meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: สูญเสียลูกน้อย ทำใจไม่ได้  (อ่าน 37325 ครั้ง)

jinnapat01

• Newbie
  • *
สูญเสียลูกน้อย ทำใจไม่ได้
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 14:02:15 PM »
 เพิ่งคลอดน้องเมื่อวันที่11/10/55 ที่ผ่านมาค่่ะ อายุครรภ์36วีคกว่า มีอาการเจ็บท้องปวดถี่ และลูกดิ้นแรง จึงไปรพ. ทางคุณหมอตรวจภายในแจ้งว่า ผ่าวันนี้ให้แอดมิดเลย ระหว่างรอคลอด น้ำคร่ำก็แตก และก็ถูกเข็นเข้าห้องคลอดเลยค่่ะ น้องออกมา น้ำหนัก2,860กรัม เพศชาย ร้องไห้จ้าเลยค่่ะ คุณพยาบาลยังชมว่าแข็งแรงมาก กางแขนกางขาสุดฤทธิ์ จากนั้นเราก็ไปนอนพักในห้อง ปวดและเจ็บแผลมาก ต้องนอนราบทั้งวันและยังชาจากการบล๊อคหลัง เช้าต่อมา คุณหมอเด็กมาแจ้งว่าลูกเราหลังจากกินนมไป มีอาการสำลักนม จึงมาแจ้งว่าน้องอาจมีภาวะหัวใจรั่ว พอเรากับแฟนได้ฟังแค่นั้น ก็เหมือนทุกอย่างมันว่างเปล่า หัวใจสลาย จึงลุกขึ้นมาจากเตียงทั้งที่เจ็บแผลผ่าตัดมาก แต่ตอนนั้นอยากไปหาลูก ที่ICU มันลืมความเจ็บปวดทุกอย่าง พอได้เห็นลูก เรากับแฟนปล่อยโฮเลย ลูกน้อยนอนหายใจเร็ว เพราะหัวใจทำงานหนัก ทางรพ.พยายามติดต่อรพ.อื่นเช่นรามา จุฬา รพ.เด็ก เพื่อส่งตัวลูกเราไปรักษาต่อ แต่ได้รับการปฏิเสธเพราะเตียงเต็ม แฟนจึงตัดสินใจไปรพ.เอกชน ที่มีหมอท่านหนึ่งเป็นหมอผ่าตัดและเชี่ยวชาญเรื่องโรคหัวใจเด็ก เรานั่งรถไปกับแฟนทั้งที่ใส่ชุดคนป่วย เพื่อไปยังรพ.ที่ส่งตัวลูกไปเร็วที่สุด คุณหมอวินิจฉัยว่าลูกเราเป็นโรคหัวใจรั่วแต่กำเนิด ทั้งที่เราไปฝากท้อง และซาวด์เพื่อดูความผิดปกติของลูกมาตลอด ก็ปกติ แข็งแรง คุณหมอแจ้งว่าบางครั้งการซาวด์ก็ไม่เห็น เพราะมันเป็นการยากที่จะรู้ไปถึงผนังหัวใจของเด็ก แต่คุณหมอก็รับลูกเราไว้ พร้อมส่งต่อผ่าตัดวันจันทร์ ที่รพ.เด็ก แต่ลูกเราอาการแย่ลง ความดันต่ำ หมอบอกให้เรากับแฟนทำใจ เราก้าวขาไปจับลูก ร้องไห้เหมือนคนเสียสติ เจ็บปวด ตอนที่หมอปั้มหัวใจลูกชม.ครึ่ง ต่อหน้าต่อตาเรา เรายืนเหมือนไม่มีคนไม่มีแรง จะเป็นลม ทำใจรับเรื่องโหดร้ายไม่ได้ ลูกเราตัวอุ่น ค่อยๆหลับไป หน้าตาน่ารัก ยิ้มน้อยๆ เรากับแฟนใจจะขาด แฟนเรายังได้กอดได้อุ้มลูกตอนคลอด แล้วเราล่่ะ ทำไมๆๆได้แต่คิดว่าทำไม ต้องเป็นเรา

jinnapat01

• Newbie
  • *
Re: สูญเสียลูกน้อย ทำใจไม่ได้
« Reply #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 14:04:23 PM »
 เราเฝ้ารอวันที่ลูกคลอดมา ทุกอย่างก็เตรียมให้ลูกแล้ว ห้องนอนก็เตรียมไว้อย่างดี แต่ลูกไม่มีโอกาสได้ใช้เลย ความฝันทุกอย่างมันพังทลายลง และมันเกิดขึ้นอย่างรวดเร็วมาก ลูกเราอยู่ได้30ชม.(หลังจากคลอด) ตอนที่ทางรพ.เอาลูกเราไปอาบน้ำแต่งตัวและพาลูกมาให้เรากะแฟนอุ้ม เรามองหน้าลูก กอดเค้าไว้กับอก ร้องไห้ บอกลูกหลับให้สบาย ขอบคุณที่หนูอดทนรอแม่มากอดหนู ตัวลูกอุ่นๆหอมๆ ใบหน้าเล็กๆ จมูกโด่งปากแดง ยิ้มน้อยๆ เหมือนเค้าหลับไป เรามาคิดภายหลังถ้าลูกเราต้องผ่าตัดแล้วโอกาสรอดก็แทบไม่มี ลูกเราจะเจ็บปวดแค่ไหน เราคงทรมานที่ต้องเห็นลูกในสภาพนั้นมากกว่า เรากับแฟนได้ไปทำบุญ เผาศพลูก เราใส่ของเล่น เสื้อผ้า ให้เค้า ยืนจับหน้าเค้า มองเค้า บอกเค้าว่าเรารักเค้ามากแค่ไหน จะรอวันที่เค้ากลับมา บอกเค้าว่าเราจะเข้มแข็ง (ทั้งที่ร้องไห้ทุกวัน กินไม่ได้ นอนไม่หลับ ) กลับมาถึงบ้าน เจอของๆลูก ทำใจไม่ได้ เรา แม่เรา แฟน เลยเอาของๆลูกไปบริจาคที่รพ.เด็ก และทำบุญให้ลูก นี่เป็นความสูญเสียของเรา เราไม่เคยคาดคิดมาก่อน เหมือนยังไม่ตื่นจากฝันร้าย  ทุกวันผ่านไปอย่างยากลำบาก ร้องไห้ทุกวัน คิดถึงลูก  เหมือนคนตายทั้งเป็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2012, 13:04:07 PM โดย jinnapat01 »

meow

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 18:24:38 PM »
สวัสดีค่ะคุณ jinnapat01

ก่อนอื่นเหมียวขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งนะคะสำหรับการสูญเสียที่ยิ่งใหญ่มากนะคะ

อ่านข้อความที่เขียนมาแล้วก็น้ำตาซึมไปด้วยเพราะเข้าใจความรู้สึกของการสูยเสียนี้ดีค่ะ เหมียวมีเพื่อนและคนรู้จักหลายคนที่สูยเสียลูกไป ในอายุต่างๆกันค่ะ

การสูญเสียแฟน สามี หรือ ภรรยา หรือ พ่อแม่ พี่น้อง เรานั้น ไม่สามารถเทียบกับการสูญเสียลูกได้เลย

เวลาและการปฏิบัติธรรมเท่านั้นที่จะช่วยได้ค่ะ

ช่วงนี้ก็ทำบุญมากอย่างที่ทำมาแล้วนะคะ เดี๋ยวหมียวจะเข้ามาเขียนตอบต่อนะคะ
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

MiMee

« Reply #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 18:55:00 PM »
สวัสดีค่ะ K.jinnapat01

ขอแสดงความเสียใจ ขอมาให้กำลังใจด้วยคนนะคะ ไม่รู้จะพูดยังไง อ่านแล้วก็อยากมาอยู่เป็นเพื่อนอ่ะค่ะ  เป็นเราคงร้องไห้แทบขาดใจเหมือนกัน
มันแย่มากๆ แต่มันทำอะไรไม่ได้แล้วน่ะค่ะ เข้มแข็งไว้นะคะ

อยากบอกให้รู้ว่ามีคนให้กำลังใจเยอะมากๆๆๆตรงนี้นะคะ จะร้องไห้ จะเสียใจได้ แต่รักตัวเองนะคะ ดูแลสุขภาพดีๆ
สวดมนต์ ฟังธรรม .. จะร้องไห้ไปด้วย ฟังธรรมไปด้วย ก็ได้นะคะ .. ให้กำัลังใจนะคะ

แว๊บมาเขียนเหมือนกันค่ะ ..  "เพื่อนๆพี่ๆน้องๆตรงนี้ส่งกำลังใจให้อยู่นะคะ .. สู้..สู้ .. เข้มแข็งนะคะ"

jinnapat01

• Newbie
  • *
« Reply #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 14:34:15 PM »
ขอบคุณค่ะ  ผ่านมา 23วัน ทุกวันผ่านไปอย่างยากลำบาก ไร้เรี่ยวแรง

meow

« Reply #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 00:02:12 AM »
เข้าใจค่ะ เข้าใจ ...

อย่างไรก็ตาม พยายามทำใจไปเรื่อยๆนะคะ เพื่อนเหมียว สูญเสียลูกสาวไปตอนอายุ ๑๙ ค่ะ เป็นลูกที่น่ารักมาก ดีไปทุกๆอย่างเลยค่ะ สุขภาพดี จิตใจดี เรียนดี นิสัยดี ... อยู่ๆ นอนแล้วก็เสียไปเลยค่ะ คุณแม่ของน้องก็ร้องไห้มากมายเช่นกันค่ะ แต่ในระหว่างที่เสียใจมากๆนั้น ก็มีช่วงที่จิตใจแข็งแรงนะคะ พบกันเมื่อหลายวันก่อน เวลาผ่านไป เกือบ ๑ ปี ก็ดูจะเศร้าน้อยลงค่ะ

ลองหาเวลาไปปฏิบัติธรรมด้วยดีไหมคะ บุญกุศลจากการได้ปฏิบัตินั้นมากมายมหาศาลนะคะ จะได้ให้ลูกด้วย และจะได้ช่วยเราด้วย

พยายามอย่าถามว่า "ทำไม" นะคะ เพราะ ไม่มีใครรู้แน่ๆหรอกค่ะ
ทุกๆอย่างเกิดขึ้นล้วนมีเหตุทั้งนั้น อย่างที่คิดน่ะนะคะ ว่าถ้าน้องต้องถูกผ่าตัด ก็คงจะเจ็บมาก น้องไปอย่างสงบแบบนี้ก็ถือว่าเป็นบุญนะคะ เพื่อนเหมียวคนที่เสียลูกสาวไป ลูกสาวนอนหลับไปอย่างสงบเหมือนกันค่ะ ตอนลูกขาดการติดต่อไป เพื่อนเหมียว ตกใจมากนะคะ เพราะ กลัวว่าลูกจะถูกทำร้าย ถูกลักพาตัวไปทำร้ายต่างๆนานา พอตำรวจเข้าไปที่ห้องแล้วพบว่า เสียแล้ว แต่ไม่มีเหตุร้าย เพื่อนเหมียวก็ใจสงบลงมากค่ะ เพราะ อย่างน้อยลูกสาวไม่ต้องเจ็บปวดทรมานค่ะ

คนเป็นแม่ จิตใจแข็งแรงมาก และเต็มไปด้วยความรักที่บริสุทธิ์เหลือเกินนะคะ

ขอส่งกำลังใจให้ต่อไปค่ะ
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

MiMee

« Reply #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 08:59:26 AM »
K.jinnapat01   ... สู้ๆนะคะ

เรา "เปลี่ยนวิกฤตมาเป็นโอกาส" กันดีกว่านะคะ พยายามกัน ..

เราต้องไม่ทำการสูญเสียเป็นการไร้ประโยชน์ น้องเค้ามาเพื่อให้ K.jinnapat01  ได้เรียนรู้ในการใช้ชีวิต เข้าใจในสัจธรรม ..
มีเกิดก็ต้องมีตาย ถ้าไม่อยากตาย..ก็ไม่ต้องเกิด และเราก็จะได้ไม่ต้องทนทุกข์กันอีก มาหาทางไม่เกิดกันอีกดีกว่าค่ะ

เปลี่ยนวิกฤตมาเป็นโอกาส หันหน้าปฏิบัิติธรรม ศึกษาคำสอนอาจารย์หลายๆท่าน สวดมนต์ ตักบาตร

อย่าไปท้อนะคะ .. เราต้องเอามันมาเป็นพลัง ให้การสูญเสียที่ยิ่งใหญ่ กลับมาเป็นประโยชน์ที่ยิ่งใหญ่ ร้บรองว่าถ้าน้องได้รู้ น้องจะดีใจมาก

วันนี้ได้นั่งสมาธิ เอาบุญมาฝากค่ะ เอาพลังมาฝาก ส่งกำลังใจมาให้ค่ะ สู้ สู้ นะคะ   

namo

• huG one size fits all...no one minds if you return
« Reply #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 20:30:18 PM »
ขอแสดงความเสียใจด้วยอย่างที่สุด. . และขอส่งกำลังใจผ่านกระทู้ให้คุณและครอบครัวผ่านเวลาที่โหดร้ายนี้ไปได้อย่างเรียบร้อยที่สุด..เรามัานใจมากว่าคุณไม่ใช่คนแรกที่ได้เจอเหตุการณ์บททดสอบที่โหดหินขนาดนี้แน่ๆ มีพี่ที่รู้จักผ่านเหตุการณ์แบบคุณมาถึง 2 ครั้ง และที่รู้จัดอีกหลายคนก็เจอบททดสอบนี้เหมือนกัน แต่ตอนนี้พี่เหล่านั้นผ่านบททดสอบมาได้อย่างงดงามเพราะธรรมโอสถ. อาจใช้เวลานานซักนิดที่จะเยียวยา อดีตแก้ไขไม่ได้ แต่ละคนมีกรรมเป็นของตัวเอง เท่าที่คุณและครอบครัวทำได้คืออุทิศกุศลให้น้องเพื่อที่เค้าจะได้มีโอกาสเกิดเป็นมนุษย์อีกครั้งนะคุณ .ส่วนคุณก็สามารถเริ่มต้นใหม่อีกครั้ง..เป็นกำลังใจให้นะ

..จำได้ว่าทุกครั่งที่มีการพลัดพรากจากการสูญเสียคนอันเป็นที่รัก พระอาจารย์ ท่านจะสอนเสมอให้น้อมเข้ามาว่า ความตายเกิดมาอยู่คู่กับทุกคน. . และเกิดขึ้นได้กับทุก ดังนั้นให้พึงระวังในขณะที่ยังมีชีวิตอยู่ สร้างกุศล ทำดีให้มาก เพื่อถ้ายังต้องเกิดอีกจะได้เกิดเป็นมนุษย์ที่มีโอกาสทำบุญสร้างกุศลได้เท่านั้น...ชีวิตนี้น้อยนัก
ชี วิ ต นี้..น้ อ ย นั ก

jinnapat01

• Newbie
  • *
« Reply #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 14:33:47 PM »
ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจค่ะ  ขอบคุณจริงๆ  ถามว่าตอนนี้เราโอเคหรือยัง  คำตอบคือยังค่ะ  ยังคงเสียใจแล้วยังทำใจไม่ได้  แต่มีสิ่งหนึ่งที่ทำให้เราได้สติ  และเหลียวกลับมาดู  คือแม่  เราเฝ้าคร่ำครวญ เสียใจ ทำร้ายตัวเอง  จนลืมคิดถึง ความรู้สึกของแม่  แม่คอยดูแล และร้องไห้เจ็บปวดไปกับเรา  แม่ขอให้เราลุกขึ้นเดินต่อไป ให้เรากลับมาเป็นคนที่มีชีวิตชีวาดังเดิม ขอให้เราก้าวเดินต่อไป  เราเสียใจจนลืมนึกถึงคนรอบข้าง   เราเข้าใจแล้วว่าความรักของพ่อแม่มันช่างยิ่งใหญ่  เราจะพยายามลุกขึ้นมา จะทำร่างกายตัวเองให้แข็งแรง  เราหวังว่าลูกจะกลับมา แล้วเราจะได้เจอกันอีกครั้ง เราตั้งใจจะทำบุญไปตลอด  ในตอนนี้ยังมีชีวิต ก็ทำต่อไป จาก ลูกที่แย่อยากเป็นแม่ที่ดี 

chooky

• Full Member
« Reply #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 02:33:24 AM »
เข้ามาให้กำลังใจค่ะ เข้าใจความรู้สึกจริงๆค่ะเพราะตัวเองก็มีลูกน้อยวัย2ขวบ ก่อนหน้านี้มีประสบการณ์เสียน้องชายที่รักมากๆไป แรกๆทำใจเกือบไม่ได้เหมือนใจจะขาดค่ะ ได้ธรรมะค่ะและเวลาเป็นที่พึ่ง ถือว่าน้องมีบุญคุณการจากไปของเขาทำให้พี่สาวเข้ามาทำความรู้จักกับธรรมะสัจธรรมตอนนี้เข้าใจเรื่องความพลีดพลาก จากกันขึ้นมาก ยังไงเสียก็ต้องเกิด ไม่จากเป็นก็ตายค่ะ ขออุทิศส่วนกุศลให้น้องด้วยค่ะ  และคุณแม่ขอให้เข้มแข็งมีสติก้าวเข้าสู่ธรรมะเพื่อเป็นบุญกุศลใก้น้องด้วยนะค่ะ

MiMee

« Reply #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 09:27:30 AM »
รักตัวเองเยอะนะคะ ดูแลสุขภาพดีๆ .. ทำตัวเองให้ดีๆ .. เอาความตายมาเป็นกำลังใจในการเดินชีวิตให้ถูกต้อง

ทำชีวิตให้คุ้มค่าทุกเวลา ทุกนาที อย่างที่พี่เหมียวเคยบอกๆไว้ ไม่ว่าจะเป็นลูกที่ดี เป็นภรรยาที่ดี เป็นลูกสะใภ้ที่ดี .. ทุกอย่างค่ะ..ทำหน้าที่ที่มีอยู่ของเราให้ดี

สิ่งต่างๆนี้เราทำได้ด้วยตัวของเรา เอามาเป็นพลังในการดำเนินชีวิตให้ถูกต้องนะคะ จะได้ไม่เสียใจถ้าเกิดอะไรขึ้นกับเรา คนที่เรารัก และคนที่รักเรา

ใส่ความตั้งใจในการดำเนินชีวิตของเราใหม่นะคะ  สู้ .. สู้ นะคะ 

sorn

• Newbie
  • *
« Reply #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 23:21:09 PM »
เข้าใจหัวอกคุณแม่นะ ฉันเพิ่งเสียลูกไป เดือนกว่า ลูกอายุ11ปี 11 เดือน  ทุกวันนี้ฉันร้องไห้ทุกวัน นอนก็นอนไม่ค่อยหลับ คิดถึงลูก
อยากกอดลูกเหลือเกิน  มันทรมาน มันไม่มีคำใดๆที่จะอธิบายได้เลย  รูปลูก ของใช้ลูกอยู่ตรงหน้า ก็น้ำตาไหลได้ตลอดเวลา

meow

« Reply #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 07:57:03 AM »
ขอแสดงความเสียใจด้วยอย่างสุดซึ้งนะคะ คุณ sorn

การจากไปของลูกนั้น เป็นสิ่งที่ทำให้เราใจจะขาดแน่นอนค่ะ ... เวลา ช่วยได้ ครอบครัวเราช่วยได้ ... ธรรมะ การปฏิบัติธรรมช่วยได้แน่ๆ ค่ะ ...

เพื่อนเหมียวคนหนึ่งเคยเขียนกลอนที่งานศพลูก ว่า ".... การจากไปของ ... ทำให้ พ่อแม่ได้ธรรม ... " ค่ะ ...

ขอเป็นกำลังใจให้คุณแม่ทั้ง ๒ นะคะ ...

คุณ jinnapat01 ดีจังค่ะ ที่เห็นว่า คุณแม่เสียใจมากกว่าเราเสียอีก ... ลูกน้ำตาหยด ๑ หยด แม่ของเราเสียน้ำตา พันหยดค่ะ ...

เรารักลูกเราแค่ไหน แม่เราก็รักเราขนาดนั้น ...

การที่เราลุกขึ้นมายืนได้ เดินหน้าต่อไป เพื่อ คุณแม่นั้น บุญกุศลนี้ ก็จะได้ส่งไปยังลูกของเราด้วยนะคะ

Arscoop

• บุคคลทั่วไป
« Reply #13 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 13:47:32 PM »
เสียใจด้วยนะครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ

meow

« Reply #14 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 09:37:01 AM »
เป็นอย่างไรบ้างคะ ดีขึ้นแล้วใช่ไหมคะ