meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะแต่งงาน แต่ แฟนทิ้งไปเอาคนที่ฐานะดีกว่า...เศร้ามากๆค่ะ คุณเหมียว :'(  (อ่าน 21666 ครั้ง)

Staying alive

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ คุณเหมียว และ ทุกๆคน ชื่นชอบคุณเหมียวมาตั้งแต่ดูเจาะใจเรื่อง สมการความสุข และ ติดตามผลงานมาตลอด วันนี้มีเรื่องเศร้าอีก 1 บทในชีวิตค่ะ

คบกับแฟนมา 8 เดือน รู้สึกว่าใช่มากๆ และ เค้าเป็นคนอยากแต่งงานกับเราเอง กำหนดวันไว้แล้วว่าเดือนธันวาที่จะถึงนี้ ปรากฎว่าแฟนไปลงเรียนคอร์สผู้บริหาร คอร์สนี้จะมีแต่พวกคนรวยๆที่เป็นเจ้าของกิจการค่ะ และ เค้าก็ไปเจอคนๆนี้ที่นั่น ช่วงหลังๆเค้าเปลี่ยนไปค่ะ แต่ ทางเรายังไม่รู้แน่ชัด และ ปีนี้เราเรื่องงานแย่มากๆๆๆๆๆๆ ทำอะไรก็ล้มเหลว (ปีนี้ปีชงค่ะ) อะไรที่เห็นว่าสำเร็จพอมาถึงตอนจบพลาดทุกทีค่ะ คิดว่าเค้าคงไม่อยากอยู่สู้ไปด้วยกัน (เราจน แต่ เค้ารวยกว่า แต่เราไม่เคยเกาะเค้ากินเลย)

วันที่เลิกกัน เรายอมรับว่าเราเป็นคนบอกเลิก แต่ เป็นเพราะเค้าพูดกับเราว่า "เราจะไปอยู่กับเค้าตัวเปล่าหรอ??" เราเลยบอกเลิก...จากนั้นแฟนก็ไปบอกใครๆว่าเลิกกันเพราะเราบอกเลิก เราเองก็เสียใจมาก เฝ้าโทษแต่ตัวเองว่าเราทำพัง เฝ้าตามง้อ แต่ มารู้ทีหลังคือเค้าคุยกับคนอื่นและตอนนี้คบกันเป็นแฟนแล้ว (เลิกกับเราได้แค่เดือนครึ่ง)

เสียใจมากค่ะ เพราะ คิดมาตลอดว่าเค้าใช่ และ เราสองคนเคยเป็นแฟนกันมาเมื่อ 17 ปีที่แล้ว และต่างฝ่ายต่างแยกย้ายกันไปโดยไม่ติดต่อกันเลย และ บังเอิญวนกลับมาเจอกันอีกครั้ง แต่สุดท้ายก็จบแบบไม่ดี

คนใหม่ที่เค้าไปคบดีกว่าเราทุกอย่างเลย เราไม่โกรธเพราะเป็นใครๆก็คงเลือกแบบนั้น ทุกๆคนคงเลือกความสบาย แต่ แค่เสียใจที่ทำไมทำกันได้ขนาดนี้ ไล่เราเหมือนหมู-หมา

ควรจะทำใจยังไงดีค่ะคุณเหมียว...อายทุกๆคนด้วยเพราะบอกไปแล้วว่ากำลังจะแต่งงาน :'(

meow

• Administrator
  • Hero Member
สวัสดีค่ะ คุณ staying alive

ก่อนอื่น ไม่ต้องอายเรื่องที่บอกใครๆไปแล้วว่าจะแต่งงานนะคะ การจากกัน การเลิกกัน การยกเลิกการแต่งงาน การหย่า เป็นเรื่องธรรมดาของคนค่ะ ไม่ต้องอาย ก็บอกไปใหม่นะคะ ว่า ไม่แต่งแล้ว เลิกแล้ว ...

เหมียวว่า ถ้าคนที่ใช่จริง ก็ไม่มีเรื่องให้เลิกกันหรอกนะคะ แบบนี้ ถือซะว่า ไม่ใช่ดีกว่าค่ะ

คิดในมุมบวก ให้รู้ตอนนี้ว่า ไม่ใช่ดีกว่าที่จะแต่งงานไปแล้วเลิกกันนะคะ หรือ แย่ไปกว่านี้ คือ แต่งงานแล้ว มีลูก แล้วก็เลิกกัน คงแย่กว่านี้นะคะ มองไปรอบๆ ลองอ่านดูในเว๊บนี้นะคะ มีคนมากมาย ที่แต่งแล้วเลิก บางคนอดทนอยู่ เพราะ มีลูกด้วยกัน เขาเหล่านี้ ทุกข์กว่ามากมายเลยนะคะ แต่ทุกคนก็หาทางออกที่ดี และ ทุกข์น้อยลงแล้วนะคะ

ทุกๆสถานการณ์ มีทางออกที่ดีเสมอค่ะ

คนที่ดีจริงๆ เขาจะไม่มองไม่สนใจเรื่องจะมีจะจนหรอกนะคะ แบบนี้เหมียวว่าดีแล้วค่ะ ที่รู้ตั้งแต่ตอนนี้

ที่เราบอกเลิกกับเขา เพราะ เขาพูดว่า จะไปอยู่กับเค้าตัวเปล่านี่ แสดงว่าลึกๆ เราก็รู้นะคะ ว่าตัวเราไม่ควรอยู่กับคนแบบนี้

ตอนนี้เหมียวว่า ทำใจโดย คิดว่า ดีแล้วที่เลิกกันตอนนี้นะคะ ท่าทางอยู่ไปแต่งไปก็คงจะมีทุกข์มากกว่านี้อีกค่ะ

เริ่มใส่บาตร ทำบุญทำทาน บ่อยๆนะคะ ให้และขออโหสิกรรมเค้าด้วยนะคะ จะได้จบกันแบบไม่มีอะไรค้างคาอยู่ในใจ

จัดเวลาไปปฏิบัติธรรมด้วยก็จะดีมากนะคะ เพราะ การฝึกใจ นั้น คือสิ่งที่จะช่วยเราได้มากที่สุดค่ะ
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

• Newbie
  • *
ขอบคุณค่ะคุณเหมียว ตอนนี้ก็สวดมนต์มหาเมตตาใหญ่ และ แผ่ให้เค้าทุกวัน ขอให้เค้าไปดี

ตอนนี้อาการดีขึ้นมากแล้วค่ะ มันเหมือนแค่เสียหลัก เพราะไม่มีวี่แววจะเลิกเลย ก็เลยงงๆนิดหน่อย ช่วงนี้เลยอ่านหนังสือธรรมะเยอะค่ะ เพื่อเตือนตัวเองว่า ใดๆในโลกล้วนเปลี่ยนแปลง...อย่าโทษใคร ถ้าเป็นตัวเราเอง เราก็อาจจะทำแบบที่เค้าทำก็ได้ คือ เลือกความสบาย...พอคิดแบบนี้ ใจก็ดีขึ้นเยอะค่ะคุณเหมียว :)

ขอบคุณธรรมะ และ ขอบคุณคุณเหมียวค่ะ

อ้ออออ....วันก่อนไป รพ. ได้ไปคุยกับคุณยายคนนึง แกดูมีความสุขหัวเราะตลอดเวลา เลยถามแกว่า ทำไมยายมีความสุขจัง ไม่อารมณ์เสียเรื่องอะไรบ้างเลยหรอ คุณยายตอบว่า "ชีวิตเค้านับถอยหลังแล้ว และ มันสั้นเกินกว่าจะมานั่งโกรธหรือเกลียดใคร" ฟังแล้วอึ้งไปเลยค่ะที่มองโลกสู้คุณยายไม่ได้ 5555

meow

ดีค่ะ ดีค่ะ

ขอให้เขามีความสุข ทำได้จากใจแบบนี้เดี๋ยวก็หายค่ะ

ชีวิตเราทุกคนนับถอยหลังตั้งแต่วันที่เราเกิดแล้วนะคะ ...  :D
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

mana_b

• Newbie
  • *
เป็นกำลังใจให้คุณ Staying alive ด้วยครับ วันเวลาจะทำให้เราค่อยๆดีขึ้นเองครับ
ผมเป็นผู้ชายครับ เคยเจอเหตุการณ์คล้ายๆกับ จขกท.ครับ
เคยคบกับผู้หญิงคนหนึ่งเป็นระยะเวลา ๓ ปี ๖ เดือน เธอเป็นคนดีมาก เป็นผู้หญิงที่น่ารัก เรียบร้อย อ่อนหวาน
เป็นลูกสาวคนโต เธอมีน้องสาว ๒ คน น้องชาย ๑ คน เธอต้องทำงานกับกิจการของครอบครัวเธอเอง
อย่างหนักเพื่อให้ได้ทรัพย์มาเป็นค่าใช้จ่ายและค่าเล่าเรียนของน้องทั้ง ๓ คน (เรียนมหาวิทยาลัย ๑ คน
พาณิชย์ ๑ คน และ มัธยมต้น ๑ คน)
วันหนึ่งเธอต้องแต่งงานกับผู้ชายที่พ่อแม่ของเธอต้องการ (ไม่ใช่เรา) ซึ่งท่านทั้งสองคงจะดูผู้ชายคนนี้
มานานแล้ว แต่ทั้งผมและเธอไม่รู้มาก่อน 
ตอนที่เราเลิกกันผมไม่ได้ทำให้เธอและพ่อแม่ของเธอต้องลำบากใจ ให้เป็นไปอย่างที่ท่านได้หวังไว้
ผมหวังให้เธอมีความสุข(จากใจจริง) แม้ตัวเองจะอกหัก
ทุกวันนี้เมื่อผมคิดถึงเธอหรือคิดถึงเรื่องนี้ จะมีความสุขทุกครั้งที่คิดถึงเพราะเหมือนกับว่าเราได้ทำความดีครั้ง
ที่สำคัญ ไม่ใช่ว่าผมไม่รักเธอ ผมรักเธอมากเพราะเธอเป็นคนดี  แต่ผมอยากให้เธอเป็นลูกที่กตัญญูต่อพ่อแม่มากกว่า 
ฟังดูเหมือนละคร แต่เป็นเรื่องจริงของตัวเอง  วันที่รู้ข่าวว่าเธอจะแต่งงานกับคนอื่น  คืนนั้นก็นอนไม่หลับทั้งคืน
แต่รุ่งเช้ายังไปทำงานได้ ไปทำงานแต่ตัว ใจไม่รู้ไปอยู่ใหน ไม่มีชีวิตชีวาอีกประมาณ ๑ สัปดาห์ หลังจากนั้น
ก็ค่อยๆดีขึ้นใช้เวลาไม่ถึงเดือน    ที่ฟื้นตัวเร็วเพราะโชคดีที่ผมชอบอ่านหนังสือของ อ.วศิน อินทสระ ตั้งแต่อายุ ๑๕
อ่านหนังสือของท่านแล้วทำให้เราได้เตรียมตัวพร้อมรับกับทุกข์ที่จะเกิด ทุกสิ่งทุกอย่างมีเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไปในที่สุด
เตรียมพร้อมเสมอเมื่อเรามีรัก “ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีทุกข์” จะช้าหรือเร็วแค่นั้นเอง
คิดให้จึงให้ มีแต่ได้กับได้

• Newbie
  • *
ขอบคุณคุณ mana_b และ คุณเหมียวด้วยนะค่ะ สำหรับข้อคิดดีๆค่ะ

ตอนนี้เค้าเปลี่ยนไปเยอะมากเลยค่ะ (เพื่อนเค้าโทรมาบอกเพราะรับไม่ได้ค่ะ) เค้าพูดภาษาอังกฤษตลอดเวลา เพราะ แฟนใหม่จบเมืองนอกมา เลยต้องทำตัวให้เท่าเทียม...ลบการศึกษาตัวเองในเฟสบุ๊คทิ้ง เพราะ เอนท์ไม่ติด ไม่อยากให้เพื่อนๆหรือครอบครัวฝั่งนั้นเห็น และ บอกใครๆว่าตอนนี้เที่ยวแต่ทองหล่อทุกวันเลย ไปกินเหล้าทุกคืน (- -")

พอรู้แบบนี้ เลยคิดว่า ดีแล้วที่เลิกกัน เพราะมันเปลือกจริงๆในสังคมที่เค้าอยู่ ตัวตนตัวเองยังรับไม่ได้แล้วจะอยู่อย่างมีความสุขได้ยังไง...เราถึงจะจนกว่า แต่ เรามีความสุขทางใจมากกว่าที่ไม่ต้องคอยโกหกใคร หรือ ปิดบังชีวิตอะไร ขณะที่เค้าต้องพยายามทำทุกอย่าง โกหกสร้างภาพเพื่อให้ดูเพอร์เฟค ดูเท่าเทียมกับอีกฝ่าย....เลยฝากบอกเพื่อนเค้าไปว่า ดีแล้ว สู้ๆ พยายามเข้า 5555

ทุกวันนี้ก็สวดมนต์ขออโหสิกรรมเค้านะค่ะ คิดว่าคงเป็นเจ้ากรรมนายเวรมาเอง :)

ธรรมะช่วยได้จริงๆค่ะ เพราะ แม้แต่ใจเรา ร่างกายเรา เรายังบังคับไม่ให้แก่ไม่ได้ จะไปนับประสาอะไรกับใจคนอื่น

meow

ดูใจตนเอง เป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดค่ะ ระวังรักษษใจให้สงบนิ่ง ไม่หวั่นไหวไปทางบวก และ ลบ

เค้าเลือกทางเดินของเค้าแล้ว เราก็ยินดีกับเขา ด้วยใจจริง ขอให้เค้ามีความสุขกับทางเดินของเค้า ทำได้ใจเราก็เบาสบาย

เงินไม่ได้ทำให้คนมีความสุข
ความสุขสงบที่แท้จริงนั้น อยู่ที่ใจเรา

จริงเลยค่ะ ตัวเราๆยังบังคับไม่ได้ ตัวเรายังไม่ใช่ของเรา จะไปเหมาว่าคนอื่นเป็นของเรานั้นก็ยิ่งไม่ได้

นี่คือสิ่งที่ทำให้พี่พ้นจากทุกข์เหมือนกันค่ะ  :D

mana_b

• Newbie
  • *
การรับรู้เรื่องราวของเขา(อดีตแฟน)อาจจะเป็นการไม่ดีในเวลานี้  เนื่องจากเราอาจจะอยู่ในอารมณ์โทสะ  โกรธเคืองเขา
ถ้าเรารับรู้พฤติกรรมในด้านที่ไม่ดีของเขา เห็นความเป็นไปในชีวิตในทางที่ไม่ดีของเขาในช่วงนี้
อาจจะทำให้เราได้ความสะใจ นับเป็นการสร้างกรรมที่ไม่ดีขึ้นมาใหม่(มโนกรรม)
อาจทำให้เราจะต้องมาเกี่ยวข้อง พบเจอกันในอนาคตอีกได้..๕๕๕  (อาจจะชาตินี้หรือชาติหน้า)
ขอให้พยายามปล่อยวาง(อดีตแฟน)ทิ้งไปจากใจเราให้ได้เร็วที่สุด  ความทุกข์ก็จะจากเราไปเร็วที่สุดเหมือนกัน
มีคนในบ้านแห่งนี้กล่าวว่า “การแก้แค้นที่ดีที่สุด คือการทำตัวเองให้ดีที่สุด” ขอชื่นชมกับความคิดนี้ด้วยครับ
...ขอให้โชคดีครับ...
  :D :D :D

• Newbie
  • *

พี่เหมียว และ คุณ mana_b ค่ะ หนูกำลังพยายามอยู่ค่ะที่จะทำให้ใจไม่บวก และ ไม่ลบ...จิตมันไวมาก บางทีก็หาย บางทีก็แค้นเมื่อคิดว่าเค้าหักหลัง กำลังพยายามอยู่ค่ะที่จะเลิกรับรู้เรื่องของเค้า (เข้าไปดูเฟสบุ๊คเค้ากับแฟนเค้าทุกวันเลย :( ดูแล้วชอบโมโหค่ะ) กำลังพยายามที่จะลบเค้าออกจากใจให้เร็วที่สุดค่ะ....ขอบคุณพี่เหมียว และ คุณmana_b มากๆค่ะสำหรับคำสอนดีๆ ^^

ชอบมากเลยค่ะกับคำพูดที่ว่า "การแก้แค้นที่ดีที่สุด คือการทำตัวเองให้ดีที่สุด" :)

meow

แรกๆก็เป็นแบบนี้เองนะคะ มีหลายอารมณ์สลับกันไป แต่เราต้องมีสติ พอรู้ว่าเราคิดลบ เสียใจ น้อยใจ หรือ คิดแค้น เราต้องหยุดเลยนะคะ อย่างปล่อยให้ใจติดลบ

ทุกๆอย่างที่เกิดขึ้นนั้น มีเหตุมาทั้งนั้นค่ะ อย่างเรื่องของพี่ พี่คิดเสมอว่า สิ่งที่พี่ได้รับคือพี่เองสร้างเหตุมาทั้งนั้น ดังนั้นพี่ไม่เคยโทษ คนอื่นเลยค่ะ เพราะ เราทำมาเองทั้งนั้น เมื่อเราตระหนักถึงกฏแห่งกรรมแล้ว พี่ยิ้มออกเลยนะคะ เพราะ อยากจบตรงนี้ ไม่อยากรักโหยหา ไม่อยากโกรธแค้นน้อยใจ เพราะ เท่ากับเราไปสร้างเหตุไม่ดีต่อไป เดี๋ยวก็จะเจอเรื่องแบบนี้อีกค่ะ

แต่ถ้าเรารู้ว่า เราทำมาทั้งนั้น นอกจากเราจะไม่โทษคนอื่นแล้ว เราเองจะเปลี่ยนใจเราให้มามุ่งมั่นในการทำดี สร้างแต่เหตุที่ดี ค่ะ

เป็นกำลังใจให้ต่อไปนะคะ

• Newbie
  • *
ขอบคุณนะค่ะพี่เหมียว สำหรับคำแนะนำดีๆ...จริงค่ะที่เราทำมาทั้งนั้น :)

แต่ แทนแปลกใจอยู่อย่างนะค่ะ ทำไมเดี๋ยวนี้คนดีๆ (แทนดูจากเพื่อนๆรอบตัวแทน) ล้วนถูกทิ้ง ถูกนอกใจกันทั้งนั้นเลยค่ะ แต่ ทำไมคนที่เค้าแย่งแฟนคนอื่น เค้ากลับได้ดิบได้ดี ได้แต่งงานกัน...จนเพื่อนๆแทนบอกว่า หรือพวกเราจะทำเลวบ้าง เผื่อจะได้ดี 5555

สมัยนี้คนดีโสดเยอะมากกกกกกจนตกใจค่ะ :)

mana_b

• Newbie
  • *
โอ!...แค่คิดก็ผิดแล้ว
ก็เพราะเราอาจจะเคยคิดหรือเคยทำกรรมแบบนี้มาแล้วในอตีต ทำให้เราต้องเจอกรรมแบบนี้
ทำให้เวลาเราได้รับผลของกรรมจึงถามตัวเองหรือใครต่อใครว่าทำไมๆๆๆ
ใหนๆก็เกิดมาเป็นมนุษย์และได้พบพระพุทธศาสนาถือว่าเราโชคดีที่สุดแล้ว
ลองศึกษาค้นคว้าเรื่องกรรมดูหน่อยก็ดีครับ การให้ผลของกรรมนั้นซับซ้อนเกินกว่าที่เราจะรู้ได้ 
ถ้าเราศึกษาแล้วเราอาจจะได้รับกัมมัสสกตาสัทธา คือเชื่อความที่สัตว์มีกรรม
เป็นของตน เชื่อว่าแต่ละคนเป็นเจ้าของ จะต้องรับผิดชอบเสวยวิบาก เป็นไปตามกรรมของตน
วันข้างหน้าเราจะรู้ได้อย่างไรว่าคนที่แย่งแฟนคนอื่นจนได้แต่งงานกัน เขาจะอยู่เป็นสุขได้ตลอดไป 
วันข้างหน้าเขาอาจจะถูกแย่งคืนบ้าง ถูกทิ้งบ้างใครจะไปรู้  ถ้าเราโดนทิ้งหรือรับกรรมตอนหมดสวยนี่คงลำบากน่าดู
ความสาวความสวยก็ไม่อยู่กับเราแล้ว หาใหม่ไม่ได้เหมือนเดิมแล้ว เพราะฉะนั้นอย่าเอาเป็นแบบอย่างเด็ดขาด
โอ!...บ่นมาเยอะเลย เพราะไม่อยากให้พวกเราเข้าใจผิดคิดทำเรื่องที่ไม่ดีแก่ตัวเอง

ถ้าเราอยากได้แฟนหรือคู่ชีวิตที่ดีเราต้องเริ่มทำดีก่อน(กับใครก็ได้) ทำไปเรื่อยๆอย่าไปหวัง เพราะ
ถ้าหวังแล้วมันไม่ได้อย่างที่เราหวังเราอาจจะไม่เชื่อว่ากรรมมีจริง การให้ผลของกรรมต้องอาศัย
ปัจจัยหลายอย่างจึงจะสำเร็จผล ความดีที่เราทำจะทำให้เราเป็นคนดี ชักนำให้เราพบกับคนที่ดี
ถ้าเราไม่ดีพอ พอเราเจอกับคนที่ดีเราก็ไปด้วยกันไม่ได้อีกเพราะคุณธรรมของเราไม่คู่ควรกับเขา
จะมีสักกี่คนที่ได้เจอกับคนที่ดี น้อยมาก น้อยจริงๆ เพราะเขาเหล่านั้นได้สร้างเหตุที่ดีไว้แล้ว
ทำใจให้สวยดีกว่าครับ คนสวย(ใจ)นี่สวยตลอดกาล ดูไม่เบื่อ มองไม่หน่าย

การอยู่เป็นโสดไม่มีอะไรน่าเสียหาย อยากไปวัด อยากไปทำบุญ อยากไปปฏิบัติธรรม ก็ไม่มีใครขัดขวาง
ไม่มีใครเป็นก้างขวางคอ ไม่ต้องห่วงหน้าพะวงหลัง จิตใจเป็นอิสระ   

แต่ถ้าเจอคนดี การสละโสดก็ไม่น่าจะเสียหายอะไรสำหรับปุถุชนอย่างเรา

...ขอเป็นกำลังใจในการทำความดีต่อไปด้วยครับ   

• Newbie
  • *
โหหหหห คุณ mana_b ค่ะ พูดดีมากเลยค่ะ พูดจนแทนเลิกคิดทำเลวเลย...จริงค่ะ ทุกๆอย่างคงเป็นไปตามกรรม ชาติที่แล้วแทนคงไปทำเค้ามา (พยายามคิดแบบนี้อยู่ จะได้สบายใจ)...เพื่อนๆแทนที่สวยๆมากๆ และ โสดกันนี่ ส่วนใหญ่เป็นพวกชอบทำบุญ เข้าวัดกันแทบทุกคนเลยค่ะ แบบไปช่วยล้างป่าช้า ไปเป็นอาสาสมัครกันทั้งนั้น...แทนเห็นเพื่อนๆ แทนเลยแอบงงว่า ทำไมคนดีๆถึงไม่มีคู่บ้างนะ แต่ ก็เข้าใจได้ค่ะ ทุกๆอย่างคงเป็นไปตามกรรม ตามบุญที่ทำกันมา :)

ขอบคุณมากนะค่ะคุณ mana_b สำหรับคำพูดดีๆที่ให้แทนเตือนสติตัวเอง และ ไปเตือนเพื่อนๆที่ตอนนี้เริ่มท้อกับการทำดี แต่ สู้คนแย่งแฟนชาวบ้านไม่ได้ :)

วันนี้แฟนแทนบอกว่า แฟนเค้าคนนี้ เหมาะสมกับเค้าทุกอย่าง เพราะ การศึกษาดี, ฐานะดี, ครอบครัวดี ครบทุกอย่าง...ทีแรกที่แทนได้ยิน แทนเสียใจนะค่ะ แต่ ก็คิดได้ว่าช่างเค้าเถอะ เค้าไปดีเราต้องดีใจด้วย อย่าไปแค้นอะไรเลย...ใจเลยดีขึ้นอีกนิดค่ะ (ค่อยๆดีขึ้นวันละนิด ค่อยๆขัดสนิมแห่งความโกรธในใจออกไป)

mana_b

• Newbie
  • *
ขออนุญาตพี่เหมียวนำบทความสั้นๆเกี่ยวกับการให้ผลของกรรมมมาให้พวกเราอ่านครับ
บทความจากหนังสือ "แสงเทียน" เขียนโดย ท่านอาจารย์วสิน อินทสระ ท่านเขียนไว้ดังนี้

พระบรมศาสดาตรัสไว้ว่า “คนพาลย่อมมองเห็นการกระทำชั่วมีรสหวานปานน้ำผึ้ง เมื่อความชั่วนั้นยังไม่ให้ผล
แต่เมื่อใดความชั่วนั้นให้ผล เขาย่อมเดือดร้อนถึงความทุกข์ทรมานปานไฟลน”

“ฝ่ายคนดีมองเห็นการกระทำดีเป็นเรื่องต้องทนทรมานยุ่งยากและเหน็ดเหนื่อย เมื่อกรรมดีนั้นยังไม่เผล็ดผล
แต่เมื่อใดกรรมดีให้ผล เขาย่อมได้รับความสุข ความเจริญ ประสบรสหวานแห่งชีวิต ประดุจดื่มน้ำผึ้ง”

พระบรมศาสดาเตือนใจให้พุทธสาวกรู้จักคำว่า “รอคอย” เพราะธรรมชาติของกรรมจะให้ผลก็ต่อเมื่อสุกเต็มที่เท่านั้น

กรรมต่างๆสลับซับซ้อนมาก ทุกคนจะต้องเคยทำทั้งกรรมดีและกรรมชั่วมาแล้ว กรรมดีกรรมชั่วเหล่านั้น
ย่อมให้ผลตามโอกาสของตนๆ กรรมที่บุคคลทำไปแล้ว ย่อมไม่สูญหายไปได้เลย แต่เพราะความใจร้อนอย่างเด็ก
และเพราะการทำความดีด้วยความเห็นแก่ตัวของผู้ทำนั่นเอง จึงทำให้มองอะไรๆสับสนไปหมด

เป็นกำลังใจในการทำความดีต่อไปสำหรับคุณ Staying alive ด้วยครับ
เป็นกำลังใจในการทำความดีต่อไปกับทุกๆท่าน ณ บ้านแห่งนี้ด้วยครับ
เป็นกำลังใจให้พี่เหมียวหายเหนื่อยไวๆที่ท่านได้ตอบคำถามทุกคำถามจนกว่า จขกท.หมดคำถาม...๕๕๕

Rapepong

• Jr. Member
  • **
คนเราเกิดมาเพื่อพลัดพรากครับ ไม่มีใครสามารถอยู่กับเราได้ตลอดหรอกครับ เพราะทุกอย่างเป็นอนิจจัง เกิดขึ้น ตั้งอยู่. ละดับไปเป็นธรรมดา ว่างไปวิปัสนากันดีกว่าครับยินดีให้คำแนะนำหรือจะปรึกษาคุณเหมียวก็ได้น่ะครับ   แล้วท่านจะได้รู้ว่าคนเราเกิดมาเพื่อสิ่งใด หนทางข้างหน้าคือความตายทุกคนหลบไม่ได้และหนีไม่พ้น เร่งเพียรทำความดีเถอะครับอย่ามัวเสียเวลากับเรืีีองไม่เป็นเรื่องเลยครับ ขอให้ท่านพ้นทุกข์โดยไวน่ะครับ. ปล.ธรรมมะช่วยได้จริงพิสูจน์ได้