meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนพี่เหมียว และ ทุกคนค่ะ .. เป็น ทุกข์ เพราะ ตัวเอง  (อ่าน 920 ครั้ง)

PPAANNG

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ พี่เหมียว และ ทุกคน

จริงๆ ตอนนี้ทุกข์หนัก เพราะคนรัก แต่ ด้วยบุญที่เคยปฏิบัติ และ พอมาเจอคลิปพี่เหมียวในยูทูป ทำให้ตัวเองรู้สึกตัดทุกข์ลงมา

จริงๆ แล้ว อยากจะพิม เล่า เรื่องที่กำลังทุกข์หนักนะค่ะ แต่แป้งไม่อยากจะพูด หรือ นึกถึงมัน เพราะผ่านมาแล้ว

แต่ประเด็นอยู่ที่ .... ข้างหน้าที่เจอ เพราะยังไม่ได้เลิกกับเขา แป้ง คงต้องเล่าแล้วละค่ะ ...

ตอนนี้ทะเลาะกับคนรักเนื่องจากการที่เขาไปทำงานอยู่ ตปท จากคนที่รักเรามาก กลายเป็น คนที่ตะคอกใส่เรา ว่าเรา กล่าวร้ายใส่เรา คิดกับเราในแง่ร้าย แต่... เขาบอกว่ายังรักเรา ทุกวันนี้อยู่ด้วยคำว่ารัก แต่การกระทำไม่ใช่ค่ะ ไม่อยากจะเข้าข้างตัวเองว่าเขาเป็นคนไม่ดี เขาดีค่ะ เคยดีมาตลอด

แต่ตอนนี้เปลี่ยนไปแล้ว เปลี่ยนจนเป็นคนละคน เขาเห็นว่าการไปเที่ยวกับเพื่อนทุกศุกร์คือความสุขของเขามากกว่า กับการคุยกับเรา
เขามองว่าเราทำให้เขาอึดอัด ทั้งๆที่ก็ให้ไปค่ะ เพียงแต่ก็ต้องมีลิมิต ตอนแรกตกลงว่าไม่กลับเกินเวลานี้ แต่สุดท้ายก็ไม่เคยทำได้
จนมาวันนี้ทะเลาะกันแรงขึ้นทุกวัน จนแป้งไม่ไหวแล้วค่ะพี่เหมียว แป้งควรเลิก หรือไปต่อดีค่ะ

นี่คือสิ่งคิดทำยังคาใจ ว่า พฤติกรรมที่เขาเป็นอยู่ สาเหตุเพาะคนอื่น หรือ เพราะเรา  เขาเป็นคนเจ้าชู้มากก่อนด้วยค่ะ

ขอบคุณทุกคนค่ะ

Anchisa

• Sr. Member
สวัสดีค่ะ คุณแป้ง
เป็นกำลังใจให้นะคะ. เจอเหมือนพี่เหมียวเลย. คนเจ้าชู้   
anchisa ว่า การเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นได้ตลอดล่ะคะ และคนส่วนใหญ่ก็มักไม่ค่อยชอบการเปลี่ยนแปลงสักเท่าไหร่ เพียงแต่ว่าเราจะรับมือมันยังไงกับการเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้น
คุณแป้งเคยปฎิบัติมาแล้วก็ถือว่ามีอาวุธอยู่ในมือแล้ว อยู่ที่ว่าคุณแป้งจะ ใช้อาวุธตัดทุกข์ออกไปหรือจะถือมันไว้เฉยๆ anchisa ตอบไม่ได้ รู้แค่ว่าถ้าเราไม่อยากทุกข์ เราก็ต้องปล่อย…วางมันซะ

****ยังไงรอคำแนะนำจากพี่เหมียวนะคะ anchisaอ่อนด้อยมาก. ยังไม่ได้เข้าอนุบาลเลยค่ะ. เดินเตร็ดเตร่อยู่ข้างๆรั้วโรงเรียนนะคะ*****

สู้ๆๆๆกับความทุกข์ ที่เกิดให้ได้ในเร็ววันนะคะ. เป็นกำลังใจให้ค่ะ
            ;D ;D ;D
สิ่งใดเกิดขึ้นแล้ว   สิ่งนั้นดีเสมอ

PPAANNG

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ คุณแป้ง
เป็นกำลังใจให้นะคะ. เจอเหมือนพี่เหมียวเลย. คนเจ้าชู้   
anchisa ว่า การเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นได้ตลอดล่ะคะ และคนส่วนใหญ่ก็มักไม่ค่อยชอบการเปลี่ยนแปลงสักเท่าไหร่ เพียงแต่ว่าเราจะรับมือมันยังไงกับการเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้น
คุณแป้งเคยปฎิบัติมาแล้วก็ถือว่ามีอาวุธอยู่ในมือแล้ว อยู่ที่ว่าคุณแป้งจะ ใช้อาวุธตัดทุกข์ออกไปหรือจะถือมันไว้เฉยๆ anchisa ตอบไม่ได้ รู้แค่ว่าถ้าเราไม่อยากทุกข์ เราก็ต้องปล่อย…วางมันซะ

****ยังไงรอคำแนะนำจากพี่เหมียวนะคะ anchisaอ่อนด้อยมาก. ยังไม่ได้เข้าอนุบาลเลยค่ะ. เดินเตร็ดเตร่อยู่ข้างๆรั้วโรงเรียนนะคะ*****

สู้ๆๆๆกับความทุกข์ ที่เกิดให้ได้ในเร็ววันนะคะ. เป็นกำลังใจให้ค่ะ
            ;D ;D ;D

ขอบคุณมากค่ะ แค่การให้กำลังใจก็รู้สึกดีมากแล้วค่ะ
แป้งถือว่ากำลังใจสำคัญสุดค่ะ ตอนนี้แป้งกับเขาเหมือนเดินกันละฝั่ง เงียบใส่ พอเราจะคุยด้วยกับหาว่าชวนทะเลาะ
แป้งคงต้องปล่อยวาง แป้งเคยวางทิฐิไปแล้ว แต่เหมือนเขายังถือทิฐิอยู่ แป้งต้องปล่อยไป หากเขาคิดไม่ได้ก็คงไม่มีอะไรต้องคุย เหมือนศีลไม่เสมอ คงต้องจบกรรมเท่านี้ ตอนนี้เท่าที่แป้งคิดได้ก็แค่นี้ค่ะ

Anchisa

คุณแป้งค่ะ anchisa ก็เพิ่งมาเป็นสมาชิกใหม่เมื่อไม่นานมานี้เองคะ ประสบการณ์ในการให้คำแนะนำคุณแป้งน้อยมาก แต่สิ่งที่มีให้ก็กำลังใจ ที่ปรารถนาอยากให้พ้นทุกข์ค่ะ ที่บ้านนี้อบอุ่นค่ะ มีกำลังใจให้แก่กันตลอด แต่หลังๆอาจจะเงียบไปบ้าง คงเพราะต่างมีความสุขสงบใจแล้ว แต่มีคนเข้ามาอ่านกระทู้กันทุกวันค่ะ anchisaก็อ่านค่ะ ที่นี่แต่ละคนให้คำแนะนำกันดีๆๆทั้งนั้นค่ะ ที่แต่ละคนได้เจอกันก็ไม่ใช่เรื่องบังเอิญอะไร คงเพราะเป็นเพื่อนร่วมทางที่ดีต่อกันค่ะ รายมายาว. ยังไงก็ขอให้คุณแป้งตัดสินใจได้ถูกและดีที่สุดนะคะ เข้าใจเลย มันอึดอัดเน๊อะ. สู้ๆๆ ขอให้พบทางสว่างนะคะ.  เคสแบบคุณแป้งในบ้านนี้มีเยอะเหมือนกันนะคะ.  :D ;)
รอพี่เหมียวหน่อยนะคะ พี่เค้าภาระกิจเยอะค่ะ.  ;D
สิ่งใดเกิดขึ้นแล้ว   สิ่งนั้นดีเสมอ

meow

• Administrator
  • Hero Member
สวัสดีค่ะ น้องแป้ง

แหม อ่านเรื่องราวสั้นนี้ แล้วคิดถึงตัวพี่เองมากเลยค่ะ

อดีตสามี ตอนที่มีคนอื่น ก็บอกว่า ทุกวันศุกร์ คือ boys night out

แต่เราก็ไม่สามารถสรุปได้ว่าทุกคนที่ทำแบบนี้ มีคนอื่นนะคะ

ที่สำคัญ พี่คิดว่า คนเรารักกัน ไม่ได้อยู่ที่คำพูดนะคะ ปากบอกว่ารัก แต่การกระทำไปอีกทาง ก็ไม่ควรค่ะ

ส่วนใครเปลี่ยนไปนั้น .. พี่คิดว่า คนเราทุกคนเปลี่ยนแปลงไป ตลอดเวลาอยู่แล้ว เราก็เปลี่ยน เค้าก็เปลี่ยน

พี่เข้าใจแป้งมากนะคะ เพราะ การทะเลาะกันบ่อยๆนั้น เครียด บีบหัวใจมากค่ะ

สิ่ที่ตัวพี่เรียนรู้นั้นคือ คนเราเปลี่ยนแปลงไปได้ จะดีขึ้นหรือน้อยลง, แฟนกัน บางคู่ grow together บางคู่ grow apart , ผู้ชายมักจะมีความอดกลั้นน้อยกว่าผู้หญิง, คนที่ศีลไม่เสมอกันนั้นอยู่ด้วยกันยาก, การทะเลาะกันด้วย คำพูด จะมีอารมณ์ผสมไปมากกว่า การเขียน, ถ้าคนรักไม่รักษาน้ำใจ เราแล้ว เราเองที่จะทุกข์

การตัดสินใจอยู่ที่น้องแป้งนะคะ
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

meow

1. ถ้าตัดสินใจอยู่ด้วยกันต่อไป เราต้องยอมรับก่อนว่า เขาเปลี่ยนไปแล้ว เราจะยังยืนอยู่ตรงที่เดิม อย่างมีความสุขได้หรือไม่  ถ้าได้ ... และ ตัดสินใจอยู่ต่อไป ถ้าเรามีความสุข สงบใจ ก็ถือว่าดีมากค่ะ
2. ถ้าตัดสินใจเลิก ก็ต้องคิดได้รอบคอบ ถ้าเหตุผลว่า จริงๆแล้วที่คิดจะเลิกนั้น เหตุผลมีอะไรบ้าง เลิกไปแล้ว จะมีความสุข สงบ หรือไม่

ความรักของคนเรานั้น เปลี่ยนแปลงได้ตลอดนะคะ คนเปลี่ยนความรู้สึกเปลี่ยน

MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

meow

เขาจะเป็นคนดี หรือ ไม่ พี่ว่าไม่ใช่ประเด็นนะคะ พี่เคยคิดแบบนี้ และ มีเพื่อนรักบอกว่า การที่คนนอกใจเรานั้นไม่ได้แปลว่า เขาเลวไปซะหมด นาทีนั้น พี่ก็เลยไม่ judge ใครอีกเลยค่ะ

คนเจ้าชู้ ... พี่เรียนรู้ว่า เปลี่ยนยากค่ะ อาจจะพยายามได้อยู่สักพัก แต่พอเจอคนที่กระแทกใจ กระแทกกาย ก้กลับไปเจ้าชู้เหมือนเดิม อยู่กับคนเจ้าชู้ ... ทำได้อย่างเดียวค่ะ ทำใจ ให้อยู่ได้อย่างมีความสุขที่แท้จริง ไม่งั้น เราจะทุกข์ไปเรื่อยๆ เดี๋ยวพอเขาดี เราก็ลอย พอเขากลับไปเที่ยวเล่น เราก็ตกกระแทกพื้น

พี่ว่า 100 คน ที่เจ้าชู้ ... เลิกได้จริงๆ น่าจะสัก 10% ค่ะ

ขอให้แป้ง ... พิจารณาให้รอบคอบนะคะ คิดช้าๆ เลี่ยงการทะเลาะกัน
อย่าไปบอกให้เขากลับบ้านกี่โมง เป็นพี่ปล่อยเลยค่ะ เราจะได้ก้าวออกมา มองเขาจะระยะที่ห่างสักนิด เราก็จะเห็นได้ทุกๆมุม ถ้าเราไปทะเลาะ เราก็จะจมอยู่ในอารมณ์เครียด ทุกข์ เราก็มองไม่เห็นความจริงต่างๆค่ะ

คนเรา ถ้าคิดได้ว่าควรกลับกี่โมง เราไม่ต้องไปบอกจริงไหมคะ แล้วจนบอกว่าควรกลับกี่โมง ก็ยังไม่กลับ พี่ว่า อย่าไปพูดเลยค่ะ ...

เป็นกำลังใจให้นะคะ

PPAANNG

• Newbie
  • *
เขาจะเป็นคนดี หรือ ไม่ พี่ว่าไม่ใช่ประเด็นนะคะ พี่เคยคิดแบบนี้ และ มีเพื่อนรักบอกว่า การที่คนนอกใจเรานั้นไม่ได้แปลว่า เขาเลวไปซะหมด นาทีนั้น พี่ก็เลยไม่ judge ใครอีกเลยค่ะ

คนเจ้าชู้ ... พี่เรียนรู้ว่า เปลี่ยนยากค่ะ อาจจะพยายามได้อยู่สักพัก แต่พอเจอคนที่กระแทกใจ กระแทกกาย ก้กลับไปเจ้าชู้เหมือนเดิม อยู่กับคนเจ้าชู้ ... ทำได้อย่างเดียวค่ะ ทำใจ ให้อยู่ได้อย่างมีความสุขที่แท้จริง ไม่งั้น เราจะทุกข์ไปเรื่อยๆ เดี๋ยวพอเขาดี เราก็ลอย พอเขากลับไปเที่ยวเล่น เราก็ตกกระแทกพื้น

พี่ว่า 100 คน ที่เจ้าชู้ ... เลิกได้จริงๆ น่าจะสัก 10% ค่ะ

ขอให้แป้ง ... พิจารณาให้รอบคอบนะคะ คิดช้าๆ เลี่ยงการทะเลาะกัน
อย่าไปบอกให้เขากลับบ้านกี่โมง เป็นพี่ปล่อยเลยค่ะ เราจะได้ก้าวออกมา มองเขาจะระยะที่ห่างสักนิด เราก็จะเห็นได้ทุกๆมุม ถ้าเราไปทะเลาะ เราก็จะจมอยู่ในอารมณ์เครียด ทุกข์ เราก็มองไม่เห็นความจริงต่างๆค่ะ

คนเรา ถ้าคิดได้ว่าควรกลับกี่โมง เราไม่ต้องไปบอกจริงไหมคะ แล้วจนบอกว่าควรกลับกี่โมง ก็ยังไม่กลับ พี่ว่า อย่าไปพูดเลยค่ะ ...

เป็นกำลังใจให้นะคะ

ขอบคุณพี่เหมียวมากค่ะ ที่เสียสละเวลาเข้ามาคอยเป็นที่ปรึกษาเรื่องของแป้ง

ล่าสุดวันนั้นแป้งได้คุยกับเขาแบบ ดีๆ แต่เขามักมีอามรณร้อนเสมอ แล้วท้ายที่สุดเขาก็ได้เอยประโยค ตะคอกใส่ว่า " พอ จบๆ ไม่เอาแล้ว ไม่เอา พอ" แล้วตัดสายทิ้งไป  ณ ตอนนั้นอยากร้องไห้ แต่ว่า้องไห้ไม่ออกแล้วค่ะ

หลังจากนั้น เค้าแค่ส่งข้อความมาวันละ 2 ประโยค มอนิ่งกับฝันดี แป้งไม่ได้ตอบอะไรเขาเพราะการกระทำวันนั้นมันเจ็บจนส่ั่นไปหมดแล้วค่ะ
หลังจากวันนั้น จน วันนี้ 2 วันแล้วค่ะที่เราไม่คุยกัน แป้งคิดเห็นแก่ตัวไปไหมค่ะ ที่จะรอให้เขาตัดสินใจคิดเอาเองว่า ควรจะขอโทดแป้งหรือเปล่า  แป้งแค่คิดว่า ถ้ารักกันจริง เขาคงไม่ปล่อยเราเป็นแบบนี้ ไม่ปล่อยเราไป ถ้าวันนี้เขาไม่ทำอะไร มันคงเป็นคำตอบที่ชัดเจนแล้วใช่ไหมค่ะ

Anchisa

สวัสดีค่ะ  คุณแป้ง......พี่เหมียวมาแล้ว.....พี่เหมียวมาที......จัด 3 ช๊อตเลย..... ;D ;D ;D

คุณแป้งเป็นยังไงบ้างค่ะ.....ใจเย็นๆๆ  น้าาาา......เป็นกำลังใจให้ผ่านไปให้ได้นะ.....สู้ๆๆค่ะ

ไม่รู้จะช่วยไง......ช่วยให้กำลังใจดีที่สุด.....ใจดีแล้ว......อะไรก็ไม่สามารถทำอะไรได้เน๊อะค่ะ....

;) ;) ;) ;)

Anchisa

สวัสดค่ะ.....คุณแป้ง ;)

หวังว่าคงจะมีความสุข...นะคะ....

แวะมาส่ง....กำลังใจให้ค่ะ..... ;D ;D ;)

meow

ถึงจุดหนึ่ง เราต้องรู้ตัวเองค่ะ ว่าเราอยากใช้ชีวิตแบบไหน อย่างไร กับใคร

คนเราเปลี่ยนแปลงไปแบบนี้แหละค่ะ

เรื่องขอโทษ หรือไม่นั้น พี่ว่า เราอย่าไปมีความหวังเลยนะคะ เพราะ ถ้าเขาไม่ทำอย่างที่เราหวัง เราก็ทุกข์อีกค่ะ

ตอนนี้เป็นอย่างไรบ้างคะ โอ ไหม คะ

พี่เอาบุญมาฝากนะคะ เพิ่งกลับมาเมื่อวานตอนค่ำๆค่ะ หายไป 13 วันค่ะ