meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่ค่ะ  (อ่าน 2488 ครั้ง)

MCHH

• บุคคลทั่วไป
น้องใหม่ค่ะ
« เมื่อ: เมษายน 13, 2014, 01:33:39 AM »
ฝากตัวด้วยน่ะค่ะ รู้จักพี่เหมียวเพราะดูรายการเจาะใจย้อนหลัง ตอนสมการความรักรู้สึกปะทับใจและชีวิตก็เพิ่งผ่านเรื่องราวแบบนั้นมา พอพี่สอนเรื่องธรรมะเลยรู้สึกดีและอยากจะพัฒนาจนถึงขั้นนั้นบ้างค่ะ ( ตอนนี้ผ่านช่วงที่เราทราบว่าสามีมีคนอื่นและเคลียร์ทุกอย่างไปแต่ที่ทำให้ทุกข์ใจคือเค้ายังทำงานอยู่ที่เดียวกัน ทำให้เราระแวงบางครั้งเราเก็บอาการได้เพราะรู้ว่ามันดูแย่ถ้าเราระแวงมากไป อยากให้พี่แนะนำว่าควรทำยังไงกับปัญหานี้ค่ะ)

meow

• Administrator
  • Hero Member
Re: น้องใหม่ค่ะ
« Reply #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 10:19:48 AM »
สวัสดีค่ะ

แหม! เรื่องนี้ยากที่จะบอกว่าควรทำอะไรนะคะ เพราะ ทุกอย่างอยู่ที่น้องเอง ว่าตรงไหน ที่ยืนอยู่แล้ว มีความสุขค่ะ
ที่แน่ๆ การที่ยืนอยู่ตรงกลาง นั้น ทุกข์นะคะ พี่ยืนตรงนั้นมาแล้ว พูดได้ค่ะ
การที่เราเห็น หรือ รับรู่ ก็จะทำให้จิตตก เป็นธรรมดานะคะ มองแง่บวก เจอแบบนี้ ก็จะทำให้เราแข็งแรงขึ้น และพยาบามหาทางออกมากขึ้นค่ะ พี่ยอกได้อย่างเดียวว่า ธรรมะ ช่วยเราได้ แต่ต้องไปปฏิบัตินะคะ ไปฝึกใจ ไปเรียนรู้ธรรมชาติ อย่างที่มันเป็น เรียนรู้ในระดับประสบการณ์โดยตรง ช่วยได้แน่ๆ ค่ะ

ขอให้กำลังใจน้อง ให้ผ่านช่วงนี้ไปได้อย่างสวยงามนะคะ
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

MCHH

« Reply #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 08:32:44 AM »
 :)

MCHH

« Reply #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 08:40:14 AM »
ขอบคุณน่ะค่ะ มีคำถามอยากถามพี่เหมียวว่าเวลาเราคิดบวกมองโลกให้เป็นธรรมะแล้ว เช่นสามีหรือในการทำงานมีคนมาเอาเปรียบเห็นแก่ตัว ถ้าเรามองในแงว่าใครทำอย่างไรก็จะได้อย่างนั้น วันนี้เราทำดีสักวันต้องได้ดี แต่ในโลกของความจริงคนอืนจะมองเราว่าแปลกไหมทำไมเจอคนแบบนี้แล้วยังยอมถูกเอาเปรียบ บางครั้งก้สับสนค่ะ

meow

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 21:13:33 PM »
ธรรมะ สอนให้เรามีปัญญา ค่ะ ไม่ใช่ยอม ... คนส่วนมากมองแบบน้องเลยค่ะ ...
ธรรมะสอนให้เรามีเมตตา พร้อมปัญญา ไม่งั้นก็จะถูกเอาเปรียบจนเราทุกข์ หรือ เสียหายจนเกินควร

การที่เราถูกเบียดเบียน เอาเปรียบ เราเมตตาคนที่เอาเปรียบเรา และใช้ปัญญา ในการแก้ไขปัญหานะคะ อย่าไปโกรธเค้าให้ใจเราตก ให้อภัยเมตตา ใจสบายปัญญาเกิด ว่าเราจะทำอย่างไรดี ...

ไปปฏิบัตินะคะ เพราะ ปัญญา นี้เกิดจากการฝึกโดยตรงเลยค่ะ ... แค่อ่าน หรืิอ คิด ยังช่วยเราไม่ได้ถึงที่สุดนะคะ

MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข