meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะแต่งงาน แต่ แฟนทิ้งไปเอาคนที่ฐานะดีกว่า...เศร้ามากๆค่ะ คุณเหมียว :'(  (อ่าน 21316 ครั้ง)

MiMee

• Hero Member
สวัสดีค่ะ K.Staying alive .. เป็นยังไงบ้างคะ ..

ช่วงแรกๆอดทนหน่อยนะ .. อารมณ์เราจะขึ้นๆลงๆอ่ะค่ะ .. คิดนู่น คิดนี่ .. ฟุ้งนู่น ฟุ้งนี่ .. คิดๆไปตัวเองก็เจ็บเอง ..

ดังนั้นถ้าไม่อยากเจ็บ ก็พยายามไม่ต้องคิดมันนะคะ  รักษาใจตัวเองดีๆนะคะ

ใครจะเป็นยังไงเรื่องของเค้าค่ะ เรื่องของเราคือดูแลใจตัวเอง อย่าไปโกรธ อย่าไปโมโห อย่าไปเสียใจ อย่าไปว่าใคร ดูตัวเราค่ะ

อย่างที่บอก ใจเราเป็นคนคิด คิดเองแล้วก็โมโหเอง น้อยใจเอง .. ดังนั้นหาทางที่จะไม่คิดนะคะ

เวลาเศร้า ก็นิ่งๆ หายใจลึกๆ  ดูลมหายใจเข้าออก .. พยายามดึงจิต ดึงใจไว้อยู่กับปัจจุบันนะคะ

Staying alive

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำนะค่ะ กำลังพยายามอยู่ค่ะ นี่ก็ดีขึ้นมากๆแล้วค่ะ คงต้องใช้เวลาเพราะแผลมันยังสดอยู่มั้งค่ะ 555

แต่แปลกอย่างนึงค่ะ ทำไมทุกๆเช้า เราจะตื่นเพราะนึกถึงเค้าตลอดเวลาเลยอ่ะค่ะ แล้วเป็นเวลาเหมือนตั้งนาฬิกาไว้อ่ะค่ะ แบบ 6-7 โมงเช้า เอาแล้ว สะดุ้งตื่นเพราะฝันถึง หรือว่าเป็นเพราะเราฝังใจอ่ะค่ะ?? แต่ก่อนนอนก็พยายามแผ่เมตตาให้เค้านะค่ะ มีอาการแบบนี้มา 3-4 อาทิตย์แล้วอ่ะค่ะ..ไม่ดีเลย เพราะตื่นมาแล้วหดหู่ค่ะ (-..-")

meow

• Administrator
พอรู้ตัวแบบนี้ เวลาคิดถึงเขา ก็หยุดเลยนะคะ เอาความสนใจทั้งหมดกลับมาที่ลมหายใจ อาจจะต้อง พุทโะ ไปด้วย ถ้าจิตมันดื้อมากนะคะ หรือ ตื่นมาสวดมนต์ยาวๆ สัก ๑๕ นาทีไปเลย ก็น่าจะช่วยค่ะ

MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

MiMee

อดทนหน่อยน้า ... มันขึ้นๆลงๆ .. อย่าไปฟุ้ง อย่าไปแต่งเติมเรื่องราว เราเองที่ไปคิดซ้ำคิดซาก ช้ำไปช้ำมา ไม่ปล่อย วนเีวียน
ปกติคนเราชอบคิดซ้ำๆ คิดลบๆ และก็ทำให้ทุกข์ ...

ตอนนี้มาเปลี่ยนแปลง หักดิบนิสัยเก่าๆกันเถอะคะ นิสัยเก่าๆที่ทำให้เราทุกข์ ถ้าเราไม่สู้กับมัน เราก็ไม่หลุดบ่วงซักที
พอจะคิด เราก็ดึงเข้ามาอยู่กับปัจจุับันให้ได้ ให้มีสติอยู่กับปัจจุับัน โดยใช้ลมหายใจเป็นเครื่องมือ สวดมนต์ ไหว้พระ ใ้ห้ใจของเรามีสติอยู่กับบทสวดมนต์ทุกคำ ...

เสียใจได้ ไม่เป็นไร ให้กำลังใจตัวเองที่จะก้าวต่อไปนะคะ

อีกอย่าง คนเราเงินทองตายไปก็เอาไปไม่ได้ค่ะ ... ลองคิดภาพที่เราตาย ซากยังไม่เหลือ .. สิ่งที่เอาไปได้มีแต่บุญ
ใครจะคิดถึงเรื่องเงินทอง ก็ช่างเค้า ไม่มีใครไม่มีทุกข์ จะรวย จะจนทุกข์เหมือนกัน

ถือโอกาสนี้มาฝึกกันดีกว่านะคะ .. คนที่มีความสุข พ้นทุกข์ นั่นคือคนที่รวยอย่างแท้จริงค่ะ ยิ้มไว้ ยิ้มไว้ค่า  :)   

Nong

• เรามีเป้าหมายที่ยิ่งใหญ่กว่าคือการหลุดพ้น
จงรับมือกับทุกสิ่งด้วย "โยนิโสมนสิการ"

namo

• huG one size fits all...no one minds if you return
คนไม่ดี..ไม่เห็นน่าเสียดายเลยนะคุณ โชคดีนักๆ แล้ว .

. .ทุกอย่างต้องใช้เวลา คนส่วนมากอดความทุกข์เอาไว้เพราะกลัวการเปลี่ยนแปลง ไม่รู้ว่าจะเดินคนเดียวยังไง สังคมจะเม้าท์ยังไง แต่เมื่อไหร่ที่เราก้าวข้ามความกลัวออกมาได้ คุณจะพบกับอิสระที่แท้จริง พร้อมทั้งพบว่ารักแท้จากครอบครัว และกัลยานมิตรที่ไม่เคยทิ้งเราไปทั้งยามสุขและทุกข์. ยาฮู๊ ลิเกมั่กๆ..โชคดี มีแรงนะคุณ
ชี วิ ต นี้..น้ อ ย นั ก