meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ปีใหม่ ปีเก่า  (อ่าน 648 ครั้ง)

meow

• Administrator
  • Hero Member
ปีใหม่ ปีเก่า
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 11:30:49 AM »
นี่ก็ใกล้จะหมดไปอีกปีนะคะ เวลาช่างผ่านไปเร็วเหลือเกิน ....เขียนทุกๆปี ว่าเร็วขึ้นเรื่อยๆ ก้อยากจะบอกว่าปีนี้ก็ผ่านไปเร็วขึ้นไปอีกค่ะ

ปีนี้ ... ๒๕๕๙ เป็นปีที่คนไทยทุกคน ใจสลาย เพราะ เราได้สูญเสีย พระมหากษัติย์ที่พวกเรารักมาก
ถึงเวลาจะผ่านไป ๗๐ กว่าวันแล้ว ... พี่ก็รู้สึกว่าใจ ยังอ้างว้าง อย่างที่ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อน ...
ถึงจะไม่ได้ร้องไห้มากมาย แต่ก็น้ำตาไหลทุกครั้งที่ได้ดูข่าว VDOs ฯ

ตั้งแต่วันที่ ๑๓ ตุลาคม ... มา ... ไม่มีความรู้สึกอยากจะฉลองอะไร ไปทานข้าวกับเพื่อนๆมา ก็ไม่สนุก เลยตระหนักว่า ใจยังไว้ทุกข์อยู่ ค่ะ ...

ปีนี้ได้ไปเข้าคอร์สวิปัสสนา และ ได้ไปเป็นธรรมะบริกร และเป็นอีกปีหนึ่งที่ ได้รับความเมตตาจากพี่ๆน้องๆ เพื่อนๆ หรือคนที่ไม่เคยพบหน้ากัน ได้นำบุญมาฝาก ทุกๆวันอาทิตย์ เป็นแบบนี้มาหลายปี ตั้งแต่ไปออกทีีวี ค่ะ .. อยากจะบอกว่า ขอบคุณะรรมะ และ ขอบคุณทุกๆคนที่นึกถึงนะคะ ...

MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

meow

Re: ปีใหม่ ปีเก่า
« Reply #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 11:34:11 AM »
ปีนี้ ได้รู้จักน้องๆ พี่ๆ เพิ่มอีกหลายคน ต้องขอบคุณ คุณ "ร่มกันเปื้อน" และ ทุกคนที่ได้นำ VDOs ไปตัดต่อ และแชร์ กันมากมายนะคะ ขอบคุณที่ช่วยผู้คนมากมายให้ได้พบกับทางออก ได้พบกับธรรมะค่ะ
VDO แบบสั้น ได้รับการดู กว่า ๒ ล้านครั้ง ... มีคนส่งต่อมากมาย ... ก็หวังว่าทุกๆคนจะมีความทุกข์น้อยลง มีความสุขที่แท้จริงมากขึ้นนะคะ

MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

meow

« Reply #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 11:39:22 AM »
ปีนี้กำลังจะผ่านไป ก็อยากจะขอให้ทุกๆคน เก็บบทเรียนต่างๆไว้ เพื่อให้ตัวเรา คิด พูด และ ทำให้สิ่งที่ถูกต้องมากขึ้นในปีหน้า
สิ่งที่ถูกต้องคือ คิดดี พูดดี ทำดี หมายความว่า คิดไปแล้ว พูดไปแล้ว ทำไปแล้ว ไม่ทำร้ายตนเองและผู้อื่น
นำมาซึ่งความสุขสงบของทุกคน
เจตนา คือ กรรม ... เจตนาอยู่ที่ใจ ...

Anchisa

• Sr. Member
« Reply #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 10:19:49 AM »
ก่อนอื่น...เมื่อเช้าใส่บาตร  เอาบุญมาฝากพี่เหมียวและกัลยาณมิตรนะคะ

4 วัน ก็จะข้ามพ้นปีเก่า......ย่างเข้าปีใหม่ 
นั่งคิดทบทวนหลายสิ่งหลายอย่างที่ผ่านมา 1 ปีนี้  เป็นยังไงบ้าง

ปีนี้เป็นปีที่....พบกับความสูญเสียครั้งใหญ่  .....พระมหากษัติย์......ที่คนไทยรักยิ่งกว่าชีวิต.....ณ เวลาที่ได้รู้ เหมือนทุกสิ่งทุกอย่างหยุดไปในเวลานั้น.......แต่สิ่งหนึ่งที่ไม่ได้หยุดคือ “น้ำตา” มันพรั่งพรูออกมาแทบหมดสิ้น......จำวันนั้นได้ดี ไม่คิดลืม........แต่ในความสูญเสียครั้งนี้ ทำให้เรารับรู้ถึงความรักของพระองค์ท่านต่อประชาชนคนไทย มีมากมายเกินที่จะคนธรรมดาจะทำได้  นี่ล่ะ  จึงทำให้ประชาชนคนไทยรักพระองค์มากเช่นกัน และจะตอบแทนความรักของพระองค์ท่าน ด้วยการขอทำดี ให้มากเท่าที่จะพึงกระทำได้

ปีนี้เป็นปีที่....ได้รู้จักพี่เหมียว บ้านสมการความสุขทำให้ได้พบธรรมะมากขึ้น  ได้มีโอกาสได้เจอกัลยามิตรทางธรรมมากขึ้น ...

ปีนี้เป็นปีที่....พบเจอทั้งสุขและทุกข์ก็เหมือนกันในทุกๆปี ที่จะต้องเจออยู่แล้ว  แต่ปีนี้รู้สึกว่าจะรับมือได้ดีขึ้น เวลาเจอทุกข์ก็ไม่ได้ทุกข์จมดินเสียทีเดียว  เวลาเจอสุขก็เริ่มรู้จักหัดยับยั้งไม่หลงกับสุขมาก  เป็นเพราะธรรมะ

ปีนี้เป็นปีที่....ขออโหสิกรรมและอโหสิกรรมกับหลายคน  หลายสิ่ง และกับตัวเอง บ่อยมากๆๆ... ทั้งต่อหน้าและไม่ต่อหน้า

ปีนี้เป็นปีที่....ได้เข้าไปไหว้พระที่วัด  โดยที่ไม่ได้ตั้งใจจะไป  หลายครั้ง….ก็ว่าดี...

ปีนี้เป็นปีที่....ได้รับโอกาสในการทำบุญจากเพื่อนๆ  และพี่ๆ ที่รู้จักและไม่รู้จักกันก็มี

ปีนี้เป็นปีที่....ได้ใส่บาตร สวดมนต์  ฟังธรรม  และ นั่งสมาธิมากขึ้น

ปีนี้เป็นปีที่....กลับมาเขียนไดอารี่อีกครั้ง หลังจากที่ไม่ได้เขียนมาหลายปี  และเป็นเพราะการเขียนไดอารี่ ทำให้เรามองเห็นตัวเอง  เมื่อมองย้อนกลับไปอ่าน  ทำให้รู้ว่า ทำไมวันนั้นเราถึงได้โกรธอย่างนั้น  ดีใจอย่างนี้...  ขอบคุณไดอารี่

ปีนี้เป็นปีที่....คนเคยรู้สีกรัก....กลับมาทักทาย  แต่มันก็ไม่ได้รู้สึกรักเหมือนก่อนแล้ว......และก็ไม่ได้รู้สึกไม่ดีด้วย......

ปีนี้เป็นปีที่....ซื้อหนังสือมาอ่านหลายสิบเล่ม  และก็ยังอ่านไม่หมด  ........อิอิ

ปีนี้เป็นปีที่....เก็บสะสมปากกาที่ใช้เขียนหมดแล้วได้เกือบ 150 ด้ามแล้ว (สะสมมาหลายปีแล้ว) ก็ไม่รู้ว่าจะเก็บไว้ทำไม ตอนแรกกะจะเก็บไว้เป็นอะไหล่มาเปลี่ยนเท่านั้น  แต่ก็ยังคงเก็บต่อไป.....

และเป็นปีที่.....
.....ต้องขอขอบคุณตัวเองที่สามารถนำพาชีวิต ผ่านพบสุข-ทุกข์ได้ครบไปอีกหนึ่งปี  และจะนำพาก้าวข้ามไปในปีต่อไปในวันข้างหน้า แม้ว่าทางเดินมันอาจจะสวยงามบ้าง ไม่สวยงามบ้าง  แต่ก็ต้องเดินผ่านไป

.....ขอบคุณที่ได้รู้จักกันและขอบคุณทุกคนที่ผ่านเข้ามาในชีวิต  ดีบ้าง ร้ายบ้าง  ก็ได้เรียนรู้กันไป

.....ขอบคุณโอกาสที่ได้รับ  ในทุกๆโอกาส  ทุกๆเรื่อง

......ขอบคุณความผิดพลาดที่เกิด ทำให้เกิดบทเรียนที่มีคุณค่า

.....ขอบคุณความรัก....ความเมตตาที่บริสุทธิ์  ของผู้ใหญ่ใจดีทุกท่านที่มอบให้เสมอมา  (ขอบคุณพี่เหมียวด้วยนะคะ)

Thank you.  :)     

สิ่งใดเกิดขึ้นแล้ว   สิ่งนั้นดีเสมอ

Anchisa

« Reply #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 10:22:15 AM »
เอามาฝากนะคะ

ไม่ขอให้มีความสุขตลอดไป เพราะมันเป็นไปไม่ได้
แต่เมื่อต้องพบเจอความทุกข์ ก็ขอให้ มีจิตที่สงบ
ไม่เร่งร้อนไปกับทุกข์ที่ต้องเจอ

ไม่ขอให้สุขภาพแข็งแรงตลอดไป
เพราะความเป็นจริง สังขารนั้นไม่เที่ยง
แต่ เมื่อต้องพบเจอกับความเจ็บป่วย
ก็ขอให้ใจนั้นไม่ป่วยตาม

ไม่ขอให้ร่ำรวย เพราะต้นทุนแต่ละคนไม่เท่ากัน
แต่ขอให้มีความสุข กับสิ่งที่มี
พอเพียง และอิ่มเต็มจากข้างในจิตใจ
แล้วเราก็จะรวย และสุขใจ
เพราะไม่ทุรนทุรายร้องขอ ในสิ่งที่ไม่มี

ไม่ขอให้พบเจอแต่สิ่งดีๆ เพราะสิ่งดีๆ นั้นมีเป็นบางเวลา
แต่ขอให้เข้าใจ ในความเป็นจริงว่า..
ทุกคน ต้องประสบพบเจอ ความผิดหวัง
เพราะมันคือ สัจธรรม
ขอขอบคุณ : FB อกาลิโก แปลว่าไม่ประกอบด้วยกาล

...  :) :) ...    ;)
สิ่งใดเกิดขึ้นแล้ว   สิ่งนั้นดีเสมอ

Anchisa

« Reply #5 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 05:33:53 AM »

สวัสดีปีใหม่ 2560

Happy New Year 2017

meow

« Reply #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 11:16:19 AM »
สวัสดีปีใหม่ค่ะ น้องๆ พี่ๆ ทุกๆคน

เอาบุญมาฝากเช่นกันค่ะ รวมบุญกุศลทั้งปี ส่งให้กับทุกๆคนนะคะ

ส่งปีเก่าด้วยการนั่งวิปัสสนา กับ น้องๆ และ พ่อแม่ ... เป็นความสงบสุขที่ดีมาก

ปีนี้ ก็คงจะผ่านไปเร็วขึ้นไปอีก ... ตามอายุของพี่ อิอิ

อนุโมทนาบุญกับทุกๆคนนะคะ

และ ขออโหสิกรรม กับขอให้อโหสิกรรม ด้วยค่ะ

ไม่มีอะไรติดค้าง เป็นสิ่งที่ดี ...  :) :)

ขอให้มีความสุข มีความสงบ และ เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะคะ

Anchisa

« Reply #7 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 10:36:12 AM »
อนุโมทนาบุญค่ะ...พี่เหมียว :)

ขอให้พี่เหมียวและครอบครัว มีความสงบ สุข เช่นกันนะคะ....

ขึ้นปีใหม่.......ก็แก่ขึ้นกันทุกคนล่ะคะ......อิอิ ;D ;D ;D

แก่ลม...แก่แดด.....แก่ฝน.....แก่หนาว.....ก็ล้วนแก่......กันมาแล้วทั้งนั้น

สำคัญที่....(รู้)แก่(ใจ)......เป็นใช้ได้นะคะ  สุขสันต์วันแก่ขึ้น.....อ่ะ..อ่ะ....สวัสดีปีใหม่ค่ะ..... ;)

****** :D :D*******