meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: การปฎิบัติธรรมกับตารางชีวิตประจำวัน  (อ่าน 5063 ครั้ง)

Art

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับพี่ ๆ ทุกคน พึ่งกลับมาจากไปปฎิบัติธรรมสิบวันของท่านโกเอ็นก้ามา กลับมา ทุกสิ่งทุกอย่างดูจะมีความหมายใหม่ในชีวิตครับ รู้สึกโชคดีที่ได้เจอธรรมะอันบริสุทธิ์ ไว้วันหลังจะเขียนเล่าประสบการณ์ให้ฟังนะครับ

ก่อนอื่นเลยกลับมาผมต้องการที่จะนั่งให้ได้วันละสองชั่วโมงตามที่อ.โกเอ็นก้าแนะนำ อธิษฐานว่าปีแรกต้องทำให้ได้ทุกวัน พร้อม ๆ ไปกับชีวิตประจำวัน การงานและเพื่อนฝูง เลยอยากมาขอคำแนะนำและ tips จากพี่ ๆ ที่มีประสบการณ์นะครับ

ผมตั้งใจจะตั้งตารางประจำวันไว้แบบนี้ครับในวันจันทร์ถึงศุกร์
5.30 ตื่นและเตรียมตัว
6.00 - 7.00 นั่งสมาธิ
7.00 - 7.30 เดินทางไปทำงาน
7.30 - 8.30 อาหารเช้าและเช็คอีเมลล์ ข่าวต่าง ๆ
8.30 - 12.30 ทำงาน
12.30 - 13.30 พักเที่ยง
13.30 - 17.30 ทำงาน
17.30 - 18.30 ออกกำลังกาย
18.30 - 19.30 อาหารเย็น
19.30 - 21.00 อ่านหนังสือเรียน ติดต่อเพื่อน พ่อแม่
21.00 - 22.00 นั่งสมาธิ
22.00 - 22.30 อ่านหนังสือที่ตัวเองชอบ หนังสือทั่วไป พักผ่อน
22.30  เข้านอน

ยังไง ก็แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้นะครับ

อาร์ท
โลกมนุษย์นี้ไม่มีที่แน่นอน
ประเดี๋ยวเย็นประเดี๋ยวร้อนช่างแปรผัน
โชคหมุนเวียนเปลี่ยนไปได้ทุกวัน
สาระพันหาอะไรไม่ยั่งยืน

kaeamorn

• Newbie
  • *
Re: การปฎิบัติธรรมกับตารางชีวิตประจำวัน
« Reply #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 05:07:14 am »
ตารางดีมากเลยค่ะ ไว้เราจะทำบ้างนะ

au_airport

• Hero Member
    • MSN Messenger - auairport@hotmail.com
Re: การปฎิบัติธรรมกับตารางชีวิตประจำวัน
« Reply #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 08:33:57 am »
หลังจากกลับมาจากปฏิบัติธรรม  เวลานั่งช่วงเช้า ไม่ทันอะค่ะ.. (ทำเป็นตาราง เป่ะ ๆ ดีจัง)   ;)

moo

« Reply #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 09:09:53 am »
สาธุ สาธุ สาธุ..

เยี่ยมไปเลยค่ะน้องอาร์ท... ??? ??? ???

namo

• huG one size fits all...no one minds if you return
« Reply #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 12:53:48 pm »
คุณ art..เยี่ยมเลย..ขอคารวะ ;)
ชี วิ ต นี้..น้ อ ย นั ก

riya

• **
« Reply #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 13:28:38 pm »
สาธุ ค่ะ เยี่ยม!!!

jew

• **
« Reply #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 18:21:30 pm »
สุดยอดเลยคะ ทำให้ได้ทุกวันนะคะ

Nong

• เรามีเป้าหมายที่ยิ่งใหญ่กว่าคือการหลุดพ้น
« Reply #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 23:51:45 pm »
K. Art ka

ไปอบรมที่ไหนมาเหรอคะ

เดินทางไปทำงาน 1/2 ขม. เองหรือคะ

ตอนเย็นไม่ต้องเดินทางไปออกกำลังกายหรือคะ หรือ อยู่ในตึก
โชคดีจัง เช้าเดินทางแป๊บเดียว เย็นไม่ต้องเดินทาง

ออกจากที่ทำงานตรงเวลาเลยหรือคะ

แล้วขาดเดินทางกลับบ้านคะ แล้วเย็นไม่อาบน้ำปะแป้งหรือคะ ?? อิอิ

แล้วที่จัดไว้ทำได้ตามนั้นไหมคะ????

ไม่ได้กวนนะคะ  กำลังลองกะเวลาให้ใกล้ของจริง  ดูความเป็นไปได้อะคะ
เพราะตัวเองก็เคยทำ แต่มาจบที่นั่งดู TV ไม่ลุก

เสาร์อาทิตย์ ก็เตลิดไปกับเดินดูของหลังอาหารกลางวัน 
ออกกำลังกาย รวมอาบน้ำ ก็ 2 ชม. คะอย่างเร็ว

อย่างไรก็ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
ขอให้ทำได้ตามที่ตั้งใจคะ  สาธุ สาธุ

อ้อ  ถ้าทำได้ คุณภาพชีวิตเป็นเริ่ด เลยนะคะ
สุขภาพดีด้วยคะ นอนเร็วตื่นเช้า

แถมได้เก็บแต้มบุญทุกกกกกกกกกกก  วัน
จงรับมือกับทุกสิ่งด้วย "โยนิโสมนสิการ"

Art

• **
« Reply #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 02:50:28 am »
สวัสดีครับคุณ Nong ผมไปปฎิบัติที่ศูนย์ที่โอคแลนด์นะครับเพราะว่าทำงานอยู่ที่นิวซีแลนด์ วันหลังจะเขียนมาเล่าประสบการณ์ไปปฎิบัติธรรมกับฝรั่งให้ฟังนะครับ แปลก ๆ เหมือนกันตอนแรก แต่ผลลัพธ์ออกมาก็ตรงกับที่พี่เหมียวเคยเล่าให้ฟังครับ Dhamma is definitely universal ครับ

ครับ ใช้เวลาเดินทางมาทำงานแค่ ครึ่งชั่วโมงเอง(จริง ๆ แค่สิบห้านาทีก็ถึงแล้วครับ) รถไม่ติดครับเมือง Christchurch โชคดีมากตรงนี้ครับ

มีแค่บางช่วงครับที่ทำงานล่วงเวลาบ้าง แต่ไม่มากครับ เดินทางไปไหนมาไหนใช้เวลาแค่สิบห้านาทีเองครับ ผมลูกผู้ชายคงอาบน้ำแค่แป๊ปเดียวครับ ส่วนอาหารก็ซื้อบ้าง ทำบ้าง(เวลาเสาร์-อาทิตย์)ตามประสาครับ อิอิ  ;)

อีกอย่าง ผมเป็นคนไม่ดูทีวีมาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ ชอบติดต่อกับเพื่อน พ่อแม่แล้วก็อ่านหนังสือมากกว่าครับ ไม่ทราบคนอื่นคิดยังไง แต่ผมคิดว่า ทีวีมีแต่โปรแกรมที่ไม่ค่อยสร้างสรรค์เท่าไหร่ สู้เรามาพัฒนาจิตและสติปัญญา รวมถึงความสัมพันธ์กับคนรอบข้างเราดีกว่าครับ ไม่ดูทีวี ก็ได้เวลาเพิ่มมาตั้ง 1-2 ชม.ต่อวันแล้วครับ

อ๋อ นี่ก็ทำมาได้สักพักแล้ว มีเวลาขาดเหลือบ้างนิดหน่อย แต่โดยรวม ผลออกมาเป็นที่น่าพอใจครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

อาร์ท
ประเดี๋ยวเย็นประเดี๋ยวร้อนช่างแปรผัน
โชคหมุนเวียนเปลี่ยนไปได้ทุกวัน

Nong

• เรามีเป้าหมายที่ยิ่งใหญ่กว่าคือการหลุดพ้น
« Reply #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 21:03:22 pm »
น้อง อาร์ท คะ

ดีจังคะ เยี่ยมยุทธมาก 

เรื่องไม่ดู ทีวีนี่ดีจังนะคะ มันกินเวลาเรามากๆจริงๆ
แต่โฆษณาของเมืองนอกสนุกดีนะคะ เด็กที่แผนกชอบเปิดดูทาง เน๊ต พี่ก็เลยได้ดูด้วย แปลกใหม่ดีคะ

เข้าไปฟังคำสอนของ อ. พรหม ดุซิคะ ที่ นะโม แนะนำอะคะ ทู้...ขอถามบ้างมีเรื่องสงสัยอะคะ

ภาษาปะกิต พี่พยามเอียงคอฟังอยู่คะ คริ  คริ

อยู่ต่างบ้านต่างเมือง  รักษาตัวด้วยนะคะ ธรรมมะคุ้มครองคะ

อย่าลืมเล่าเรื่องประสบการณ์ไปปฎิบัติธรรมกับฝรั่งให้ฟังนะคะ จะรอฟังนะคร้า
จงรับมือกับทุกสิ่งด้วย "โยนิโสมนสิการ"

Art

• **
« Reply #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 04:33:36 am »
ขอบคุณครับพี่ Nong

ภาษาอังกฤษไม่ยากเลยครับ บางทีอาร์ทยังคิดว่า ภาษาไทยยากกว่าอีกครับ แต่ยังไงคนไทยต้องพูดภาษาไทยไว้ก่อนครับ ยังไงก็ภาษาแม่ของเรา

ท่านพระพรหมคุณาภรณ์ เคยกล่าวว่า มนุษย์เป็นสัตว์ที่ฝึกได้ และต้องฝึกฝนกันต่อไปจนกว่าจะชำนาญครับ สิ่งที่พวกเราทำอยู่ นกหรือแมวทำไม่ได้ครับ มนุษย์เท่านั้นที่ทำได้

เมื่อคืนไปกินข้าวกับเพื่อนฝรั่งมา เลยถือโอกาสโปรโมตแล้วก้อคุยธรรมะให้ฟัง ฝรั่งอึ้งไปเป็นแถวครับกับ ภาวนามยปัญญาของพระพุทธเจ้าและพระธรรม อาร์ทคิดว่าสิ่งนี้แหละครับที่เราคนไทยสู้ฝรั่งได้แน่นอน!

JoJo

• **
« Reply #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 09:06:52 am »
พูดได้คำเดียวว่า เจ๋ง ว่ะ ..... Keep doing นะคับ

moo

« Reply #12 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 09:11:19 am »
โอ่ววว...น้องอาร์ทเจ้าขา..ขอจับมือหน่อยน๊า...โย่วววๆ ซู๊ดดดยอดเร่ยค่ะ
พี่หมูมีหลานสาวไปเรียนที่นั่น.. ติดใจจบแล้วทำงานต่อเลย เค้าเล่าว่า...ที่โน่น เป็นเมืองที่สงบเรียบร้อยมากๆ
จริงหรือป่าวค๊า..

Art

• **
« Reply #13 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 14:57:39 pm »
สวัสดีครับพี่ ๆ เพื่อน ๆ ทุกคน

พี่ Moo ครับ อาร์ทมาเรียนที่นี่นานมากแล้ว ตั้งแต่วันแรกที่มาก็ว่าเงียบแล้วครับ สิบปีผ่านไป ก็ยังเงียบเหมือนเดิม อิอิ เหมือนเวลาผ่านไปค่อนข้างช้าครับ

อาร์ทยิ่งอยู่ยิ่งเป็นคนไทยมากขึ้นครับ (สารภาพว่าเมื่อก่อนฝรั่งจ๋าครับ อิอิ) ตั้งแต่รู้จักธรรมะที่แท้จริง เหมือนผู้รู้ท่านว่า ใครที่ได้ลิ้มรสธรรมะอันบริสุทธิ์แล้ว มิอาจจะละไม่ให้คอยปฎิบัติตามได้ครับ

รู้สึกโชคดีที่เจอธรรมะ รู้สึกอิ่มใจที่ได้เกิดเป็นชาวพุทธ รู้สึกดีใจที่ผมเป็นคนไทยทั้งกายและใจแบบทุกวันนี้ครับ

อาร์ท

Nong

« Reply #14 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 21:00:16 pm »
น้องอาร์ทขา...คำตอบของน้องทุกครั้ง ...เฉียบ  จริงๆคะ ...คุณภาพคับแก้ว

นอกจากเรื่องฝรั่ง แล้ว ถ้ามีเรื่อง ชมพู่ น้อยหน่า สัปรด ก็เล่ามาได้นะคะ ชอบฟังคร๊า...  อิอิ