meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: การแชร์ค่าใช้จ่ายร่วมกัน  (อ่าน 702 ครั้ง)

Chanya Bunsiri

• Newbie
  • *
การแชร์ค่าใช้จ่ายร่วมกัน
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 15:06:10 PM »
สวัสดีค่ะ พีเหมียว

เพิ่่งได้มีโอกาสได้ดูรายการเจาะใจ ตอนที่คุณเหมียวได้ไปออกสัมภาษณ์ ..รู้สึกชื่นชมนะคะ และไล่ตามดูคลิปอื่นๆ ไปด้วย
เพราะตัวเองก็มีแผลในใจเรื่องชีวิตคู่ จนต้องเลิกลากับสามี และก็จมอยู่กับความรู้สึกผิดมาเกือบ 3ปี แต่ตอนนี้ก็เริ่มดีขึ้น และกลับมารักตัวเอง ชื่นชมตัวเองค่ำ และก็รู้เลยว่าเรามำสิ่งดีๆตามมาจริงๆ
ความรักครั้งใหม่ คนที่เข้ามา โดยภาพรวม เป็นคนดีมาก คอยสอนเรื่องธรรมะ โดยใช้คำง่ายๆ แกเป็นคนอบอุ่นมาก เพียง..แต่ แกค่อนข้างขี้เหนียว แต่ในที่นี่แก ออกตัวว่า เราควรจะจ่ายทุกอย่าง เช่นทานข้าว เที่ยวคนละครึ่ง มันเลยรู้สึกแปลกๆ อาจจะเป็นด้วย ค่านิยมผิดๆในตัวเองว่า ผช.ควรจะจ่ายทั้งหมดมั้ย ..เลยมีคำถาม ถามพี่เหมียวว่า ตอนที่ยังมีคู่ พี่เหมียวจัดการเรื่องการใช้เงินกับแฟนอย่างไรคะ

meow

• Administrator
  • Hero Member
Re: การแชร์ค่าใช้จ่ายร่วมกัน
« Reply #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 19:27:57 PM »
แหม คำถามดีจังค่ะ ...

พี่ ... คือ ... อดีตสามี เป็นสุภาพบุรุษตามแบบฝรั่งค่ะ ค่าอาหาร เค้าออกเสมอค่ะ มีเราขอเลี้ยงบ้าง ตามที่พี่อยากเลี้ยง .. เขาชอบทานอาหารแพงดีๆ ไปทานใน ตปท ด้วยค่ะ

เรื่องในบ้านเขา เขาออก ... เรื่องค่าใช้จ่ายที่บ้านพี่ พี่ออกค่ะ ไม่ยุ่งกันเรื่องนี้ พอดีรู้จักกันตอนอายุมาก เลยไม่รวมบ้านค่ะ สลับไปมาค่ะ

ไปเที่ยว ... พี่ออกค่าตั๋วเครื่องบินเองทุกครั้งค่ะ ค่าโรงแรมค่าทาน เขาออกค่ะ เพราะ เขาทำงานสายการบิน บินฟรี หรือบินถูกมาก เขาบอกว่าทำใจจ่ายเงินแพงๆไม่ได้ พี่ก็ไม่มีปัญหา ค่ะ เข้าใจได้ .. เขาบินชั้น first class ส่วนมาก พี่ก็จ่ายนะคะ เพราะ ถือว่าค่าอื่นๆเขาจ่ายค่ะ

shopping พี่ออกเองค่ะ ไม่ชอบให้ใครซื้อของให้ เงินพี่ๆอยากซื้อก็ซื้อตามใจตัวเอง เขาก็รับได้ค่ะ แรกๆเขาจะออกให้พี่บอกว่า ไม่เป็นไร ขออกเองอีกว่า สบายใจกว่าค่ะ พี่รับของขวัญตามโอกาสเท่านั้นค่ะ

พี่ว่าออกคนละครึ่ง ก็แบบฝรั่งเหมือนกันค่ะ แต่เพื่อนฝรั่ง นี่เป็นแฟนกัน สำหรับพี่ๆว่า ผช น่าจะเลี้ยงเราได้นะคะ

จะว่าเป็นค่านิยมก็คงได้ค่ะ พี่แก่แล้ว 50 กว่า เกิดโตมาในค่านิยมที่ ผช ดูแล เลี้ยงดู ผญ พอสมควรค่ะ
ใจพี่ๆ ว่า ผช น่าจะเลี้ยงอาหารเสมอค่ะ ยกเว้นมื้อที่เราอยากเลี้ยง การไปเที่ยวก็ ผช ออกบางส่วน เราบางส่วนได้ค่ะ พี่ว่า

ถ้าน้องอึดอัด ก็ต้องมองว่า เราจะอยู่กับเขาแบบนี้ได้ยาวไหมนะคะ เพราะ เขาไม่เปลี่ยนหรอกค่ะ อยู่ที่เราว่า เราโอเคไหม  :)

MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

Chanya Bunsiri

• Newbie
  • *
« Reply #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 13:46:59 PM »
ขอบคุณนะคะ .. แต่คงไม่ต้องคิดมากแล้วค่ะ พอดีเพิ่งตัดโสดไปเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เรื่องเงินมีส่วนนิดนึงในการตัดสินใจ แต่ส่วนใหญ่มาจากความไม่ชัดเจนค่ะ เรื่องแฟนเก่า .ตั้งแต่เลิกกับสามีที่อยู่กันมา 10 ปี  ก้ รู้สึก เคารพความสุขของตัวเองมากขึ้น อะไรที่มันเยอะ มันกดดัน มันอึดอัด คลุมเครือ ไม่เอาแล้วค่ะ เลยขอเค้าเค้าพักดีกว่า เพิ่งคบกัน 2 เดือน ยังไม่ผูกพันมากมาย

meow

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 16:46:24 PM »
เด็ดขาดดีค่ะ รู้จักตัวเองดีจังเลย

พี่เองก็อยู่คนเดียวดูจะสบายกว่ามาก ค่ะ อยากไปไหนไป อยากอยู่บ้านก็ได้อยู่บ้าน …  ;D ;D ;D
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข