meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องกลายเป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยว มันเศร้ามากพี่เหมียวช่วยสอนวิธีตัดใจได้มั้ยค่ะ  (อ่าน 42243 ครั้ง)

Single Mum

• Newbie
  • *
    • MSN Messenger - niramonp@hotmail.com
พี่เหมียวช่วยสอนวิธีตัดใจได้มั้ยค่ะมันยากมากเลยค่ะ    มีวิธีที่ง่ายๆมั้ยค่ะ  มันคิดวกวน วนไปวนมา เศร้ามาก จะทำยังไงดีค่ะพี่เหมียว

^bua^

• Newbie
  • *
    • MSN Messenger - angel_bua@hotmail.com
สวัสดีค่ะ  บัวเข้ามาให้กำลังใจนะคะ  บัวก็เป็นคุณแม่ลูกหนึ่งเหมือนกันคะ  เข้าใจความรู้สึกมากๆ เพราะเคยมีประสบการณ์มาก่อน  บัวให้คำปรึกษาไม่เก่ง  แต่มีกำลังใจให้เต็มเปี่ยมนะคะ อยากให้ผ่านอุปสรรคต่างๆ ไปได้ในเร็ววัน  รอพี่เหมียวนะคะ   :)

meow

• Administrator
  • Hero Member
ตัดใจ คำๆนี้ชัดเจนจริงๆนะคะ ตัดที่ใจเรานั่นเอง

แต่ใจเรานี่ซิคะ มันวิ่งหนีไปเร็วมากๆ ตัดไม่ทัน

ต้องฝึกให้ใจเราฝ่าย "ดี" มันแข็งแรงกว่านี้ค่ะ จะได้จับฝ่าย "ไม่ดี" ได้ทัน ตัดฉึบได้

วิธีง่ายๆ นี่ มันไม่มีน่ะซิคะ มีวิธีเดียวคือต้องฝึกซ้อม

เหมือนเราจะเล่นกีฬา เราก็ต้องฝึกร่างกายให้แข็งแรง = ฝึกสติให้ไว ให้ละเอียด

แล้วก็ฝึกทักษะ ของการเล่น เพราะแข็งแรงอย่างเดียวมันชนะไม่ได้ ต้องมีทักษะที่ดีด้วย = อุเบกขา  รู้เท่าทันว่าทุกๆอย่างนั้นอนิจจัง เหตุแห่งทุกข์นั่ยเอง พอเค้าเปลี่ยนไปเราก็ทุกข์ เค้าไม่ได้เป็นอย่างที่เราหวังก็ทุกข์ อุเบกขาคือ เราสามารถเป็นผู้ที่ ไม่ build อารมณ์ ดูเฉยๆดป็น ดูเฉยๆจากปัญญานะคะ

สติและอุเบกขา ค่ะ ที่จะช่วยเราได้

ทีนี้ทำไมมันยาก ที่ยากเพราะเราไม่เคยฝึก เราตามใจจิตเรามานานกิเลสมาร ฟูเต็มจิตไปหมด เหมือนม้าพยศ จะเอามาฝึกมันก้ดีด ถีบเรา

แต่ถ้าเราไม่โมโห ตัวเอง ใจเย็นๆ อดทน วิริยะ บวกความเข้าใจอย่างถ่องแท้ ในที่สุดเราก็ชนะ ได้ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2009, 22:42:05 PM โดย meow »
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

K9

• Sr. Member
ไม่รู้ว่าจะช่วยได้ไหมครับ คุณเคยขาหักไหมหรือหัวแตก เมื่อเกิดเหตุแล้วจะบอกว่าอย่าเจ็บอย่าปวดน่ะมันเป็นไปไม่ได้หรอกครับเป็นหลักวิทยาศาตร์แต่เวลาเท่านั้นและตัวคุณเองที่จะช่วยตัวคุณเองได้เข้าใจว่าตอนนี้สิ่งที่คุณต้องการคืออะไรก้อได้ที่จะมาอยู่เคียงข้างคุณอยู่คอยให้กำลังใจในที่นี้ให้คุณได้แน่นอนผมก้อไม่รู้ว่าเป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยวแล้วจะอยู่ไม่ได้หรือไงเพราะอะไร สิ่งที่คุณรู้สึกสำหรับคนที่เลิกกันเพราะคุณรู้สึกผูกพันกับสิ่งต่างๆๆๆที่เกิดขึ้นกับคุณที่น่าทรงจำที่ดีคุณถึงรู้สึกเช่นนั้น ตอนนี้สิ่งที่คุณต้องคิดและทำคือ   ลูก  คุณไง
ดาราที่เป็นผู้หญิงไม่มีพ่อก้อเยอะแยะ เอาใจของคุณไปอยู่ที่ลูกได้แล้วผู้ชายมันก้อเงี๊ยแหละ ถ้าลองเขาไม่สนใจแล้วก้ออย่าเอาใจไปให้เขาอีกเลยคุณได้ตัวเขาคืนมาแต่ใจเขาไม่อยู่กับคุณคุณจะยิ่งเจ็บปวดน่ะถ้าคุณดีจิงอะน่ะสักวันเขาจะกลับมาเพียงแต่คุณต้องใจแข็งหน่อยแค่นั้นเอง  อืมมมมมม   ลูกๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ท่องเอาไว้

ka_ti

• เกิดขึ้น ..ตั้งอยู่ ..ดับไป^.^
หวัดดี ;Dค่ะแวะมาให้กำลังsingle Mum อีกคนนะค๊า :-* ตัดกระดาษให้ใช้กรรไกร ..ตัดใจให้ใช้เวลานะคร้า คิดถึงลูกตัวน้อยๆที่น่ารักไว้นะคะfucusไปที่เค้าจุดเดียวค่ะให้ความรักกับตัวเล็กมากๆเต็มๆเลยค่ะ สำหรับคนคนนั้นแผ่เมตตาให้เค้าเยอะๆนะคะพอมีเวลาบ้างก้อลองนั่งสมาธิด้วยน๊ะค๊ะ(ทิก้อเพิ่งเริ่มนั่งเหมือนกันค่ะ)เห็นเพื่อนๆในนี้เค้านั่งกันหลายคนเลยค๊าเลยนั่งบ้างอิอิ

เพื่อนทิคนนึงก้อต้องเลี้ยงลูกเองเหมือนกันค่ะ หลังจากเลิกกับสามี เพราะเค้าไปมีคนอื่น เลยต้องแยกทางกันมีหลายๆคนนะคะที่เป็นแบบนี้ต้องเลี้ยงลูกเองแต่..ทิเชื่อว่าความรักของแม่จะฝ่าฟันอุปสรรค์ปัญหาต่างๆไปได้ค่ะ สู้ ..สู้นะคะ ใจเย็นๆด้วยค๊า เป็นกำลังใจให้นะค๊า

อ้อ..เมื่อช่วงเย็นดูข่าว..ที่คนท้องวิ่งราวสร้อยทองร้านขายทองที่ยุด'ยาอ่าค่ะ เค้ามีลูกตัวเล็ก7เดือนแล้วต้องดูแลแม่และสามีทิ้งไป ..เค้าไม่มีตังค์เลยต้องวิ่งราวทอง แต่ร้านขายทองไม่เอาผิดเค้า เพราะสงสารเค้า..คุณยาว(ตลก)และเพื่อนๆช่วยรวบรวมเงิน 50,000 บ. ประกันตัว ตอนนี้ได้รับความช่วยเหลือเบื้องต้นแล้วค่ะ คนที่ทราบข่าว ..จะมาช่วยประกันตัวเค้าออกมาแต่พอทราบว่าได้รับการประกันตัวออกไปแล้วก็ช่วยเหลือด้านเงินแทนค่ะ ตำรวจที่สน.ก็ช่วยซื้อนมผงให้ ..(ดูจากภาพข่าว)พอหญิงท้องออกจากห้องขังได้กอดลูกร้องไห้ใหญ่เลยค่ะ บอกว่า "ดีใจที่ได้ออกมาอยู่กับลูก" เงินที่มีผู้บริจาคให้จะเอาไปตั้งตัวต่อไปค่ะ^^ ทุกๆชีวิตบนโลกใบนี้ล้วนแต่มีความทุกข์กันทั้งนั้นนะค๊า อยู่ที่ว่าทุกข์ของใครจะมีมากมีน้อย..ไม่มีใครที่อยู่บนโลกนี้แล้วไม่มีความทุกข์เลยเห็นจะยากนะค๊ะ..สำหรับทิณ.ขณะนี้(A MoMent In Ka_Ti) คริ..คริ  ;D เมื่อเทียบกับเพื่อนๆคนอื่นๆแล้วรู้สึกว่าตัวเองโชคดีที่มีทุกข์น้อยค่ะ..ตามประสาคน คนนึง 555+ แต่ต่อไปข้างหน้าทิก็ไม่อาจทราบได้ค่ะ(แอบกังวลเล็กน้อย..เฮ้อ :'( ความกังวลก็เป็นบ่อเกิดของความทุกข์ค่ะ อิอิ :-[ )
ไว้ทิจะเข้ามาส่งกำลังใหม่นะค๊า สู้ ..สู้นะค๊า ยิ้มเข้าไว้ค่ะ ^^
 ;D ;D ;D
ที่สุดของคนคือ.. การเป็นคนธรรมดาที่มีความสุข  *_^

^-^ UnConDitioNal LovE ^-^

Yumikojung

• Full Member
สวัสดีคะ Single Mum   Yumiko เอาใจช่วยอยู่ตรงนี้นะคะ ถึงแม้ว่าจะไม่เคยมีลูกแต่คงใช้เรื่องหลานมาแทนได้บ้างนะคะ ยิ่งคุณเศร้า ลูกก็จะเศร้านะคะ เด็กเค้าคงรับรู้ความรู้สึกได้อะคะ แม้จะอายุยังน้อยก้อตาม มีใจเมตตาต่อลูกให้มากๆนะคะ คิดว่าเราโชคดีแล้ว เราเจอทางสว่างแล้ว ต่อไปนี้เราจะเป็นคุณแม่คนสวย เลี้ยงลูกให้เป็นเด็กดี ความเหงาในส่วนที่ขาดเค้าคนนั้น ก้อเอากำลังในส่วนนี้ไปทุ่มให้ตัวเล็กของเราดีกว่านะคะ รู้ว่ายากที่จะห้ามใจนะคะ หาทางสงบดู ลองดูว่าเราอยู่จุดไหน ทำอะไรแล้วใจเรานิ่ง ช่วงนี้จะเป็น Loop อ่ะคะ เข้มแข็ง สลับอ่อนแอ ล้ม แล้วก้อ ลุก มันจะมีอารมณ์แบบนี้เข้ามาตลอด แต่เมื่ออ่อนแอ เมื่อจะล้ม พยายามดึงอารมณ์ของตัวเองเอาไว้นะคะ ดึงให้กับมาที่จุด 0 จุดที่เรานิ่งอีกครั้งนะคะ Yumiko เอาใจช่วยนะคะ

meow

ใส่บาตรด้วยนะคะ

เป็นยังไงบ้างคะเป็นห่วงนะคะ
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

Single Mum

• Newbie
  • *
    • MSN Messenger - niramonp@hotmail.com
ขอบคุณมากค่ะ พี่เหมียวสำหรับกำลังใจค่ะ ตอนนี้ก็ดีขึ้นบ้างพยายามใช้ธรรมะเข้าช่วยค่ะพี่เหมียว อยากไปนั่งวิปัสสนานะค่ะแต่ 10 วัน ไปไม่ได้เลยค่ะ นี่ก็ชวนเพื่อนไปวัดอัมพวัน อยู่ที่บ้านก้พยายามนั่งเวลาลูก ๆ หลับไปแล้วดูใจตัวเอง ฟุ้งซ่านก้ท่องบทพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ วนไปวนมาให้สงบ ก้ดีขึ้นบ้างแต่ก้ไม่ทั้งหมดค่ะ จะพยายามนะค่ะ

Single Mum

• Newbie
  • *
อีกนิดค่ะ ขอบคุณสำหรับเพื่อน ๆ ที่ให้กำลังใจนะคะ จะพยายามนั่งสมาธิเรียกสติกลับมา วันล่ะนิดล่ะหน่อยก็ยังดีกว่าไม่ทำเลยนะค่ะ อย่างที่ Yumikojung  มันวน loop ค่ะ จะดี จะดี เดี๋ยวกลับไปคิดอีก พอลูกถมหาพ่อทีไรใจเราเหี่ยวเลยค่ะ เค้าก้โทรมาคุยกับลูกนะค่ะ ไม่น่าเชื่อเลยนะคะ ว่าเราเคยรักและแต่งงานกันแต่วันนี้เค้าไม่เอาเราเลย ผู้ชายนี่ทำได้แบบนี้ทุกคนเลยมั้ยค่ะ

term77

เรามักจะจำผลประโยชน์ของตัวเองได้แม่นยำ แต่เรามักจะลืมความผิดพลาดของตัวเองบ่อยๆ

milk

• Full Member
    • MSN Messenger - milk_9091@hotmail.com
Re: ต้องกลายเป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยว มันเศũ
« Reply #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 08:18:51 AM »

"ไม่น่าเชื่อเลยนะคะ ว่าเราเคยรักและแต่งงานกันแต่วันนี้เค้าไม่เอาเราเลย ผู้ชายนี่ทำได้แบบนี้ทุกคนเลยมั้ยค่ะ"

วิธีแก้แค้น ที่ดีที่สุด คือ ทำชีวิตของเราให้ดีที่สุดค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2009, 08:20:52 AM โดย milk »
So Yesterday !

Nong

• เรามีเป้าหมายที่ยิ่งใหญ่กว่าคือการหลุดพ้น
เข้ามาเป็นกำลังใจให้ด้วยคนคะ

เคยดูรายการเจาะใจครั้งหนึ่ง มีผู้หญิงคนหนึ่งเคียดแค้นสามีมาก เพราะไปมีคนใหม่แล้วไม่เอาเขาเลยเช่นกัน เขาก็ด่าว่าสามีว่าใจร้าย ใจดำ เห็นแก่ตัว ไม่รับผิดชอบ แต่งกับเราแล้วมาทำงี้ได้ไง เขาแค้นใจ เสียใจ และเกลียดสามี ตลอดเวลา ชีวิตไม่มีความสุข เพราะร้อนรุ่มตลอด เฝ้าคิดว่าทำไมเขาถึงเปลี่ยนไปได้ ทั้งๆที่เคยรักกัน เขาผิด เขาเลว

แล้วที่มาออกรายการเพราะ เธอไม่รู้สึกแล้ว หายสนิท เพราะ.............

กลุ้มใจจึงไปปฏิบัติธรรม ขณะที่เดินจงกรมอยู่ เดินแล้วเดินอีก ก็พิจารณาได้ว่า เท้าที่ยกหนอ ย่างหนอ ลงหนอ เหยียบหนอ  วนเป็น loop นี้ เท้าของเรา ยกขึ้นมาแล้ว ไม่สามารถ คา อยู่ได้ดังเดิมตลอดไป ยังไงก็ต้องเอาลง จะบังคับให้มันคาอยู่ที่เดิมไม่เปลี่ยนแปลงไม่ได้ เพราะมันเป็นธรรมชาติของมัน  เธอบอกว่า ณ วินาทีนั้นเธอหายโกรธสามีเป็นปลิดทิ้ง เพราะเข้าใจและยอมรับได้ว่า สามีเธอเคยรักเธอมากก็จริง แต่ก็มีวันที่จะหยุดรักได้เหมือนกันจะช้าหรือเร็วเท่านั้น เธอทำให้เขารักเธอตลอดไปและห้ามไม่ให้เขาเเปลี่ยนแปลงไม่ได้เหมือนที่ไม่สามารถคาเท้าไว้ในอากาศได้ตลอดไปโดยไม่เอาลง   เธอเข้าใจแล้วว่านี่ไม่ใช่สิ่งผิดปกติหรือความโชคร้ายของเธอ แต่มันเป็นธรรมชาติของมัน ที่พระพุทธทาส ท่านบอกว่า มันเป็นธรรมชาติของสรรพสิ่ง มันเป็นเช่นนั้นเอง  ทุกสิ่งในโลกนั้น ต้องมี เกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป มันจะไม่ตั้งอยู่ตลอดไป ดังนั้นเขาไม่รักเราตลอดไปเป็นเรื่องธรรมดา เมื่อเธอยอมรับและเข้าใจจึงหายโกรธ

วันรุ่งขึ้นโทรไปหาสามี บอกว่าฉันหายโกรธเธอแล้ว เธอจะไปมีใครก็เรื่องของเธอ เรามาช่วยกันเลี้ยงลูกให้ดีแล้วกัน แล้วเธอบอกว่าเธออธิษฐานให้เขาปลอดภัย เจริญก้าวหน้า เพราะนั่นหมายถึงเขาจะมีเงินมาส่งเสียลูกของเธอให้มีความสุข  ทุกวันนี้เธอเป็นเพื่อนที่ดีของเขา ช่วยเหลือกันตลอด 
คนเราแค่ click นิดเดียว เปลี่ยนความคิด ชีวิตเปลี่ยนจริงๆนะคะ
จงรับมือกับทุกสิ่งด้วย "โยนิโสมนสิการ"

meow

ใช่ค่ะ เปลี่ยนความคิด ทัศนคติเราสักนิดเดียว ชีวิตเราจะเปลี่ยนเลยค่ะ

ทำให้ได้นะคะ เอาใจช่วยเสมอค่ะ

au_airport

• MSN Messenger - auairport@hotmail.com
..ณ  บ้านหลังนี้ พวกเราเป็นกำลังใจให้นะค่ะ..คุณแม่คนเก่ง  สุ้ สู้.. ;)

NARONG

• บุคคลทั่วไป
มาช้าแต่ก็ยังมาครับ

K.Single Mum ทำบุญใส่บาตรเยอะๆ นั่งสมาธิเพื่อให้ตัวเองมีสติ
สวดมนต์แผ่เมตตาเยอะๆ และวางครับ ปล่อยวางทุกสิ่งอย่างลง
อย่ายึดถือหรือแบกไว้เลย หายใจเข้า-ออกแรงๆ หึ-หึ-หึ (สู้โว้ย)
คุณสามารถเลี้ยงดูลูกเพียงลำพังได้ อย่าเปรียบเทียบว่า ถ้ามีคุณและเขา
+ลูกอยู่พร้อมหน้าพร้อมตาคงจะดีกว่านี้ เพราะอดีตผ่านไปแล้ว
คุณแก้ไขอะไรไม่ได้อีก ไม่สามารถนั่งtime-machineย้อนเวลากลับไป
หรือหยอดเหรียญเล่นใหม่ อนาคตจะเป็นยังไง จะดีหรือไม่ดี(วางแผนได้
แต่อย่าเพิ่งนึกไปไกลมาก)เริ่มต้นจากวันนี้ คิดซะว่าทำวันนี้ให้ดีที่สุดเท่านั้นพอ

ใช่ค่ะ เปลี่ยนความคิด ทัศนคติเราสักนิดเดียว ชีวิตเราจะเปลี่ยนเลยค่ะ
ทำให้ได้นะคะ เอาใจช่วยเสมอค่ะ
ขอยืมพี่เหมียวมาใช้ เอาใจช่วยและเป็นกำลังใจให้คุณก้าวข้ามผ่านพ้น
พายุลูกโตๆใบนี้ไปให้ได้ จะแวะเข้ามาดูบ่อยๆนะครับ

ณรงค์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2009, 10:52:53 AM โดย Narong »