meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: แม่ไม่เห็นด้วยที่จะให้คบกันแฟนคนนี้ค่ะ  (อ่าน 207 ครั้ง)

Jjub

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ ขอเรียกว่าพี่เหมียวนะคะ
หนูมีเรื่องทุกข์ใจที่คิดไม่ตกอยู่เรื่องหนึ่งค่ะ
จริงๆหนูคบกับแฟนคนนี้มาได้เกือบ10ปีแล้วค่ะ
ตอนแรกไม่คิดจะบอกแม่เพราะพื้นเพแม่เป็นคนไม่อยากให้ลูกมีแฟน
ตอนคบกันใหม่ๆหนูใกล้จะเรียนจบค่ะ ผ่านมาหลายปี หนูคิดจะบอกแม่ค่ะ
ประจวบกับที่แม่มาถามว่าหนูมีแฟนหรือมีใครที่คุยด้วยอยู่มั้ย
หนูบอกแม่ไป แม่ถามว่าเค้าเป็นคนที่ไหน ที่บ้านทำอะไร หนูตอบแม่
ไปตามความจริงหมด พอบอกว่าที่บ้านแฟนทำฟาร์มหมู แค่นั้น แม่โวยวาย
ให้เลิกคบ ตัดขาด ว่าเค้าว่าเป็นอาชีพคนบาป หนูงงมากค่ะ
แม่ยังไม่เคยเจอเค้าเลย ทำไมถึงตัดสินคนคนนึงจากแค่อาชีพ
แตาหนูก็ไม่ได้ตอบอะไรแม่ไปนะคะ นั่งเงียบตลอด กลายเป็นว่าหนู
คบกับแฟนโดยที่ไม่สามารถบอกแม่ได้มาตลอด พื้นฐานแม่หนูเป็นคน
เอาแต่ใจตัวเอง โดยเฉพาะกับหนู แม่จะบังคับให้หนูทำนั่นนี่ตามที่
แม่อยากให้ทำ แล้วหนูก็ไม่ปฏิเสธแม่ เพราะกลัวแม่ดุด่า
หนูควรทำยังไงคะ แม่พูดมาคำนึงว่า พระพุทธเจ้าบอกว่าอาชีพเลี้ยงสัตว์
เป็นอาชีพที่บาป ใครไปคบค้าด้วยจะไม่ดี หนูฟังแล้วหนูไม่รู้จะพูดต่อว่าอะไรค่ะ

meow

• Administrator
  • Hero Member
สวัสดีค่ะ น้อง Jjub

ขอบคุณนะคะ ที่เขียนมาหาพี่ ... พี่จะลองมองจากมุมไกลๆปัญหา ดูนะคะ ... คือมองแบบไม่มีอารมณ์ค่ะ ..

๑. ก่อนอื่นเห็นใจน้องมาก เพราะ เรื่องของหัวใจนั้น มันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนมาก และ เรื่องของ พ่อแม่ลูก พี่น้อง ในครอบครัวก็เป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อน และ สามารถบีบหัวใจเราได้มากเลย
๒. มองจากมุมของน้อง ... ในเรื่องแฟน ... คบกันมา ๑๐ ปี ก็ดูว่าจะรักกันอยู่มาก ดีใจด้วยนะคะ ... เค้าน่าจะเป็นคนดี ดูแลน้องดีใช่ไหมคะ ..
๓. มองมุมของน้องในเรื่องคุณแม่ ... ตอนที่เราไม่มีลูก เราจะมองแม่เราแบบหนึ่งค่ะ แต่เมื่อไหร่ที่เรามีลูก เราจะเข้าใจมุมของแม่เรามากขึ้น ... แม่ทุกคนรักลูกมาก แต่วิธีการแสดงออกซึ่งความรักและความปรารถนาดีนั้นต่างกัน วิธีการเลี้ยงดูแลก็ต่างกัน ถ้าคุณแม่ของน้องชอบสั่ง ชอบบังคับ ก็ขอให้พยายามเข้าใจว่า เบื้องหลังของการบังคับนั้น มาจากมุมของความปรารถนาดี ความรักนะคะ ... น้องจะได้สบายใจขึ้น ...

การ handle พ่อ แม่ หรือคนใกล้ชิด ... ที่ชอบสั่งชอบบังคับ เราต้องเข้าใจก่อนนะคะว่า แม่เรามาจากมุมไหนในความคิด ... พวกเขาเหล่านี้ คิดว่า การที่เรารักใครสักคน โดยเฉพาะลูก ... เราจะต้องให้ลูกได้อย่างใจเรา เช่น ต้องเรียนเปียนโน ต้องเรียนเก่งๆ ต้องเข้าโรงเรียนนั้น ต้องเรียนสาขานี้ ต้องนู่นต้องนี่ ...พ่อแม่ เหล่านี้มักจะให้เหตุผลกับตัวเองว่า "เพราะเรารักมาก เราอยากให้ลูกได้ดี ดังนั้น ลูกต้อง ...."

ซึ่งไม่ผิดค่ะ ... เช่น การที่พ่อแม่ไม่อยากให้ลูกออกไปเที่ยวกลางคืน ก็เพราะ ห่วงว่าจะเกิดอุบัติเหตุ จะเจอคนไม่ดีฯ ไม่ผิด ... แต่วิธีการคุย อธิบาย สื่อสารกับลูกนั้น ... จะต่างกันไป ...

อย่างคุณแม่ของน้อง ... น้องบอกว่าชอบสั่งชอบบังคับ ถ้าไม่ได้อย่างใจก็จะดุด่า ... น้องกลัวก็เลยไม่เถียง ...
แบบนี้ .. พี่ขอแปลว่า แม่รักมาก มีความหวังมากกับน้อง ... นะคะ

พี่ไม่รู้รายละเอียดและ มุมมองที่ครบถ้วน .. แต่วิธีการ handle ที่ง่ายที่สุด คือ การสื่อสาร ค่ะ

MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

meow

สื่อสารแบบใหม่ ...

ความจริงมีอยู่ว่า เราทุกคนไม่สามารถเปลี่ยนคนอื่นได้

น้องเปลี่ยนคุณแม่ไม่ได้ แต่น้องสามารถเปลี่ยนตัวของน้องและวิธีการสื่อสากับคุณแม่ได้

เช่น ถ้าน้องอายุมากขึ้น ... หรือ ทำงานแล้ว ... น้องแสดงให้คุณแม่เห็นว่า น้องเป็นผู้ใหญ๋ที่มีความรับผิดชอบสูง รับผิดชอบตัวเองได้ดี ... รับผิดชอบงานได้ดี ไม่ใช่คนเลวไหล ฯ วิธีการพูดคุยกับคุณแม่ก็เปลี่ยนไป เป็นเหมือนผู้ใหญ่คุยกันให้มากขึ้น ... คุยกันด้วยความเคารพ คุยกันด้วยสีหน้าท่าทางที่นิ่งขึ้น คุยกันด้วยเหตุผล ใช้สีหน้าและอารมณ์น้อยลง เป็นต้น ...

ลองสื่อสารแบบใหม่ ในเรื่องเล็กๆ ก่อนนะคะ เช่น ถ้าคุณแม่บังคับให้ทานอาหารที่เราไม่เคยชอบเลย แต่ทานเพราะ กลัวแม่ดุด่า ... ก็ลองบอกท่านว่า แม่คะ เรารู้นะ ว่าแม่ทำอาหารจานนี้ ให้เราทานด้วยความรักและความปรารถนาดีเสมอมา .. เราเองก็รู้ เราจึงทาน แต่แม่รู้ไหมคะ ว่าหนู ไม่ชอบเลย ... ถ้าแม่จะให้หนูได้วิตามินจากผัก gggg นี้ หนูขอเป็นผัก dddd ได้ไหมคะ เพราะ ผัก dddd มีวิตามินนี้เหมือนกัน มากกว่าซะอีก เป็นต้น

คือ แสดง ออกว่า เรารู้ว่า แม่รักและปรารถนาดีก่อน .. บอกความจริง และ ให้ทางเลือกท่านด้วยค่ะ

ถ้าเรื่องเล็กๆ เริ่มได้ผล ... ก็แสดงว่า วิธีการนี้ ใช้ได้
ถ้าเรื่องเล็กๆ ลองแล้ว ๓ หรือ ๔ ครั้ง ไม่ได้ผล เราจะต้องเปลี่ยนวิธีค่ะ ...

เปลี่ยนไป จนพบ วิธีการสื่อสารที่จะทำให้คุณแม่ เริ่มเห็น มุมมองของน้อง เพิ่มขึ้นค่ะ
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

meow

๔. เรื่อง ฟาร์มหมู ... เรื่องที่คุณแม่น้องบอกนั้น เป็นความจริง เพราะ การฆ่าสัตว์ เพื่อเงิน ไม่ใช่อาชีพที่ เป็นสัมมาอาชีพค่ะ ... แต่ ... ไม่ได้แปลว่า แฟนของน้องเป็นคนไม่ดี ... จนต้องเลิกคบ ...

พี่เดาว่า แฟนของน้อง เป็นคนรุ่นที่ ๒ หรือ ๓ ของครอบครัวที่ทำธุรกิจฟาร์มหมู ใช่ไหมคะ .. ?

พี่มีเพื่อนรัก ที่ๆบ้านเค้า รวยมาจากการค้าฝิ่นสมัยโบราณ ต่อมาก็เป็นหุ้นของบริษัทผลิตเหล้า เบียร์ .. และ อาบอบนวด ... เพื่อนพี่ก็น่ารักมากค่ะ เป็นคนดีทั้งครอบครัวเลย และ เขาก็พยายามออกมาจากการทำธุรกิจที่ไม่สัมมาอาชีพ เหล่านี้ ... อาบอบนวดก้เลิกแล้ว เลือหุ้นในบริษัทเหล้า ที่เขาพยายามโนมน้าวแม่ และพี่ๆน้องๆ อยู่ค่ะ

ผลของกรรมการที่ทำงานที่ไม่สัมมาอาชีพ ก็แสดงผลอยู่ เช่น คุณพ่อเสียชีวิตเร็วมาก ส่วนคุณแม่ก็อายุมากมีทุกๆอย่างแต่ไม่มีความสุขเลย ...

แต่บ้านนี้ทำบุญเยอะมากนะคะ ส่วนเพื่อนพี่ปฏิบัติธรรมด้วย และ รู้สึกผิด พยายามแก้ไขอยู่ค่ะ

ดังนั้น ฟาร์มหมู ไม่สัมมาอาชีพ นี่คือ ความจริงที่หนีไม่ได้ .. แต่ไม่ได้แปลว่า คนที่ทำเป็นคนไม่ดีค่ะ

สิ่งที่น้องสามารถทำได้ คือ ทำความเข้าใจ เรื่องสัมมาอาชีพก่อน และ บอกคุณแม่ว่า น้องไปศึกษามาแล้ว เป็นจริงตามที่คุณแม่พูด แต่ว่า ไม่ได้แปลว่า "แฟนของน้องเป็นคนไม่ดีไม่ใช่เหรอคะ" ดังนั้นจะขอโอกาสให้พากราบคุณแม่ ...

ส่วนตัวน้องเอง ... กับแฟน ก็ต้องพยายาม ทำความเข้าใจในเรื่องนี้นะคะ ทำบุญมากๆ ขออโหสิกรรมมากๆ
และถ้าเป็นไปได้ .. ตัวแฟนของน้อง ทำงานอื่นได้ไหมคะ ... หรือ ชวนครอบครัวของแฟนให้เริ่ม เข้าหาธรรมะ กันด้วยการปฏิบัติ

ของแบบนี้ใช่เวลายาวนานมากนะคะ อย่าท้อใจไปเลย ...

meow

ทุกๆอย่างเริ่มที่ตัวเราก่อนค่ะ ...

เอาตัวเราจิตเรา น้อมเข้าหาธรรมะ เข้าใจธรรมชาติของจักรวาลให้มากขึ้น ...
ถ้าเราปฏิบัติธรรมแล้ว .. เราจะไม่อยากเองค่ะ ไม่อยากฆ่า ไม่อยากโมโห ไม่อยากดื่มเหล้า ฯ จะไม่ยากเอง ไม่ต้องมีใคร มาขู่ มาบังคับ ...

แต่ตัวน้องเองต้องทำตัวเป็นตัวอย่างให้กับคุณแม่ และ แฟนค่ะ ...

ลองไปหา ประวัติของ นางวิสาขา ดูนะคะ ... จะได้มีกำลังใจ ...

>>> เรื่องนี้เกิดกับพี่เองค่ะ ...
พี่ดำน้ำ วันหนึ่งเกือบ ๑๕ ปีที่แล้วไปดำน้ำ มีพี่คนหนึ่ง ไม่รู้จักมาก่อนนะคะ เป็นคนที่ชอบฆ่าสัตว์มาก ยิงปลา ยิงเก้ง กวาง กระทิง เป็น แบบ ฝรั่ง เขาถือเป็น เกม การล่า ค่ะ
พอพี่รู้เข้า พี่กับน้องอีกคนหนึ่งไม่พูดด้วยเลย ... อยู่ที่ อินโด ที่เกาะไกลมาก ไปกัน เกือบ ๑๕ คน ...
ผ่านไปหลายวัน .. พี่คนหนึ่งเป็นนักแต่งเพลงชื่อดัง ... บอกว่า "นี่พี่เห็นเรา ๒ คน ไม่คุยกับพี่ผู้ชายคนนั้นเลย เป็นอะไรเหรอ" เรา ๒ คนบอกว่า ไม่ชอบไม่อยากเป็นเพื่อนกับคนแบบนี้ เรารักสัตว์ ไม่ชอบคนใจร้าย .. ฆ่าสัตว์เพราะ ความสนุก ... ความอยากโอ้อวด บนความเจ็บ บาดเจ็บ เจ็บปวด ของสัตว์ ... พรากแม่พรากลูก เราไม่ชอบ ...

พี่นักแต่งเพลง ยิ้มนิ่งๆ แล้ว บอกว่า เธอ ๒ คนมี ๒ ทางเลือก คือ

๑. เลือกที่จะไม่ชอบเขา ไม่เป็นเพื่อนเขา และ ปล่อยให้เขาฆ่าสัตว์ต่อไป หรือ
๒. เป็นเพื่อนเขา เป็นเพื่อนสนิทเขา และ พยายามให้เขาเลิกฆ่าสัตว์

พี่นี่สว่างเลยค่ะ กราบพี่นักแต่งเพลง ขอบคุณที่ให้สติ และ ปัญญา

พี่ใช้เวลา ๒ ปี เต็ม เป็นเพื่อนกับเขา และ ถกเถียง โนมน้าว สารพัด กลวิธี ... ทำไปด้วยความปรารถนาดี ไม่ใช่เพราะ เราไม่ชอบคนๆนี้อีกต่อไป ใช้ความจริงใจ และ ความอดทน อย่างมาก

จนในที่สุด พี่เขาไปปฏิบัติธรรม ... ออกมาแล้ว จนวันนี้ มด ตัวหนึ่งในอ่างล้างหน้า ยังตักออกก่อนเลยค่ะ โโยไม่มีใครบังคับ ไม่มีใครขู่ว่า จะตกนรก ฯ เขาทำไม่ได้เอง เพราะ เขามีธรรมะแล้ว

ดังนั้น ธรรมะ เป็นสิ่งวิเศษที่จะทำให้คนที่ปฏิบัติถุก ปฏิบัติดี เขารู้ด้วยตัวเองค่ะ ...

เมื่อนั้น ชีวิต ก็จะมีความสุขสงบอย่างแท้จริง ค่ะ

ลองนำไปพิจารณาดูนะคะ พี่เป็นกำลังใจให้นะคะ :) :) :)