meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากไปปฏิบัติธรรมค่ะ  (อ่าน 8471 ครั้ง)

Kotchawan

• Newbie
  • *
Re: อยากไปปฏิบัติธรรมค่ะ
« Reply #15 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 14:12:04 PM »
สัสดีค่ะพี่เหมียว

หนูดูหนัง พระพุทธเจ้า มหาศาสดาโลก ถืงตอนพุทธะ ให้หญิงชาวบ้านไปหาเมล็ดผักกาดแล้ว ดีมากเลยค่ะ ดูไปร้องไห้ไป ปีติไป เข้าใจสัจจธรมมากขื้นค่ะ
ขอให้หนูได้มีโอกาสไปปฏิบัตทีเถอะ แต่หนูก็พยายามอยู๋ค่ะ

ขอบคุณพี่เหมียว ขอบคุณธรรมะ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณมากๆๆ ค่ะ

Kotchawan

• Newbie
  • *
« Reply #16 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 21:57:01 PM »
สวัสดีค่ะพี่เหมียว

ขอบอกค่ะ ตั้งแต่หนูเข้ามารู็จักพี่เหมียว ไม่ว่าจะ เจาะใจ และประสบการณ๊ ที่พี่ไปบรรยายในรายการต่างๆ ตลอดจน ซีรี่ พระพุทธเจ้า มหาศาสดาโลก ย้อนหลัง
รู้สืกได้เลยว่าจิตใจดีขื้นมาก ไม่หงุดหงิดเร็ว ไม่โมโหนาน ฟังมากขื้น พูดน้อยลง เกิดความเมตตาตอ่คนขอทาน ให้ได้ด้วยจิตใจที่บ่งบอกถืงความเห็นอกเห็นใจเลยค่ะ
ซื่งเมื่อก่อน ให้แต่ไม่เต็มใจ ยังคิดอีกว่า เป็นขอทานจริงเหรอ ? ขอบคุณพี่เหมียว ขอบคุณธรรมะ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณธรรมะ จริงๆๆ ค่ะ
ถ้าอยู๋ไกล้ๆ จะขอกอดแทนการขอบคุณทั้งหมด ที่เบิกบานในใจหนูตอนนี้ค่ะ

หนังพระพุทธเจ้า มีแค่ 48 ตอนเองเหรอพี่ ? เสียดายจัง ไม่มีต่อเลย

เรื่องไปปฏิบัติ ยังไงหนูจะต้องหาโอกาสไปให้ได้ และภายในปีนี้ด้วย เพราะหนูอยากให้ตาในใจของหนูสว่างขื้นมากกว่านี้ พี่เหมียวรู้มั้ยค่ะ ว่าขณะที่หนูพิมพ๊ฮยู๋เนี้ยะ หนูมีความสูขมากเลยพี่
ที่หนูได้เล่าให้พี่ฟัง ถืงความรู้สืกในใจหนู หลังจากได้ยาดีของพระพุทธเจ้า ชําระล้างใจอันขุ่นมัวออกบ้างแล้ว

ขอบคุณมากค่ะพี่เหมียว ขอบคุณธรรมะค่ะ  Vielen Dank !!!

meow

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #17 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 09:12:54 AM »
sawasdee ka ..

sorry na ka.. i am in Hawaii now .. and using the hotel computer which they do not have THAI fonts ka ..

I am so happy you are happier and that your mind is in peace .. very good very good ka ..

The Buddha series .. has 54 episodes ka .. "chop mak mak" too ka

I also have "happy" tears when watching some of the episode ka ..

Regarding - the story of "Kisa Kotami" the lady that Buddha asked her to go and collect the seeds .. I love it too ka ..

Goenkaji also told this story in the dhamma discourses ka .. but he used "sesami" seeds instead of .. "lectuce seeds" ka ..

I guess the type of the seeds is not important na ka .. ONLY the story and what we are learning from it ..

Well, I am off now ka .. going to be on the diving boat for 7 nights ka ..

:) meanwhile .. be happy be happy na ka ..  :) :) :)
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

Kotchawan

• Newbie
  • *
« Reply #18 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 17:05:11 PM »
ขอบคุณมากค่ะ พี่เหมียว

สัาหรับหนูนะ ถ้าเป็นภาษาไทย เยี่ยมเลยพี่ ภาษาอังกฤษหนูยังไปไม่ถืงเลย แต่ขอบคุณมากค่ะ ที่พี่ยังมีเวลาตอบหนูทุกครั้ง

ขอบคุณธรรมมะ ขอบคุณพี่เหมียวมากๆค่ะ  หนุอยากไปปฏิบัติธรรมมากเลยทุกวันนี้ และของท่าน อจ โกเอนก้าด้วย

เที่ยวให้สนุกนะค่ะ

meow

« Reply #19 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 17:06:45 PM »
ขอบคุณค่ะ นี่จะจบทริปแล้วค่ะ ... อีก ๓ วันกลับบ้านค่ะ ... ตอนนี้คิดถึงบ้านมากค่ะ  ;D

ขอให้ได้ไปและขอให้ได้ธรรมะเยอะๆนะคะ
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

Kotchawan

• Newbie
  • *
« Reply #20 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 14:54:34 PM »
สวัสดีค่ะ พี่เหมียว

ดูหนังพระพุทธเจ้าถืงตอนที่ 54 แล้วค่ะ ดีมากเลยค่ะ ได้ธรรมะเยอะมากค่ะ บอกต่ออีกหลายคนเลย ทุกๆคนต่างก็บอกเป็นเสียงเดียวกันว่าดีมากค่ะ
โอ้โฮ.......... สุดยดของธรรมะจริงๆพี่ ขอบคุณพี่เหมียวมากๆค่ะ  หนูจะพยายามยืดธรรมะเป็นหลักในการใช้ชีวิตแต่ละวันค่ะ ไม่วาในที่ทํางาน ที่บ้าน และที่อื่นๆ อีกมากมาย
เป็นเช่นดั่งไม้่ท้านําทางที่จะนําพาชีวิตไปในแต่ละวัน และตลอดไปค่ะ หนูฝืกทําสมาธิที่บ้านทุกวัน เช้าเย็นวันละอย่างน้อยสิบห้านาที ก่อนออกจากบ้านค่ะ
หนูทํามาได้เดือนกว่าแล้วค่ะ หนูเตรียมตัวเผื่อที่จะไปพบกับสถานที่จริงค่ะ

ขอบคุณพี่เหมียวมากๆค่ะ ขอบคุณจริงที่ได้รู้จัก ถืงจะพื่งรู้จักแต่ก็ไม่สายใช่มั้ยพี่เหมียว

ขอบคุณธรรมะ  ขอบคุณพี่เหมียวค่ะ ขอให้พี่เหมียวโชคดีมีความสุขค่ะ ( หนูมีความสุขลืกๆในใจมากค่ะ เวลาหนูพิมพ๊คุยกะพี่ สุขจริงๆๆค่ะ หนูไม่สามารถบรรยายเป็นตัวอักษรได้ค่ะ !!!!!! )

meow

« Reply #21 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 15:54:09 PM »
สวัสดีค่ะน้อง Kotchawan

ขอบคุณนะคะที่เข้ามาทักทาย

ขอบคุณธรรมะค่ะ ขอบคุณธรรมะ ...

ทุกคนในบ้านหลังนี้ พี่ว่าเวลากดตัวพิมพ์แต่ละตัว จิตก็มีเมตตา กรุณานะคะ พี่เข้าใจเลยค่ะ เพราะ อธิบายยากมาก  :)

หนังพระพุทธเจ้า พี่ดูแล้วก็น้ำตาคลอบ้าง ไหลพรากบ้าง ปีติ มาก ต้องอนุโมทนาบุญกับผู้ทำ ผู้แสดงมากเลยนะคะ

การนั่งสมาธิทุกวัน ดีมากค่ะ อย่างน้อย จิต เราจะได้สะอาด แค่ไม่กี่นาที พลังของจิตก็สูงขึ้นมากนะคะ

Kotchawan

• Newbie
  • *
« Reply #22 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 16:00:39 PM »
สวัสดีค่ะพี่เหมียว
Vipassana in Triebel( Germany) สมัครอยากมากพี่ สงสารตัวเองจัง สงสัยต้องที่บ้านเราแน่ๆเลย
ถืงวันสมัครจริง พอสมัครเข้าไป บอกปิดรับสมัครแล้ว และมีสมัครสํารองอีกเยอะเลยอะพี่
คิดแล้วเศ้ราใจ หรือเป็นเพราะว่าหนูอยากมากจนเกินไป เลยสมัครไม่ได้

meow

« Reply #23 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 21:30:04 PM »
ทุกๆศูนย์ ต้องสมัครล่วงหน้านานนะคะ พี่ว่า อย่างน้อย 3 เดือนค่ะ เพื่อให้แน่ใจว่ามีที่ค่ะ

เป็น wait list ก้ได้นะคะ เพราะ มีคนเปลี่ยนใจ หรือ ติดนู่นนี่ เสมอค่ะ

อยากไปมาก ก็ต้องได้ไปค่ะ แยกกันนะคะ อยากไปก้ดีมาก แต่พออยากแล้ว ต้องวางแผนเพื่อให้ได้ไปค่ะ

สมัครเมืองไทยก็ต้องล่วงหน้านะคะ พี่จะไปสิ้นปี พี่สมัครต้องแต่ 2 เดือนที่แล้วค่ะ

ขอให้ได้ไปตามที่หวังนะคะ

Kotchawan

• Newbie
  • *
« Reply #24 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 14:02:38 PM »
สวัสดีค่ะพีเหมียว

หนูสมัครไปแล้วค่ะ แต่เป็นของเดือนมกราคมปีหน้าค่ะ  ก็ยังดี หนูดีใจมากเลยค่ะ
ขอบคุณธรรมะ ขอบคุณพี่เหมียวมากๆค่ะ

meow

« Reply #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 14:48:13 PM »
ดีค่ะดี ... อากาศดีด้วยค่ะ

สมัครไปศูนย์ไหนคะ