meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยครับพี่เหมียว  (อ่าน 1643 ครั้ง)

suksan

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำด้วยครับพี่เหมียว
« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 00:12:21 AM »
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เพิ่งเริ่มหันมาสนใจธรรมมะเช่นกันครับ ชีวิตก็มีปัญหาเหมือนกับคนอื่นๆทั่วไป เช่น เงินไม่พอใช้,ติฉินนินทา,เรื่องยุ่งๆเกี่ยวกับคนในที่ทำงานเดียวกัน, นั่นโน้นนี้ฯสารพัด  อยากขอคำแนะนำจากพี่เหมียวว่า ในยุคสมัยนี้เราควรจะใช้ชีวิตเช่นไร จึงจะมีความสุขทั้งตัวเราและต่อคนใกล้ชิด(คนที่รักเรา พ่อ,แม่,แฟน)ครับ 

meow

• Administrator
  • Hero Member
Re: ขอคำแนะนำด้วยครับพี่เหมียว
« Reply #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 11:05:15 AM »
สวัสดีค่ะ น้อง suksan

การใช้ชีวิตให้มีความสุข สงบ อย่างแท้จริงในยุคสมัยนี้นั้น ยากกว่า สมัยก่อนมากมายจริงๆค่ะ เพราะ สิ่งที่เข้ามาในชีวิตนั้น มันเยอะและแรงกว่ามาก

ผู้คนสมัยนี้ ก็เปลี่ยนไปตามกระแสของวัตถุนิยม และ ความโลภ ความอยาก ที่มีสูงมาก นิสัย สภาพจิตใจคนก็เปลี่ยนไปในทางลบมากขึ้นมากเลยค่ะ

ดังนั้น ตัวเราแต่ละคนจึงจะต้อง สร้างเกราะป้องกันจิตใจเราให้เร็ว และ แข็งแรงมากๆ ไม่งั้น เราก็จะถุกกระแทกหกล้ม เจ็บไปตามๆกัน

การสร้างเกราะ ก็คือ การนำ เทคนิค การปฏิบัติธรรม มาฝึกปฏิบัติอย่างมุ่งมั่นค่ะ

คนมากมาย ก็มีปัญหา เงินไม่พอใช้ จริงๆเลยค่ะ มีหนี้สินกันตั้งแต่อายุไม่มากอีกด้วย เรื่องนี้ เป็นกันแทบจะทั้งสังคมเลยนะคะ สมัยก่อนคนที่มีหนี้ คือ คนที่ทำธุรกิจ แต่สมัยนี้ ขนาดสาวโรงงาน รายได้เป็นรายวัน ยังมีหนี้เลยค่ะ น่ากลัวมาก
เรื่องนี้ เกี่ยวข้องกับ "ความอยากมี" ซะมากกว่า "ความจำเป็นต้องมี ต้องใช้" จริงไหมคะ ... วิธีแก้ไขไม่ยากค่ะ ลด ความอยากมี อยากเหมือนคนอื่น ก็จะดีขึ้นเลยค่ะ ไม่มีเงิน ก้ไม่ต้องซื้อ บัตรเครดิต ใช้เฉพาะที่เราจ่ายได้ ต่อ งวด ไม่มีการผ่อน
แบบนี้ ก็จะช่วยลดค่าใช้จ่ายได้นะคะ พี่เอง ทานข้าวดีๆ เดือนละ ไม่กี่ครั้ง ส่วนมากก็ทานที่บ้าน อย่างเ 2 เดือนที่ผ่านมา พี่รูดบัตรไป แค่ 4 ครั้งเองนะคะ เป็นการซื้อของให้พ่อแม่ และ ซื้ออาหารเข้าบ้าน

เรื่องการนินทา ว่าร้าย เราไปเลี่ยนนิสัยคนอื่นคงไม่ได้ค่ะ เรื่องนี้ เราแก้ไขโดย 1. ถ้าสิ่งที่เขาว่า เป็นจริง เราน้อมรับและแก้ไข  2. ถ้าไม่จริง เราก็ไม่ต้องรับมาค่ะ ของขวัญของคำด่าว่า เราไม่รับ ของขวัญนี้ก็อยู่ในมือผู้ให้จริงไหมคะ

เรื่องยุ่งๆวุ่นวายในบ้านและที่ทำงาน เราก็ค่อยฝึกในการ "นิ่ง" ไว้ค่ะ พุดให้น้อย

ในที่สุดคือ เราต้องไปปฏิบัติธรรมค่ะ เพราะ ศีล สมาธิ และ ปัญญา นั้น จะช่วยเราในทุกสถานะการณ์ ค่ะ

จัดเวลาไป นะคะ อย่างน้อยปีละครั้งค่ะ

MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

meow

• Administrator
  • Hero Member
Re: ขอคำแนะนำด้วยครับพี่เหมียว
« Reply #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 11:07:37 AM »
เมื่อตัวเราเปลี่ยน คนรอบตัวเราจะมีความสุขมากขึ้นเองนะคะ เพราะ เรามีความสุขสงบ

พี่เน้นว่าสุขสงบ เพราะ สุขทางโลกนั้น มันไม่สุขจริงค่ะ สุขสงบ คือ สุขไม่ต้องมาก ทุกข์ไม่ต้องมาก อยู่ สงบ กลางๆ

เวลา เรามีความสุข เราก็รู้ว่า สุขนี้ เดี๋ยวก็ หมดไป พอมันหมดไป เราก็ไม่ทุกข์ เพราะ เราเตรียมใจไว้แล้ว

เวลา ทุกข์ ก็ไม่ต้อง build เดี๋ยวมันก็หมดไปค่ะ

MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข