meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องกลายเป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยว มันเศร้ามากพี่เหมียวช่วยสอนวิธีตัดใจได้มั้ยค่ะ  (อ่าน 42244 ครั้ง)

meow

• Administrator
  • Hero Member
ลมหลายแบบพัดไป ผ่านไป ลมแบบใหม่พัดมาแล้วก้ผ่านไปเสมอค่ะ
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

Apinya

• Newbie
  • *
หนูก็เป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยวมา 1 เดือนเเล้วค่ะ

บอกตามตรงว่ายังคิดถึงเขาและอยากให้ลูกมีพ่อ

แต่ทุกอย่างมันไม่ง่ายอย่างที่คิด

ปัญหายุตรงไหนก้อไม่รู้

มันไม่มีทางออกเลยค่ะ

คุณแม่เลี้ยงเดี่ยวทุกคนช่วยแนะนำที Nut_Rodmay@hotmail.com

หนูอายุ19ค่ะ สับสนและพยายามทำใจอยู่ แต่ไม่สามารถปรึกษาคนที่บ้านและเพื่อนๆได้เลย

ใจตอนนี้ไม่อยากกลับบ้าน(ตอนนี้ยุที่ทามงานค่ะ)เห็นหน้าลูกแล้วจะร้องให้ทุกที

ลำบากใจเหลือเกินค่ะ

จำใจต้องหาที่ปรึกษาที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน (ช่วยทีค่ะ)

คนที่ไม่ได้ยุนะจุดนี้ไม่รู้หรอกค่ะว่ามันทรมานมากแค่ไหน

ที่ต้องอดทนกลั้นน้ำตาตัวเองไม่ให้ใครเห็น แม้แต่ตัวเองยังต้องหลอกว่าไม่เป็นไหร...

meow

ลองอ่านกระทู้นี้ให้ครบเลยนะคะ แล้ว พี่ตอบน้องไปในอีกกระทู้แล้วค่ะ
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

Single Mum

• Newbie
  • *
    • MSN Messenger - niramonp@hotmail.com
สวัสดีค่ะ พี่เหมียวและทุกคนที่นี่ค่ะ

วันนี้คิดถึงพี่เหมียวและทุกคนที่นี่ เลยอยากจะเข้ามาอัพเดทชีวิตให้ฟังค่ะ และอยากบอกคนที่กำลังเป็นทุกว่า ค่อยๆใช้ธรรมมะและเวลา ทุกอย่างจะช่วยเยียวยา และ มันจะผ่านไปค่ะ ไม่มีใครตายเพราะความรัก ไม่มีใครตายเพราะเค้าไม่รักเรา
อย่าเอาทั้งหมดของชีวิตไปฝากไว้กับใคร ถึงแม้คนนั้นจะเป็นคนที่เราเคยรักและรักเรา เพราะไม่มีอะไรที่ถาวร ทุกอย่างมีเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป ไม่ช้าก็เร็วเราก็ต้องจากกันอยู่ดี เพียงแต่การจากจะเป็นรูปแบบไหน ....อันนี้บอกจากประสบการณ์นะคะ มิอาจเอื้อมที่จะสอนใคร อยากแชร์ประสบการณ์ให้คนที่กำลังทุกข์อยู่ อย่าท้อและอย่าหมดหวัง ลุกขึ้นมา เรายังมีพ่อ แม่ พี่น้อง เพื่อน และ โดยเฉพาะอย่างยิ่งลูก ที่เค้าต้องการเราอย่างยิ่งนะคะ

หายไปนานเลยเกือบ 2 ปีกว่า หลังจากวันนั้นจนวันนี้ ยังเลี้ยงลูกมาคนเดียวตลอด ลูกๆก็เจอกับสามีบ้างถ้ามีโอกาส เด็กๆเข้าใจและรับได้ว่าเราเป็นเพื่อนกัน อีกทั้งยังรักน้องน้องที่เกิดกับภรรยาใหม่ได้ บางครั้งเราพากันไปทานข้าวกันทั้งครอบครัวใหญ่ อ่ะ...แต่อย่าเข้าใจผิดว่า มีสถานะเมียหลวง เมียน้อยนะค่ะ ไม่ใช่ค่ะ เพื่อลูกอย่างเดียวเลย เพราะต่างคนต่างอยู่และยังอยู่กันคนละจังหวัดอีกด้วย

เค้าขอมาเจอลูกเอง และตั้งแต่นั้นมาเค้าก็จะหาโอกาส โทรมา ดิชั้นก็จะยื่นสายให้ลูกคุย จะไม่คุยเพราะไม่อยากให้ภรรยาเค้าไม่สบายใจ และดิชั้นเองไม่เคยโทรหาก่อน แรกๆ ภรรยาเค้ายังคลางแคลงใจว่า เราทำไมถึงทำดีกับเค้า เราจะมาล้างแค้นหรือป่าว (คิดได้นะคะ) แต่ความจริงใจที่มีให้ และดิชั้นก็บอกกับเค้าทั้งสองคนต่อหน้าว่า ไม่มีทางที่ดิชั้นและสามีจะกลับมาเป็นสามีภรรยากันได้อีก ขออย่าได้ระแวงสงสัย และคุณสามีก็อย่าหวังว่าดิชั้นจะกลับไป เราหมดกรรมตรงนั้นกันแล้ว

ทุกวันอาทิตย์ดิชั้นจะพาลูกไปทำบุญ เวลาเค้ากรวดน้ำแผ่เมตตาก็จะสอนให้เค้าแผ่ไปให้พ่อเค้า จะหัดให้เค้าทำสมาธิ แต่เด็กก็ทำได้บ้างไม่ได้บ้าง เค้าสวดมนต์ได้และนั่งนิ่งเวลาสมาทานศีลและรับศีล เห็นแล้วชืนใจค่ะ ผลการเรียนก็ดี เด็กๆไม่มีปัญหาเลย ได้รับความสุขจากคุณตา คุณยาย และญาติๆ จนเค้าไม่รู้สึกขาด อาจจะมีบ้างที่เค้าอยากมีพ่อมารับที่โรงเรียน แต่เค้าก็จะเข้าใจว่ามาไม่ได้ และก็จะบอกว่าไม่เป็นไร

คิดถึงพีเหมียวและทุกคนที่นี่เสมอ แต่ด้วยหน้าที่และเราลุกขึ้นมาได้แล้วก็เลยห่างไป อยากเป็นกำลังใจให้กับคนที่ยังติดอยู่ในทุกข์นะคะ ว่าทุกข์มันอยู่กับเราไม่นานค่ะ เดี๋ยวมันก็ไป

Nontna

• Newbie
  • *

meow

เก่งมากค่ะ เก่งมาก อนุโมทนาบุญกับปัญญา ที่เกิดขึ้นมานะคะ ...

ขอบคุณมากด้วยที่มาเป็นกำลังใจให้กับคนอื่นๆที่ยังติดอยู่ในทุกข์นะคะ ..

ชีวิตเรา เกิดมาก็ต้องเจอการพลัดพรากจากกันเป็นธรรมดา จริงๆค่ะ จะจากเป็นหรือจากตาย ก็จากกัน ...

นี่คือความจริงของธรรมชาติ ...

กรรมถูกตัดไปแล้วด้วยการให้อภัยและไม่โหยหา .. ดีใจด้วยจริงๆค่ะ ...

MiMee

เข้มแข็งมากเลยอ่ะค่ะ ชอบอ่ะค่ะ ...  เรื่องราวที่แชร์ เป็นกำลังใจให้คนอื่นได้ด้วยอ่ะค่ะ .. ได้กำลังใจในการฝ่่าฝันอุปสรรคต่างๆไปด้วย .. ขอบคุณมากค่ะ ..
เป็นกำลังใจต่อๆไปให้ด้วยคนนะคะ  สู้ .. สู้  นะค้า พลพรรคบ้านสมการแห่งความสุข   :D 

CC

• Full Member
..just found and read it today..is great mark2 ka...congratulations to K.single mum...u did it ka! 8)

namo

• huG one size fits all...no one minds if you return
ชี วิ ต นี้..น้ อ ย นั ก

Nontna

• Newbie
  • *
ผมเข้าใจครับ คนมีความทุกข์ตื่นมาวันไหน ไม่เคยสบายใจได้ซักวัน ถึงจะหาอะไรทำ แต่มันก็ไม่เคยสบายใจ

meow

ทุกอย่างอยู่ที่ ใจ จริงๆค่ะ ใจ นี้จึงสำคัญมาก ... แต่เรารู้จักใจตนเองน้อยมาก เพราะ มัวแต่ลืมตา มองสิ่งต่างๆนอกกาย มากกว่า การหลับตา มองดูใจของตนนี้ ...

Rapepong

• Jr. Member
  • **
สู้ๆครับมาเป็นกำลังใจให้ขอให้คุณผ่านพ้นช่วงเวลานี้ไปได้โดยดี ฟ้าหลังฝนย่อมสว่างไสวกว่านี้แน่นอน ลูกคือกำลังใจครับ เราสร้างเค้ามาแล้ว ดูแลเค้าให้ดี อนาคตเค้าก็จะเป็นคนดีแน่นอน อยู่กับปัจจุบันครับ อดีตแก้ไขไม่ได้แล้ว ลุยไปข้างหน้าเต็มร้อยเลยครับผมว่าอาจจะมีสิ่งที่ดีดีรออยู่ก็ได้น่ะ สู้น่ะ

meow

mana_b

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่เหมียวและท่านสมาชิกทุกท่านครับ
เป็นสมาชิกใหม่ครับ
เป็นกำลังใจให้ Single Mom ทุกท่านครับ
สู้เพื่อเจ้าตัวน้อยด้วยครับ
วันนี้อาจจะเหนื่อยหน่อย 
แต่วันข้างหน้าเราจะภูมิใจในตัวเองและยิ้มอย่างมีความสุขครับ
   :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2012, 13:32:51 PM โดย mana_b »
คิดให้จึงให้ มีแต่ได้กับได้

meow

;D เมื่อเราเปลี่ยนจุด focus จากตัวเรา ไปยังลูก อะไรๆก็จะง่ายขึ้นนะคะ

เพิ่งไปออกทีวี ของช่องเคเบิลรักลูก family มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วค่ะ

วันแรกเป็นเรื่องเด็กเล็ก วันที่ ๒ เป็นเรื่องวัยรุ่นค่ะ ...

ปัญหาของเด็กๆสมัยนี้ มาจากปัจจัยมากมายนะคะ ทั้งปัจจัยในบ้านและนอกบ้าน

ความเสี่ยงสูงขึ้นทุกๆวัน ...