meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากไปปฏิบัติธรรมค่ะ  (อ่าน 8517 ครั้ง)

atom

• Jr. Member
  • **
อยากไปปฏิบัติธรรมค่ะ
« เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 10:04:35 AM »
อยากไปปฏิบัติธรรมของท่านอ.โกเอ็นก้า แต่ไม่สามารถลางานได้หลายวัน ก็เลยหาช่วงอบรมที่ไม่ต้องลางานเยอะ
ไปเจอวันที่ 8-19 เมษายนค่ะ จะได้ลางานแค่สี่วัน
 แต่ๆๆๆ โทรไปทุกที่แล้ว เต็มทุกที่เลย เสียดายจังค่ะ
คงไม่มีบุญได้ไปแล้ว ในช่วงปีนี้ คงต้องรอช่วงสงกรานต์ปีหน้า  :-[

meow

• Administrator
  • Hero Member
Re: อยากไปปฏิบัติธรรมค่ะ
« Reply #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2015, 21:20:14 PM »
ต้องสมัครล่วงหน้านานมากค่ะ ช่วงวันหยุดยาวเนี่ยค่ะ

ช่วงปีใหม่ละคะ ปลายปีนี้ ... ถ้าพอจัดเวลาได้ รีบสมัครไปเลยนะคะ

หรือ โทรไปตามศูนย์ แล้วถามว่า มี wait list เยอะไหม เพราะ ส่วนมากใกล้ๆวันจะมีคนยกเลิกเสมอค่ะ

ลองดูนะคะ

หรือไม่ก็โทรไปที่ ศูนย์กรุงเทพ คุยกับ คุณแหม่ม บอกว่าพี่เหมียว ให้โทรหา รบกวนแหม่ม ดูว่าพอมีโิอกาสที่ศูนย์ไหนบ้างไหมนะคะ

หลายปีมานี่ คิวจะยาวมากเลยค่ะ

ขอให้ได้ไปปฏิบัติเร็วๆนะคะ
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

Kotchawan

• Newbie
  • *
« Reply #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 12:55:24 PM »
สวสดีค่ะพี่ เหมียว

Kotchawan

• Newbie
  • *
« Reply #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 13:13:24 PM »
หนูได้อ่านประสบการณีของพี่เมียวแล้ว เกิดอยากไปปฏฺิบัติธรรมบ้าง แต่ยังหาโอกาสไม่ได้ ปัจจุบันหนูอยู๋ เยอรมันค่ะ หนู)ประทับใจในผลงานของพี่เหมียวมาก
หนูหาสถานที่ ที่เยอรมันเจอแล้ว แต่โอกาส ยังไม่มี

ขอบคุณพี่เหมียวมากค่ะ

meow

« Reply #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 10:54:53 AM »
ที่ Germany มี 1 ศูนย์ และ อีก 3 non-centers ค่ะ

ลองเข้าไปดูรายละเอียดที่ www.dhamma.org นะคะ

จัดเวลาให้ตัวเองนะคะ ไม่มีอะไรสำคัญมากเท่ากับการหาเวลาให้ตัวเราเองในการฝึกปฏิบัติธรรมค่ะ มันยากมากที่จะหาเวลา แต่พี่เชื่อว่าทำได้นะคะ

พี่มีเพื่อนคนหนึ่ง เป็นผู้กำกับหนังชื่อดัง ไปเจอเค้าที่ธรรมอาภา พิษณุโลก หลายปีก่อน พี่ตื่นเต้นมากที่เค้าไปปฏิบัติ เพราะ เราสนิทกันมากตอนทำงาน ที่ Leo Burnett
เค้าบอกพี่ว่า เหมียว "เราเคยคิดว่าเราไม่มีเวลา คนอย่างเราๆ น่ะ งานเยอะมาก เราก็ไม่ได้มาปฏิบัติสักที แต่เราคิดได้ว่า เราจะมาให้ได้ ดังนั้น เราบอกเลขา เราว่า เดือน กพ ของทุกปี ไม่รับนัด ...
การปฏิบัติก็เหมือนงาน ตารางงานเรายังจัดได้ ตารางการปฏิบัติก็จัดได้" นี่พี่เพิ่งไปเจอเค้าที่สนามบินเชียงใหม่เมื่อ 10 วันก่อน ยังคุยเรื่องธรรมะกัน เค้าไปมาทุกปีเลยค่ะ

จัดตารางเวลานะคะ ลองดู ถ้าเจออุปสรรค ก็ตั้งอธิษฐานจิตไปเลยว่า ขอให้ได้ไป อธิษฐาน แปลว่า strong determination ค่ะ ตั้งใจให้มั่น แก้ปัญหา จัดเวลา พี่เชื่อว่า อีกไม่นานก็จะได้ไปค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ ที่เขียนมาหา  :D :D
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

Kotchawan

• Newbie
  • *
« Reply #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 16:03:41 PM »
ขอบคุณมากค่ะพี่เหมียว

เดี๋ยวหนูจะพยายามหาโอกาสไปให้ได้ค่ะ และจะทําตามที่พี่เหมียวแนะนัาค่ะ ถ้าเจออุปสรรคจะทําอย่างไร ขอบอกว่าได้คุยกับพี่แล้วรู้สืกว่าอบอุ่นขื้นค่ะ
02.11-13.11.2015 คือวันที่หนูตั้งใจค่ะ พี่เหมียวอธิษฐานช่วยด้วยค่ะ  ได้ไม่ได้ยังหนูส่งข่าวพี่เหมียวค่ะ

ชื้นใจมากค่ะที่พี่เหมียวตอบกลับมาและเร็วกว่าที่คิด ไม่ใช่กลัวว่าพี่จะ ไม่ตอบนะ หนูคิดว่าพี่คงงานเยอะมากวันๆ

ขอบคุณมากค่ะ ดีใจมาก ตื่นเต้นด้วยค่ะ

namo

• huG one size fits all...no one minds if you return
« Reply #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 09:44:21 AM »
เข้ามาช่วยอธิษฐานจิต ขอให้ได้ไปวิปัสสนาด้วยคนนะ

อนุโมทนาล่วงหน้าเลยนะคุณ ;D
ชี วิ ต นี้..น้ อ ย นั ก

Kotchawan

• Newbie
  • *
« Reply #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 14:44:53 PM »
ขอบคุณมากค่ะ ที่อธิษฐานช่วย กังวลนิดๆ เพราะปีนี้ พักร้อนหมด ลากลับไทยช่วงสงกรานต๊ ห้าอาทิตย๊แล้วค่ะ

แต่ยังไงตั้งใจจะคุยกะนายดู ก็เป็นอีกเรื่องที่ต้องอธิษฐานแบบจริงจังเหมือนกันค่ะ เป็นพนักงานขาย อยู๋ในร้านขายเสื้อผ้าเล็กๆแห่งหนื่งในเมือง Nürnberg รัฐ Bayern ค่ะ
เข้ามาอยู๋ในบ้านหลังนี้แล้ว รู็สืกอบอุ่น บอกตรง  ขอเรียกว่าบ้านนะค่ะ ( บ้านแห่งธรรมะ)

สาธุ ขอบกําลังใจค่ะ

Kotchawan

• Newbie
  • *
« Reply #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 01:21:43 AM »
สวัสดีค่ะ พี่เหมียว

หนูฟังท่าน อจ โกเอนก้า บรรยายธรรมทาง YouTube ทุกวันเลยค่ะ พอมีเวลาปุ้บหนูให้เวลากับการฟังธรรมปั้บ
ตาในใจของหนูถูกเปิดออกอีกระดับหนื่งเลย ยิ่งเพิ่มความอยากจะไปสัมภัสด้วยตัวเองมากขื้น
จริงๆแล้วก็ฟังธรรมะอยู๋ประจําอยู๋แล้ว ของท่าน ว วชิระ หนูชอบมาก ฟังมาหลายปี อ่านหนังสือของท่านด้วยหลายเล่ม
ที่มา ที่ทําให้หนูได้ดูรายการ เจาะใจของพี่เหมียว ก็เนี็ยะแหละ มีอยู๋วันนื๋ง ตั้งใจจะฟังท่าน ว แต่ดันไปคลิกเอาเจาะใจของพี่สะ
ในใจคิดอีกนะว่า เอ้าดูก็ดู ณ วันนั้นเลยทําให้หนูได้รู้จักพี่เหมียวในวันนี้ และ เพื่อนๆ กัลญาณมิตรอีกหลายๆคน

แต่หนูไม่ได้คิดว่านั้นคือเหตุบังเอิญนะ ที่ทําให้หนูได้ดูเจาะใจ เป็นเรื่องของธรรมะจัดสรรมากกว่า
ทุกครั้ง เช้า เย็น ที่หนูสวดมนต๊ หนูจะอธิษฐาน ว่า ขอให้ลูกได้เป็นที่พื่งของตัวเอง และให้คนอื่นในโลกนี้ได้พื่งลูกด้วย
และนั้นพี่เหมียวก็ได้บอกผ่านเจาะใจไปว่า ขอให้เป็นผู้ให้มากกว่าเป็นผู้รับ ซื่งเป็นคติธรรมที่ดีมากๆเลยค่ะ หนูขอชื้นชมพี่เหมียวจริงๆค่ะ
สุดยอดของประสบการณีจริงๆค่ะ ขอบคุณจริงๆค่ะพี่เหมียว

หนูจะพยายามหาโอกาสไปปฏิบัตให้ได้ค่ะ ที่ Triebel (Bayern in Germany) อยู่ใน รัฐ ที่หนูอยู่เลย แต่จะเป็น Nord Bayern ซื่งห่างจากที่หนูอยู่อีก 200 km ค่ะ

ขอบคุณพี่เหมียวมากค่ะ และขอให้พี่เหมียวเจริญในธรรมยิ่งๆขื้นไปค่ะ

Kotchawan

meow

« Reply #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 22:45:54 PM »
ดีค่ะ ดี ช่วยกันส่งพลัง เดี๋ยวก็หาเวลาได้ค่ะ

มี namo มาช่วยอีกกำลัง ยิ่งดีใหญ่เลยค่ะ

กลับเมืองไทยมา มาเข้าที่นี่ก็ได้นะคะ แต่ต้องรีบสมัครค่ะ ช่วงวันหยุดยาวคนไปเยอะมากค่ะ

พี่เป็นพี่ในวันนี้ได้ก็เพราะธรรมะค่ะ พี่นึกถึงพ่อแม่ครูอาจารย์เสมอเช่นกันค่ะ ขอบคุณขอบคุณตลอดเลยค่ะ ยิ่งเวลาเจอเรื่องราวต่างๆในชีวิต ก็ขอบคุณขอบคุรไปตลอดทางเลยค่ะ
ไม่ว่าจะเรื่องดีหรือร้าย ก็ขอบคุณค่ะ

เพราะ ไม่ว่าจะเรื่องดีหรือร้าย เราก็ได้ธรรม จากทุกเหตุการณ์ได้เสมอนะคะ

ท่าน Tandonji เพื่อนและศิษย์ของท่านอาจารย์โกเอ็นก้า สอนว่า "การให้ หรือ Dana หรือ ทาน นั้น ให้เราทำตัวให้เหมือนเมฆ เมฆที่ให้ฝนกับแผ่นดินแต่ไม่เคยถามเลยว่า ข้าพเจ้าให้ฝนท่านกี่เม็ด"

พี่จำไม่มีลืมเลยค่ะ เพราะ นี่คือพลังที่พี่ใช้ในการทำงาน และใช้ชิวิตประจำวัน ไม่มีคำว่าเหนื่อยหรือ ไม่มีเวลา ...

ขอบคุณธรรมะค่ะ ขอบคุณธรรมะ

พี่เข้าไปดูรูปศูนย์ที่เยอรมัน ท่าทางจะสบายนะคะ แต่พี่เชื่อว่าอาหารบ้านเราอร่อยกว่าค่ะ  ;D ;D

พี่ก็ชอบฟังธรรมะของท่าน ว. ค่ะ

หลวงพ่อชา ก็เยี่ยมมากนะคะ ฟังง่ายค่ะ ของ อาจารย์ Brahm ก็ดีค่ะ ฟังเบาๆ สนุกดี

ตอนนี้พี่เฝ้าติดตามดูย้อนหลัง Buddha TV Series ค่ะ สุดยอดมากๆ เข้า youtube นะคะ แล้ว key ว่า พระพุทธเจ้า ศาสดาโลก มีคนทำ playlist ดูย้อนหลังสนุกเลยค่ะ

พี่ว่าเขาทำได้ดีมาก ถ่ายสวย เรื่องราวดีมาก รายละเอียดการแต่งตัว ฉาก สถานที่ พิธีกรรมของฮินดูสมัยก่อน ฯ แล้วนำเอา history ของอินเดียช่วงนั้นมาผสมผสานได้เยี่ยมมากค่ะ

ลองเปิดดูนะคะ

ตอนพี่ดูครั้งแรก ดู 10 โมงเช้า ถึง ตี 4 เลยค่ะ ปิดไม่ลงเลย

Kotchawan

• Newbie
  • *
« Reply #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 13:48:32 PM »
สวัสดีค่ะ พี่เหมียว

ขอบคุณพี่เหมียว ขอบคุณธรรมะจริงๆค่ะ  หนูรู้สืกอบอุ่นมากค่ะที่ได้อ่าน คําตอบของพี่ หนูรู้สืกได้เลยว่า เป็นเมตตาธรรมจริงๆ ขอบคุณความเตตา กรุณา ความเป็นมิตรไมตรี
เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ ที่สําเริจแล้วในจิตใจของพี่ และพี่ก็ได้มอบความสําเริจให้กับหนู และอีกหลายที่ได้เข้ามาคุยกับพี่ หนูคิดว่าทุกคน คงเกิดความรู็สืก อย่างที่หนูเป็นแน่นอนค่ะ

ขอให้พี่เหมียวมีพลังในการปฏิบัติ และเจริญในธรรมยิ่งๆขื้นไปค่ะ !!!!

meow

« Reply #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 00:05:37 AM »
ขอบคุณธรรมะค่ะ ขอบคุณธรรมะค่ะ

ขอบคุณนะคะ  :D :D

namo

• huG one size fits all...no one minds if you return
« Reply #12 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 07:48:04 AM »
ขอบคุณธรรมะ ... ขอบคุณธรรมะ .. ;D

วันนี้ได้ฟังธรรมะหลวงปู่องค์หนึ่ง...ท่านสอนว่าการสวดมนต์นั่งสมาธิภาวนาทุกๆวันก็เป็นพาตัวเราเข้าในกระแสแห่งธรรมะ..เมื่อใดก็ตามที่ปัจจัยต่างๆ พร้อม... เราย่อมเจริญในธรรมะได้โดยไม่ยาก  เพราะเราได้ เตรียมตัวเองให้พร้อมอยู่เสมอ...

การปฏิบัติธรรมและวิปัสสนา..ไม่ยากแต่ก็ไม่ง่าย..เพราะกิเลศต่างๆ แข็งแรง และฉลาดกว่าเรานัก... !!!
ดังนั้น... เตรียมใจและกายให้พร้อมเสมอ... ขอให้สำเร็จ..สาธุอนุโมทนานะคุณ🙏
ชี วิ ต นี้..น้ อ ย นั ก

chooky

• Full Member
« Reply #13 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 16:30:23 PM »
ให้กำลังใจด้วยค่ะ มีความตั้งใจและตั้งมั่นอย่างนี้ ต้องได้ปฎิบัติแน่นอนค่ะ. อนุโมทนาบุญกุศลล่วงหน้าค่ะ

meow

« Reply #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 00:07:27 AM »
สาธุ สาธุ สาธู ค่ะ