meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: Happy Holiday and Happy New Year 2016  (อ่าน 936 ครั้ง)

meow

• Administrator
  • Hero Member
Happy Holiday and Happy New Year 2016
« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 23:39:00 PM »
สวัสดีค่ะ พี่ๆน้องๆ เพื่อนๆ

อีก ๑ ปี กำลังจะผ่านไป ช่างรวดเร็วเหลือเกิน แก่ลงทุกๆปี เวลายิ่งเดินเร็ว พูดแบบนี้ทุกปี เพราะ รู้สึกแบบนี้จริงๆ

วันที่ ๒๓ นี้ จะไปวิปัสสนา ที่จันทปภาค่ะ ไปกับเพื่อนๆ ๑๑ คน ... ศิษย์เก่าแค่ ๒ คน ที่เหลือใหม่เอี่ยม

ปีนี้เป็นปีแห่งการปวดหลังค่ะ พังพินาศ เพราะ นั่งทำงานไม่ถูกท่า มารู้ตัวก็สายไป กระดูกคอ ๕ ข้อผุ หมอนรองกระดูกเสื่อม 555 ปะผุมากๆ

แต่ก็ยังมี good and positive spirit ตลอดปีค่ะ มีหงุดหงิดบ้าง เพราะ อาการวัยทองอย่างรุนแรง ทำให้ thyroid ที่เป็นแบบ hyper กลายเป็น hypo เหวี่ยงขึ้นๆลงๆ ทุก ๔ ถึง ๕ อาทิตย์
กว่าจะเอาอยู่ก็ต้องทำความเข้าใจร่างกายมากขึ้น ทุกๆอย่างเปลี่ยนแปลงไปตลอดเวลา ร่างกายนี้ก็เสื่อมลงไปทุกๆวัน เวลาเหลือน้อยลงทุกๆนาที เราต้องใช้ให้คุ้มค่าการเกิดเป็นคน จริงไหมคะ

ปีหน้า ถ้าไม่มีปัญหาอะไร ก็จะเข้าคอร์สยาว ๓๐ วันสักที ตั้งท่ามา ๑ ปีเต็ม ขุดๆๆๆๆ ทำความสะอาดจิตให้ได้มากขึ้น

ชีวิตโดยรวมก็ปรกติธรรมดาไม่มากไม่น้อย ขึ้นๆลงๆ ตามธรรมชาติค่ะ

ทานเนื้อสัตว์น้อยลงเรื่อยๆ จนแทบจะไม่ทานแล้ว แค่เห็นก็สงสารสัตว์ต่างๆมาก ทานไม่ลง บางทีอยากทานปลาทอดน้ำปลา พอนั่งลงจะสั่งก็สั่งไม่ลง ชอบทานหมูปิ้ง ปีนี้ไม่ได้ซื้อสักไม้ค่ะ อยู่ๆก็ไม่อยากทานเลย เป็นเช่นนี้มาหลายปีแล้วมากขึ้นเรื่อยๆ ๒ ปีมานี่ทานเนื้อสัตว์น้อยมาก ก็คงต้องปล่อยไปตามนั้น ไม่ทานก็ไม่ทานค่ะ บางทีต้องซื้อกับข้าวให้คนที่บ้าน ก็ยังฝืนใจซื้อเนื้อสัตว์มานะคะ แม่บ้านพม่าพูดกันยังไม่รู้เรื่องไม่รู้จะบอกยังไงว่า เราซื้อไม่ไหวสงสารสัตว์ต่างๆ แค่ได้กลิ่นก็เหม็นนะคะ นอกจากนั้นบางทีเห็นเนื้อหมู คิดไปว่า เนื่อคนก็คงเป็นแบบนี้ ตายไปก็เป็นแบบนี้ แค่นี้เอง ธาตุทั้ง ๔

นอกจากนั้น ปีนี้ไป like facebook ของโครงการช่วยเหลือสัตว์ด้อยโอกาส ทำให้เห็นว่า คนใจดีมีมาก แต่คนใจร้ายก็มีมากขึ้นด้วย ความหยาบของจิตใจคนที่เกิดมาจากที่ไม่ดี และหรือ ไม่ได้รับการอบรมขัดเกลานั้น ทำให้สังคมโลกมีความรุนแรงมากขึ้นทุกๆวัน ดังนั้นตัวเรา แต่ละคนต้องช่วยกันมากขึ้นสร้าง network ของพลังดีพลังบวกพลังบุญให้มากขึ้น

เล่าไปก็เหมือนบ่นนิดๆ คงแก่แล้วค่ะ 555

ยังไงก็ขอให้น้องๆ พี่ๆเพื่อนๆทุกคน มีความสงบสุขใจ มีความสุขกาย มีความกลัวบาป มีความเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะคะ

อะไรผ่านไปแล้วก็ผ่านไป เรียนรู้และเดินหน้าต่อไปนะคะ การจมอยู่ในอดีตไม่ว่าจะดีหรือร้ายนั้น ไม่มีประโยชน์ค่ะ
การเพ้อฝันถึงอนาคตนั้น ก็ไม่มีประโยชน์

วางแผนได้ คิดได้ แต่อยู่กับปัจจุบันให้มาก หลับตาให้มาก พักใจให้มาก หยุดพูดให้มาก ปฏิบัติธรรมให้มาก

:) :) :) :) :)
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข