meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องกลายเป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยว มันเศร้ามากพี่เหมียวช่วยสอนวิธีตัดใจได้มั้ยค่ะ  (อ่าน 43927 ครั้ง)

LIN TW

• Full Member
  • ใน สักวัน
    • MSN Messenger - takizawapink@hotmail.com
สวัสดีค่ะ เป็นกำลังใจให้อีกคนนะคะ  สู้ๆค่ะพี่ เข้มแข็งและพึ่งธรรมะนะคะ ถ้าท้อแท้และไม่มีกำลังใจ ที่นี่มีเพื่อนที่ดีและให้กำลังใจพี่เสมอนะคะ :) ;) :D
LIN

Single Mum

• Newbie
  • *
    • MSN Messenger - niramonp@hotmail.com
ต้องขอบคุณกำลังใจและคำแนะนำของทุก ๆ คน ณ ที่นี้ ณ วันนี้ทำใจได้ในระดีบนึง ตอนนี้คุณพ่อคุณแม่จะให้พาลูกไปอยู่เมืองนอกเอาไปเรียนอนุบาลที่โน่นเลย ใจเราเองไม่อยากไปเหมือนเป็นการหนียังไงไม่รู้ แต่ก็ไม่อยากขัดใจท่านเพราะเราทำผิดพลาดให้ท่านเสียใจมาเยอะ ตอนนี้ก็เลยสับสนเรื่องนี้อีกเรื่อง 

จะพยายามใส่บาตร นั่งสมาธิ  ปล่อยวาง และอธิษฐานให้สิ่งที่ดีที่สุดเกิดกับตัวเราและลูก นะค่ะ

Single Mum

• Newbie
  • *
    • MSN Messenger - niramonp@hotmail.com
วันนี้มีเรื่องมากระทบใจอีกค่ะ คือสามีมาบอกว่ายังรักลูกและเมียอยู่ ที่มีผู้หญิงก้แค่เล่น ๆ เดี๋ยวก็เบื่อแล้ว ให้เราทนไปทำงานหาเงินมาใช้หนี้ให้หมดนะ หนี้สินหมดค่อยมาเจอกัน โห...นี่เค้าคิดว่าเราเป็นอะไรเหรอ แบบว่าที่สงบมานานมันปี๊ดเลยค่ะพี่เหมียวแบบว่าสติแตกไปเลย ทำไมลำบากไม่ช่วยกันไปสบายคนเดียวเดี๋ยวพอเราสบายจะกลับมาสบายด้วย ทำใจยากค่ะพี่เหมียวแบบว่า....โมโหค่ะ

cloud

• Hero Member
เพิ่งได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ แต่คิดว่ายังพอส่งกำลังใจทันนะค่ะ
พอเข้ามาก็ได้ทราบความรู้สึกตอนนี้คงแย่มาก

ไม่รู้จะเป็นวิธีที่ถูกต้องมั้ย ฟังดูแล้วเหมือนคนเห็นแก่ตัวนะค่ะ
แต่อยากบอกว่า หากเราใช่หนี้ที่มีจนหมดเมือไร ตอนนั้นเราก็คงแกร่งแล้วค่ะ
คงไม่ต้องพึ่งพาใครแล้ว ดังนั้น ระหว่างทางนี้ถือว่าเรากำลังชดใช้กรรมนะค่ะ
เร่งทำบุญทำงานสะสมแต้มไว้ หนี้หมด ก็หมดเรื่องรกใจเหมือนกัน
ถือเสียว่าเราทำเพื่อลูกของเรานะค่ะ เราต้องเดินต่อไปข้างหน้าค่ะ
เขาจะกลับมา หรือ ไม่กลับมา จะกลับมาเพื่อสบาย ก็อย่าไปสนใจ
เวลานั้น เราก็คงไม่เอาเขาแล้วเหมือนกัน เพราะเราได้ใช่กรรมหมดแล้วไงค่ะ
ตัดเรื่องเขาออกไป เอาสติ สมาธิเป็นที่ตั้งนะค่ะ ทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุด
กรรมมันจะบางเบาและเจือจางไปเอง

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

meow

• Administrator
คนบางคน ก็เป็นแบบนี้เองนะคะ
มีีความเห็นแก่ตัวมากกว่าคนอื่น ดีสิคะที่เค้าพุดแบบนี้ คุณ single mum จะได้เห็นธาตุแท้ของเค้า ตัดใจง่ายขึ้นเยอะนะคะ

เค้าคงเห็นว่าชีวิต มันง่าย จะทำอะไรก็ได้ คนอื่นไม่มีหัวใจ ก็ปล่อยเค้าไปดีไม๊ค่ะ อย่าไปโมโหเลยนะคะ ต้องขอบคุณที่เค้าช่วยทำให้เราตัดใจง่ายขึ้นนะคะ ขอบคุณ ขอบคุณ

MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

Single Mum

• Newbie
  • *
ต้องขอขอบคุณพี่เหมียวและเพื่อน ๆ ทุกคนที่นี่ ทั้งกำลังใจและคำแนะนำ

ชีวิตคนเราก็เท่านี้นะค่ะ รู้สึกปลงและเบื่อหน่ายค่ะ นี่ถ้าไม่มีลูกคงจะไปบวชชีพราหมณ์นาน ๆ เลย คนเราก็เท่านี้นะค่ะ วันนี้ปลง ๆ ๆ มาก ๆ เลย

Toey

• Sr. Member
เข้ามาให้กำลังใจค่ะ..

คุณ single mom ลองหาสมุดมาซักเล่มนะคะ ไว้บันทึกก่อนนอนว่าวันนี้เราเจออะไรดีๆมาบ้าง

เขียนแต่เรื่องดีดีนะคะ ถึงจะเป็นเรื่องเล็กๆ ก็ตาม เช่น วันนี้คุณลูกน่ารักมาก ไม่ดื้อเลย หรือ วันนี้ข้าวกลางวันอร่อยจัง

ลองเขียนดูทุกวันๆ นะคะ แล้วย้อนกลับมาอ่านจะรู้สึกว่า ชีวิตเราก็มีเรื่องดีๆผ่านมานะ แต่บางทีเรามองข้ามมันไป

เลยไปจมอยู่แต่กับความทุกข์ จนทำให้เราไม่มีกะจิตกะใจจะทำอะไร

สวดมนต์ นั่งสมาธิ แผ่เมตตา นะคะ ช่วยได้มากมายจริงๆ

NARONG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าเป็นการดีเสียอีกที่เขาแสดงให้เห็นตัวตนที่แท้จริง ซึ่งนำมาประกอบการ
พิจารณาว่า จะทำอย่างไรได้ง่ายขึ้น K.single mum ตัดเถอะ ระหว่างนี้
ก็ทำบุญ และทำทานไปด้วยพร้อมๆกัน เป็นแรงใจให้เสมอนะครับ

K9

วันนี้มีเรื่องมากระทบใจอีกค่ะ คือสามีมาบอกว่ายังรักลูกและเมียอยู่ ที่มีผู้หญิงก้แค่เล่น ๆ เดี๋ยวก็เบื่อแล้ว ให้เราทนไปทำงานหาเงินมาใช้หนี้ให้หมดนะ หนี้สินหมดค่อยมาเจอกัน โห...นี่เค้าคิดว่าเราเป็นอะไรเหรอ แบบว่าที่สงบมานานมันปี๊ดเลยค่ะพี่เหมียวแบบว่าสติแตกไปเลย ทำไมลำบากไม่ช่วยกันไปสบายคนเดียวเดี๋ยวพอเราสบายจะกลับมาสบายด้วย ทำใจยากค่ะพี่เหมียวแบบว่า....โมโหค่ะ

อ่านมาเจอแบบนี้ รับมะได้หรอกจะบอกให้น่ะถ้าเขาบอกมาแบบนี้แล้วคุณยังจะอยู่กะเขาต่อไปขนาดผมเองยังรู้สึกว่าเฮ้ยเห็งตรูเป็นตัวเงินตัวทองหรือไง  หรือเครื่องปั๊มเงินฟะ เขากล้าบอกมาขนาดนี้บอกได้คำเดียวเลิกเหอะฟังดูอาจแรงน่ะแต่นี้เป็นความเห็นของผมคุณจะทำไม่ทำก้อได้(ที่บ้านเรียกแมง...)อะครับโทษทีที่พูดแรงๆๆๆแล้วหนี้เป็นของใครทำถ้าไม่มีอะไรที่เกียวข้องกะเราปล่อยมันไปเลยครับแต่ถ้ามีก้อต้องดูว่าจะหาทางทำเยี่ยงไรต่อไป

namo

• huG one size fits all...no one minds if you return
 >:(ความโกรธทำให้คามดันขึ้นสูง >:(...ตาลาย >:(ได้..โปรดใจเย็น..อาจเห็นชัด ---เราว่าสติบวกกับความสงบ กับเวลา   อาจช่วยให้พบต้นเหตุที่คุณกะลังทุกข์จิงๆ….
อยากให้ลองย้อนกลับไปคิดดูอีกที-คิดให้ดีดี อย่างไม่เข้าข้างตัวเอง..ที่สุด..อาจเจอว่าปัญหาอยู่ตรงไหน???..

หาเจอแล้วค่อยว่ากันใหม่...เน๊อะ...ดีมั๊ยจาไ้ด้ไม่พลาด..เพราะแปลคำถาม&ตีความโจทย์ถูก... โอกาสตอบถูก..ย่อมมากกว่า...เห็นใจและเป็นกำลังใจในทุกคำตอบที่คุณเลือกนะ ;)
ชี วิ ต นี้..น้ อ ย นั ก

meow

• Administrator
ขนาดผู้ชายกันเองยังรับไม่ได้ คุณ single mum ตัดได้หรือยังค่ะ
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

Single Mum

• Newbie
  • *
พยายามอยู่ค่ะ พี่เหมียว ผุ้หญิงเราถ้าตัดง่าย ๆ เหมือนผู้ชายก็ดีนะค่ะ ได้ข้อคิดมาจากอีกเวบนึงต้องอนุญาติเอามาโพสที่นี่นะค่ะ มันทำให้เราคิดได้เยอะเลยค่ะ

คำสอนของพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต   

สิ่งที่ล่วงไปแล้ว ไม่ควรทำความผูกพัน เพราะเป็นสิ่งที่ล่วงไปแล้วอย่างแท้จริง
แม้กระทำความผูกพันและหมายมั่นให้สิ่งนั้นกลับมาเป็นปัจจุบัน ก็เป็นไปไม่ได้
ผู้ทำความสำคัญมั่นหมายนั้นเป็นทุกข์แต่ผู้เดียว โดยความไม่สมหวังตลอดไป
อนาคตที่ยังมาไม่ถึงนั้น เป็นสิ่งไม่ควรไปยึดเหนี่ยวเกี่ยวข้องเช่นกัน

อดีตปล่อยไว้ตามอดีต อนาคตปล่อยไว้ตามกาลของมัน
ปัจจุบันเท่านั้นจะสำเร็จประโยชน์ได้ เพราะอยู่ในฐานะที่ควรทำได้ ไม่สุดวิสัย

Nong

• เรามีเป้าหมายที่ยิ่งใหญ่กว่าคือการหลุดพ้น
โอ้.... แม่เจ้า... ผู้ชายคนนี้ใช้สมองส่วนไหนคิดนะเนี่ย มีมโนธรรมในจิตใจบ้างไหมเนี่ย
เขาเป็นคนที่น่าสงสารมากเลยนะคะ ที่คิดได้แค่นี้ แล้วยังไม่สำนึกผิดอะไรเลย

คุณ  Single mum โชคดีมากๆแล้วคะที่ เห็นธาตุแท้ Resident evil ของเขาโดยเร็วเช่นนี้
เจ็บแค่ช่วงเดียวคะ อดทนหน่อย แล้วมันจะผ่านไปคะ แล้วมันจะผ่านไป

สรรพสิ่งทั้งหลายไม่อยู่กับเราตลอดไปคะ เกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วดับไปเสมอคะ ให้คนๆนี้ ดับไปแล้วอย่าเกิดอีกในชีวิตของเราเลยคะ  อย่างเสียอารมณ์เปลืองสมองกับคนแบบนี้คะ ถ้าต้องเจอหรือติดต่อเพื่อลูก ก็อย่าโกรธให้เสียเวลาอันมีค่าของเราเลยคะ วินาทีหนึ่งก็อย่าไปเสียให้เลยคะ เมตตาสงสารเขาเถิดคะ

ท่าทางจะบาปหนา เขาเป็นบัวชนิดที่ 5 คะ ไม่ใช่บัวใต้นำ แต่เป็นชนิดที่ เต่าถุยคะ  กินเข้าไปแล้วยังถุยออกมาอะคะ

โชคดีมากๆแล้วคะที่หลุดจากวงโคจร คนอุบาทว์ เช่นนี้คะ (ขอโทษนะคะ ก็มันจริงๆอะคะ)  ท่องคาถาเราไว้คะ  แล้วมันจะผ่านไป

ทำบุญ ทำทาน บ่อยๆ สมำเสมอ ต่อเนื่องคะ บุญจะนำพาเราไปเจอสิ่งดีๆคะ

หลุดจากคุณ resident evil นี่ ก็นับว่าเป็นบุญเช่นกันนะคะ

ไม่งั้นก็อาจไม่ได้มาเจอกัลยาณมิตรใน web นี้นะคะ

สู้ สู้ นะคะ ถ้าเราเป็นคนดีเราต้องได้ดีคะ  ความดีชนะทุกสิ่งคะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ  ลูกของคุณ Single mum จะภูมิใจในตัวคุณคะ เลี้ยงลูกคนเดียวไม่เห็นเป็นไรเลยคะ  Relax นะคะ อย่าเครียด  เราต้องทำได้คะ

จงรับมือกับทุกสิ่งด้วย "โยนิโสมนสิการ"

Nong

• เรามีเป้าหมายที่ยิ่งใหญ่กว่าคือการหลุดพ้น
 ขอบคุณสำหรับคำสอนของพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต ด้วยคะ ชอบจังคะ จะจดไว้คะ
จงรับมือกับทุกสิ่งด้วย "โยนิโสมนสิการ"

Toey

เพิ่งเคยได้ยินบัวเหล่าที่ 5 จากคุณน้องนี่แหละค่ะ

เข้าใจคิดนะคะ "บัวชนิดเต่าถุย" อิอิอิ

k. single mum เป็นอย่างไรบ้างคะ