลน์เป็นอาชีพ ไปๆมาๆ 2บ้าน ขอบอกว่าอยู่ยากมาก กับคนที่ไม่เคยอยู่ด้วยกันเลยตลอดการแต่งงาน อยู่ทางนั้นก็นอนเฝ้าห้อง คุณภรรยาเขาก็ไปทำงานอดมื้อกินมื้อ ไม่มีคนหาข้าวให้กิน กลับมาเราเลี้ยงดีกินอิ่มทุกมื้อ พาเดินออกกำลังให้แขนขาใช้งานได้ดีขึ้น แข็งแรงแล้วก็กลับไปดูแลทางนั้น ใกล้ถึงตอนอวสารแล้ว สงสารลูกมาก ที่ต้องมารับรู้เหตุการณ์ไม่จบไม่สิ้ิน

Nongkorn

• Newbie
  • *
หวัดดีค่ะพี่แดง 
หนูเป็นสมาชิกบ้านหลังนี้มาได้สัก2ปี ได้แต่อ่านเรื่องราวของพี่ๆนะคะ
อ่านแล้วทำให้มีกำลังใจมากๆค่ะ 
หนูเองก็มีปัญหาครอบครัวมากมาย  จนทุกวันนี้ก็ยังคงมีความทุกข์ใจหลงเหลืออยู่แต่ พยายามทำใจให้มีความสุขในทุกๆวัน
เริ่มแรกหนูกับสามีคบกันมา7ปี ช่วงที่เป็นแฟนกันก็ทะเลากันบ่อย เค้าเวลาทะเลาะกันก็มักไปหาเพื่อนคุยทางแชท แก้เหงา
สุดท้ายก็ลงเอยที่มีอะไรกัน  ในช่วงแรกเราไม่รู้ มารู้ทีหลังก็จะเลิก เค้าก็สาบานสารพัดว่าจะไม่ทำอย่างนี้อีก ก็คบกันไป
จน7ปีก็แต่งงาน แต่งงานกันได้แค่2ปีกว่า มีลูก2คน แต่เริ่มมีปัญหาระหองระแหงตั้งแต่ลูกคนโตได้1ขวบ
ใน1ขวบปีแรก ของลูกนั้น สามีดูแลดีมาก  เริ่มสร้างเนื้อสร้างตัว อ้อลืมบอกไปค่ะ ตอนที่คบกันบ้านสามีจนมาก อยู่ในสภาพแวดล้อม
ที่ไม่ดี เงินเดือนก็ไม่สูง แต่เรารักไม่เคยมองเรื่องพวกนี้เลย แต่พอมีลูก1คน หน้าที่การงานสามีเริ่มดีขึ้นตามลำดับ
เปลี่ยนเป็นคนละคนค่ะ  อยากมีบ้าน รถ เริ่มดูถูกเรา  ว่าเราดักดาน ทำงานย่ำอยู่กับที่ ทำไมไม่หาอะไรทำเสริม
บ้างก็ว่า ทำงานมีเงินเดือน ทำไมไม่ผ่อนรถ ไว้คอยรับส่งลูก เค้าจะได้ทำงานเต็มที ไม่ต้องคอยมารับส่งลูกให้  เด่วก้บอกให้ช่วยจ่าย
ค่าใช้จ่ายโน่นนี่ ทั้งๆ ที่ก่อนหน้าที่จะมีลูก พูดสารพัดว่าเราช่วยดูแลเค้าและครอบครัว ทำให้มีวันนี้ เริ่มมีอนาคต
เค้าจะดูแลเรา  หลังๆ เริ่มมีแชท ไลน์ คุยกับผู้หญิง หนูแอบอ่านไลน์เจอคะ นัดแนะกัน ไปโน่นนี่ และ ลงเอยด้วยเรื่องบนเตียง
ทั้งๆ ที่เราท้องแก่ แต่ตอนนั้นบอกตรงๆ ไม่มีความรู้สึกอะไรหลงเหลืออีกแล้ว
เริ่มเยิ่นเย้อ.... สรุปปลายทางมาถึงตอนนี้หย่าร้างค่ะ แบ่งลูกไปคนละคน คนโตอยู่กับพ่อ คนเล็กอยู่กับหนู  แต่หนูยังไปรับคนโตมาอยู่
ด้วยในช่วงวันหยุด (บางสัปดาห์ เพราะทางนั้นไม่ค่อยให้ลูกมา) แต่ตอนนี้เค้าเอาผู้หญิงคนใหม่มาอยู่บ้านแล้วค่ะ หนูเครียดมาก เป็นห่วงลูก ไม่รู้เค้าจะรักลูกเราเหมา เค้าจะเป็นคนดีไหม คนเล็กสามีก็ไม่เคยถามถึง ไม่เคยดูแลใดๆ ทั้งสิ้น หนูดูแลรับผิดชอบทุกอย่างค่ะ  ใหม่ๆ เครียดมากจนร่างกายนทรุดโทรม ไม่สบายเป็นหลายโรค ปีนี้สุขภาพดีขึ้นมาก  คิดแล้วก็คับแค้นใจอย่างบอกไม่ถูก  ชีวิตทุกข์ทรมนค่ะ ก็พยายามใช้ธรรมะเข้าช่วย แต่ก็ดีขึ้นเพียงระดับนึง  ไม่เคยคิดถึงอดีสามีเลย แต่ห่วงลูกว่าแม่ใหม่เค้าจะรักเค้า ดีกับเค้าไหม แล้วถ้าเค้ามีลูกกับครอบครัวใหม่ ลูกเราจะเป็นยังไงค่ะ  ทำไงถึงจะดับทุกขในในออกไปได้สักทีค่ะ