meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: รักตัวเอง...ทำอย่างไร  (อ่าน 635 ครั้ง)

amornrat

• Newbie
  • *
รักตัวเอง...ทำอย่างไร
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 16:00:01 PM »
สวัสดีค่ะ มีทุกข์ใจอย่างมากกกกก เป็นคนไม่มีความสุขในชีวิตเลยมาตั้งแต่ตอนเด็กๆ เคยอยากฆ่าตัวตายมาตลอด ไม่รู้จะอยู่ไปทำไม มีชีวิตอยู่เพื่ออะไร แต่พอมีแฟนก็หาย หลังจากคบกับแฟนมา 14 ปี แล้วเลิกรา ปัจจุบันอายุ 31 ปี ทำให้กลับมาไม่มีความสุขในชีวิตอีกครั้ง เป็นหนักมาก ถึงขั้นซึมเศร้า ..เคยได้ยินหลายคนพูดว่า เราไม่รักตัวเอง จึงอยากจะรู้ว่า การรักตัวเองต้องทำยังไงคะ อยากให้ช่วยแนะนำ อยากใช้ชีวิตอย่างมีความสุขเหมือนคนอื่นๆเค้า ไม่อยากตกอยุ่ในความทุกข์แบบนี้เลยค่ะ

Anchisa

• Sr. Member
Re: รักตัวเอง...ทำอย่างไร
« Reply #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 14:41:07 PM »
สวัสดีค่ะ คุณAmornrat ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ
Anchisa อาจจะแนะนำอะไรไม่ได้มากเพราะยังศึกษามาน้อย ไว้รอพี่เหมียวมาแนะนำนะคะ
ตอนนี้ขอเพียงอย่าคิดมาก เมื่อได้พบทุกข์ ก็ไม่เลวร้ายซะทีเดียว มันมาเดี๋ยวมันก็ไป สุขก็เช่นกัน มันอยู่กับเราไม่นานเช่นกัน เดี๋ยวมันก็ไป  อย่างที่เราได้ยินบ่อยๆ อะไรก็ไม่เที่ยง ไม่นานความทุกข์ของคุณก็จะคลายหายไป เช่นกันนะคะ เมื่อคุณหาเหตุแห่งทุกข์เจอ ก็จะเกิดปัญญาค่ะ เมื่อเกิดปัญญา ทุกข์ใดมาเราก็รู้ทันเสมอ. สู้ๆนะคะ.  เวลาทุกข์มากๆ พี่เหมียวเคยแนะนำให้ไปออกกำลังกายให้เหนื่อยเลย สวดมนต์ ใส่บาตร ลองดูก่อนนะคะ ช่วงที่รอพี่เหมียวลองอ่านกระทู้ในนี้ก่อนก็ได้นะคะ ช่วยได้เยอะค่ะ
 :) :) :)
สิ่งใดเกิดขึ้นแล้ว   สิ่งนั้นดีเสมอ

Anchisa

• Sr. Member
« Reply #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 06:47:49 AM »
สวัสดีค่ะ คุณ Amornrat เป็นอย่างไรบ้างค่ะ รู้สึกดีบ้างขึ้นหรือเปล่า....  ไม่ได้เข้ามาเกือบอาทิตย์เลย  นึกว่าพี่เหมียวเข้ามาแล้ว 

สงสัยพี่เหมียวคงติดภาระกิจนะคะ อยากให้คุณ Amornrat หากิจกรรมอะไรที่ทำให้สบายใจนะคะ  คนเราล้มได้ก็ต้องลุกได้ค่ะ 

เชื่อว่า คุณ Amornrat ทำได้..... ;) :) :D  Anchisaเองก็ล้มๆลุกๆ มาไม่ใช่น้อย  ตอนนีจะใช้วิธีกลิ้งเอาแล้วค่ะ..........

เอาน่า....ล้มบ่อยก็ลุกได้เร็ว ได้เก่งขึ้น จะได้ระวังให้ล้มน้อยลงหน่อย  สู้ๆๆเน๊อะ.........
สิ่งใดเกิดขึ้นแล้ว   สิ่งนั้นดีเสมอ

meow

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 20:13:54 PM »
สวัสดีค่ะคุณ amornrat

ขอโทษนะคะ เข้ามาตอบช้า พอดีไปอยู่ที่บ้านพ่อแม่มาค่ะ ไม่ได้เอา คอมฯ ไปด้วย

อยากจะบอกว่า เกิดมาก็มีความทุกข์กันทุกคนนะคะ ต่างๆกันไป เราทุกคนเกิดมาก็ร้องไห้จ้า ไม่มีใครหัวเราะสักคนเดียว

การที่ไม่มีความสุขตอนเด็กๆ แล้วพอมีแฟน ก็หาย พอแฟนจากไป เราก็ทุกข์อีก คิดว่า ความทุกข์ตอนเด้กที่สะสมมานั้น ตอนมีแฟน เราก็ divert ความสนใจเราไปที่แฟน
ทุ่มเทไปที่เค้า แต่ความทุกข์นั้น ก็ฝังอยู่ข้างในนะคะ ไม่ได้หายไป พอแฟนเราเลิกกันไป คราวนี้เลยระทมมาก

การที่คนอื่นบอกว่าให้เรารักตัวเองนั้น ก็คือ การเห็นค่าในตัวเองเป็นขั้นที่ 1 ค่ะ คนเราเกิดมา มาพบกัน แล้วก็จากกันไป เป็นเรื่องธรรมดานะคะ
การเห็นว่าตัวเรานั้นมีค่า ก็มาจาก ที่ การเกิดเป็นคนนั้นยากที่สุด อย่างที่พระท่านยกตัวอย่างว่า เหมือนเต่าในมหาสมุทร ว่ายๆๆๆ ไป โอกาสที่จะเจอห่วงยาง ในมหาสมุทรนั้นยากมาก ว่ายกันหลายภพหลายชาติ พอเจอแล้ว เต่าต้องว่ายจากด้านล่างขึ้นมาให้ หัวโผล่ตรงกลางห่วงยาง เปรียบเทียบกันแบบนี้ค่ะ

ดังนั้น เมื่อเราเกิดเป็นคน เรามีค่ามากค่ะ เพราะ เรานี่แหละที่จะสามารถ สร้างบุญบารมี ให้ตัวเอง และช่วยคนอื่นๆได้
เราเกิดมาครบ 32 นั้นก็บุญโขนะคะ

ลองหันไปมองคนที่ลำบากกว่าเราสิคะ จะเห็นว่าเรานั้นโชคดีขนาดไหน วันนี้เดินอยู่บนถนนวิทยุ เห็นคนพิการนอนอยู่ ขอทาน ... น่าสงสารมาก ... ลุกก็ไม่ได้นอนไปแบบนั้น ถนนก็ร้อนจะตาย เราโชคดีมากนะคะ

การคิดฆ่าตัวตายเพราะ เราทุกข์นั้น ไม่ใช่ทางออกเลยค่ะ เพราะ เป็นบาปหนักมาก
ตายไปแล้วก็จะเกิดมาอีก ไม่ได้ออกจากทุกข์เลยค่ะ

แต่ .. โอกาสของเรานั้นมี เพราะ คน นี่แหละค่ะสามารถ พ้นทุกข์ได้ จิ้งจกทำไม่ได้ หนู งู ทำไม่ได้

วิธีการคือ ฝึกใจเราให้อยู่กับปัจจุบัน อย่าจมอยู่กับอดีต หรือ อยู่กับอนาคตที่ยังมาไม่ถึง

ตอนนี้ทุกข์มาก ก็อยากจะแนะนำให้สวดมนต์ ทุกคืน ตื่นเช้ามาก็ออกไปใส่บาตร ทำทาน
หรือไป ช่วยเลี้ยงเด็กพิการ ก็จะช่วยมากนะคะ นี่แหละค่ะคุณค่าของเรา เราได้ช่วยคนอื่น

เมื่อนั้น ทุกข์ของเราก็จะเล็กลง เราจะพูด คิด ถึงตัวเราน้อยลง เพราะ คนอื่นที่เค้ารอให้เราช่วยมีอีกมากมาย

ช่วยช้างก็ได้นะคะ เขาเหล่านั้นช่วยตัวเองไม่ได้ เราต้องช่วยเขาค่ะ

เมื่อใจนิ่งแล้ว ไม่ซึมเศร้ามากแล้ว ก็สามารถไปปฏิบัติธรรมได้ค่ะ  :)

ลองดูนะคะ เดินทีละก้าว ล้มก็ลุก เริ่มต้นใหม่อีกครั้งค่ะ

MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข