meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อรุ้ว่าสามีเป็นเกย์และเขาตามทำร้ายจิตใจทางออกคือ?  (อ่าน 3447 ครั้ง)

Honey bunny

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะคุณเหมียว
ดีใจที่ได้รู้จักคุณเหมียวจากการค้นหาสถานปฏิบัติธรรม ซึ่งเดือนหน้าจะไปปฏิบัติธรรมที่ศูนย์ธรรมสุวรรณาแล้วค่ะ
ก่อนหน้านี้โดนสามีชาวต่างชาติ เค้าหาเรื่องว่าเรามีผู้ชายคนอื่น ซึ่งเราเคยบอกเขาทุกอย่างแล้วก่อนแต่งงาน แต่เขาก็กดดันเราเรื่อยมา จนในที่สุดเค้าวางแผนส่งเรามาเยี่ยมบ้านแล้วเค้าจะตามมาทีหลัง
แต่พอมาถึงไทยเค้าไม่ส่งเงินมาให้เรา และด่าว่าเราเสียหายกับญาติพี่น้องทางบ้านเค้าทั้งหมด ว่าเรากลับมาหาผู้ชาย
ไม่มีใครฟังเราเลย ใช้วิธีอดทนเงียบเรื่อยมา ทื่อจนเรารุ้ว่าเขาเป็นเกย์และปิดบังเพราะอยากมีลูกให้แม่เค้าชื่นใจ (ขอไม่บอกว่าทราบได้อย่างไรนะคะ)เค้าคงเก็บกดมานานในสิ่งและเรื่องที่เค้าปิดบังเราเลยออกมาเป็นการกระทำแบบนี้. ที่น่าเสียใจคือคู่เกย์เค้าคือเพื่อนเจ้าบ่าววันแต่งงาน ตอนรู้เรื่องนี้คือตัวชา จุกไปหมด
จนเราไปวิปัสนาเผื่อแผ่บุญกุศลให้เค้า. เค้าไม่เชื่อเรื่องกรรมบุญอะไรเลย และยังคงส่งข้อความ. โพสต่างๆด่าว่าเราเสมอ
 จนตอนนี้รู้สึกเจ็บจนร้องไห้ไม่ออกแล้วค่ะ. ถือว่าชดใช้กรรมให้เค้า และจะปล่อยเขาแล้วค่ะ ไม่เก็บเอาอดีตมาคิด. อนาคตก็ทุกข์เพราะมันไม่เป็นดังหวัง แต่ยากจังเลยค่ะ. แต่วันนี้ดีขึ้นไม่มีน้ำตาแล้ว เพราะคุยกะจิตตัวเองตัวที่คาดหวัง. ตัวที่คิดถึงอดีตที่สวยงาม ตัวที่เสียใจปานใจจะขาด ไม่ทราบว่าต่อไปควรทำยังไงดีคะ จะพ้นจากกรรมครั้งนี้ทุกข์เหลือเกิน

meow

• Administrator
  • Hero Member
สวัสดีค่ะคุณ Honey bunny

ไปปฏิบัติก็ดีค่ะ ช่วยให้จิตใจเราแข็งแรงขึ้น และ ฝึกให้เราเป็นเจ้านายของจิตเราเองค่ะ
เพราะ การที่เราทุกข์ใจนั้น จิตเราไปอยู่ในอดีตและอนาคต คิดย้อนไปมาวนไปมา ค่ะ

การที่คิดว่าเป็นเพราะ กรรมที่เราทำมา เราถึงเจอคนและเหตุการ์ที่ทำให้เราทุกข์ นั้น ก็จะทำให้เราไม่โทษคนอื่น และ ให้อภัยเร็วขึ้นค่ะ

แต่เราก็จะต้องแค่รับทราบ ตระหนัก ว่าเป็นกรรมเก่าของเรา เท่านั้นนะคะ อย่าไปโทษตัวเองนะคะ เพราะ อะไรที่ผ่านไปแล้ว เราไปเปลี่ยนอะไรไม่ได้ค่ะ

ถึงวันนี้แล้ว เหมียวว่า เดินหน้ากับชีวิตราไปดีกว่านะคะ เราทุกๆคนเกิดมาคนเดียว ตายคนเดียว ดังนั้น เราต้องอยู่คนเดียวให้ได้อย่างมีความสุขที่แท้จริง

การเจอทุกข์นั้น ทุกคนเจอค่ะ หนักเบา ต่างๆกันไป

ผู้หญิงเราส่วนมากให้ความสำคัญกับ เรื่องแฟน สามี ความรักมากค่ะ พอไม่เป็นไปตามที่เราหวัง เราก็ทุกข์สาหัส
ดังนั้น ถ้าเราลดความสำคัญลง เราก็ทุกข์น้อยลงทันทีเลยนะคะ

ตอนนี้ ก่อนไปปฏิบัติ ก็พยายามออกไปใส่บาตาทำบุญทำทาน บ่อยๆนะคะ สวดมนต์ด้วย พอใจเราสบาย ก็รีบแผ่เมตตา ขอและให้อโหสิกรรมบ่อยๆนะคะ

มนุษย์ก้อยากมีความสุข ไม่อยากทุกข์กันทุกๆคนค่ะ แต่เราหารู้ไม่ว่า จะเอาแต่สุขทุกข์ไม่เอานั้น ไม่มีหรอกค่ะ

จะสุขสงบอย่างแท้จริงนั้น เราต้องไม่เอาทั้งสุขและทุกข์ค่ะ

ตอนนี้ถ้าเอา ใจ ไม่อยู่ ก็อย่าปล่อยให้จิตตกนะคะ ออกมาเลย โดยการที่สวดมนต์ดังๆ ก็ได้ค่ะ

เอาใจช่วยนะคะ

ตอนไปปฏิบัติจิตจะฟุ้งมากมายนะคะ 3-4 วันแรกนะคะ อดทนไม่ท้อถอยนะคะ ยากยังไงก็ต้องสู้ อยู่ให้ครบนะคะ

MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

Honey bunny

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่เหมียวมากค่ะ
ตั้งแต่เกิดเรื่องก็ใส่บาตร สวดมนตร์ อธิษฐานจิต อโหสิกรรม แผ่เมตตา พยายามทุกทางที่ทำได้ในทุกๆวัน แต่เขาบอกไม่รับและจะขอให้เราเจ็บปวดต่อไป จากความโกรธของเขากลายเป็นความพยาบาท ถึงอย่างไรก็จะขอเพียรทำกุศลต่อไปค่ะ เชื่อว่าสักวันวิบากกรรมอันนี้จะเบาบางลง

meow

เขาไม่รับช่างเขาค่ะ เราไม่ต้องไปบอกเขาก้ได้ เราทำของเราไปนะคะ

ถ้าเขาเป็นแบบนี้ เราก็ไม่ต้องไปบอกอะไรเขาจะดีกว่านะคะ

เขาจะเชื่ออะไรช่างเขา เรารู้ความจริง เขาเองก็รู้ความจริง ว่าจริงๆแล้วเป็นอย่างไร

เขาเป็นแบบนี้ เท่ากับเขาเอาไฟเผาตัวเขาเองค่ะ แผ่เมตตาไป ขออโหสิกรรม ให้อโหสิกรรมไปแบบนี้ นะคะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

namo

• huG one size fits all...no one minds if you return
มาเป็นกำลังใจให้นะคุณ...พี่เหมียวบอกเสมอว่า ไม่มีอะไรเกิดขึ้นโดยบังเอิญ....
สิ่งที่เกิดขึ้นแล้วเราย่อมแก้ไขอะไรไม่ได้มาก.... เราทำได้เพียงสร้างเหตุใหม่ในปัจจุบันให้ดีที่สุด เพื่อที่ผลที่ดีในอนาคต..
เราว่าคุณทำได้ เพราะ อย่างน้อยในเวลาที่มีปัญหาคุณก็หันหา ธรรมะ นั่นคือ สิ่งที่ดีที่สุดในชีวิตคนเรา... เส้นทางธรรม มาพร้อมๆ กับกัลยานมิตรที่ดีๆ มากมาย ...

----------------
สิ่งสำคัญ..คือ ทำจิตใจให้สงบ ยอมรับสิ่งที่เกิดขึ้น มองหาความสุขจากตัวเราเองนะคุณ ..keep walking.. be happy  ;D
[/size]
ชี วิ ต นี้..น้ อ ย นั ก

Honey bunny

• Newbie
  • *
ขอบคุณค่ะเพิ่งกลับมาจากสวนเวฬุวัน ค่ะ ก่อนแต่งงานเขาก็ดูแลรับผิดชอบเรา ให้เราออกจากงานที่มั่นคง เราเป็นเสาหลักของบ้าน พอตอนนี้กลับมาไทยตกงานค่ะ อายุจวนสามสิบห้าแล้ว เขาไม่ส่งเสียอะไรเลย คงรอเวลาที่สามารถหย่าได้เขาคงติดต่อมา กฏหมายบ้านเขาเราก็ไม่ทราบ เงินจ้างทนายเราก็ไม่มี คงทำได้เพียงพึ่งพาคุณพระรัตนตรัยและพ่อแม่เป็นที่พึ่งแห่งทุกข์นี้ค่ะ หวังว่าจะหางานได้ในเร็ววันค่ะเพราะพ่อแม่อายุมากแล้ว ชีวิตคนเราคงไม่แย่ไปตลอดใช่ไหมคะ คงมีสักวันที่เราเจอทางออก แต่ขออย่าให้นานเกินไปเลย สงสารพ่อแม่ต้องมาทุกข์ไปกับเราด้วย

meow

ช่วงนี้ไม่ได้ทำงาน ไปปฏิบัติเยอะๆดีแล้วค่ะ

ปฏิบัติให้มาก พัฒนา สติ สมาธิ ปัญญา ให้มากนะคะ

อายุจะ 35 ไม่มากหรอกค่ะ ตอนนี้มีงานอะไรก็ทำไปนะคะ อย่าเลือก ถือเป็นการฝึกตนค่ะ

พี่เองคิดเสมอเลยว่า ถ้าวันใด พี่ตกงงาน พี่อยากสมัครเป็น เลขา หรือ ทำงานเป็นคนทำความสะอาดตามที่ต่างๆค่ะ เพราะ skills การทำความสะอาดพี่ว่าพี่มีพอควรค่ะ

มีหญิงชรา ที่ญี่ปุ่น ที่โรงแรม Imperial ในโตเกียว พี่ไปพักทุกครั้งเจอแกทุกครั้ง พี่ก็มองดูแกด้วยความเคารพและศรัทธายิ่งค่ะ

แกมีหน้าที่ขัดกระไดทองเหลืองใน lobby ค่ะ ขัดเช็ดทั้งวัน สีหน้าบ่งบอกถึงความภูมิใจในหน้าที่ พี่ชอบมากค่ะ ไม่เคยลืมภาพนั้นเลย

และพี่นำมาสอนให้ผู้คนฟังมาหลายสิบปีค่ะ ไม่ว่าเราจะทำอะไร ขอให้เรารักในงานทีทำ ทำอย่างตั้งใจ และทำอย่างดีที่สุด และ การทำงานไม่ว่าจะเป็นงานอะไรก็ตาม มันเป็นโอกาสที่เราได้มาเพื่อสร้างสะสมบารมีทั้ง 10 นะคะ

Honey bunny

• Newbie
  • *
ตอนนี้สมัครแล้ว20กว่าที่ เอาทุกงานเลยค่ะที่อายุพอสมัครได้อยู่ตจว. ไปสัมภาษณ์มาก็เงียบเลยค่ะ แต่จะสู้ต่อไปนะคะพี่เหมียว สักวันต้องได้งานทำ :) จะได้ดูแลพ่อแม่ให้ดีกว่านี้ค่ะ

meow

ดีค่ะ ดี สู้ต่อไปนะคะ

ช่วง 2 ปีมานี่ ecomony ไม่ค่อยดีค่ะ แต่ก็แปลกนะคะ เวลาพี่เจอลูกค้าๆ บ่นว่าหาคนทำงานไม่ได้ค่ะ

ส่วนคนหางาน ก็หางาน ไม่ได้ แต่ทั้งคู่ไม่เจอกันค่ะ

namo

• huG one size fits all...no one minds if you return
เราเชื่อเสมอว่าคิดดี ทำดี และความกตัญญู  จะทำให้เราเจริญนะคุณ...

บางทีคุณพ่อ-คุณแม่ ไม่ได้ต้องการความสบายทางกายมากมายเท่า เห็นลูกมีความสุข  แข็งแรง และลุกขึ้นมาเดินต่อไปได้ในเร็ววันนะคุณ

จากที่อ่านคุณเคยทำงานที่ดีๆและมั่นคงมาก่อน..ก็ต้องมีอาวุธติดกายมาด้วยแน่ๆ ไม่ลองโทรหาเพื่อนเก่า นายเก่า เพราะ เรื่องงานบางครั้งต้องมี network.. เพราะถ้าคนเคยทำงานกับเรา เคยเห็นฝีมือเรา..เคยร่วมงานกัน บางทีอาจมีโอกาสดีๆ หยิบยื่นให่กันนะคุณ.. โชคดี... สู้ๆ
ชี วิ ต นี้..น้ อ ย นั ก