meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: วันพุธนี้จะไปปฏิบัติธรรมที่ ธรรมธานี แล้วนะค่ะ (ครั้งแรกกับ อ.โกเอ็นก้า)  (อ่าน 4835 ครั้ง)

wimassana

• บุคคลทั่วไป
วันพุธนี้(04/11/09) จะไปกรรมฐานแล้ว ครั้งแรกสำหรับหลักสูตรของ อ.โกเอ็นก้า (แต่เคยไปกรรมฐานที่อื่นมาแล้ว) ตื่นเต้นจังเลย กำลังจัดกระเป๋าอยู่ค่ะ เอายาแก้ปพ้อากาศกับผ้านวมไปด้วยเดี๋ยวเป็นหวัด อากาศเริ่มเย็นแล้ว ใครเคยไปที่ธรรมธานีแล้ว ขอคำแนะนำหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ (มาร่วมกันอนุโมทนาสาธุนะค่ะ) ถ้าใครไปช่วง 4-15 พย 52 คงได้เจอกันนะค่ะ กลับมาแล้วคงมีเรื่องราวมาแบ่งปันให้ฟังนะค่ะ

ake_intro

• Full Member
    • MSN Messenger - ake_intro@hotmail.com
ไปด้วย เย้ๆๆๆ มีเพื่อนไปด้วยแล้ว อิอิอิ

แล้ว wicky ไปกะใครครับ...ยังไงขอติดรถกลับด้วยเลยเหรอกันนะ 555+
รู้สึกสบายดีจังเลย

http://www.youtube.com/watch?v=ADtkOdBCEmA&feature=related

wimassana

ให้ที่บ้านไปส่งค่ะ ไปหลายวันไม่อยากเอารถไป (เอารถไปเดี๋ยวแอบหนีกลับ) แล้วเจอกันค่ะ

term77

• Hero Member
จะรออ่านเหมือนกันนะครับคุณwicky
เรามักจะจำผลประโยชน์ของตัวเองได้แม่นยำ แต่เรามักจะลืมความผิดพลาดของตัวเองบ่อยๆ

v

• Newbie
  • *
จะไปวันพุธนี้เหมือนกันค่ะ.. แค่ครั้งนี้รอบที่สองแล้ว เตรียมจะขนผ้านวมไปเหมือนกันค่ะ เพราะครั้งแรกหนาวมาก ห่มผ้าห่ม 3 ผืน ใส่ชุดวอร์มนอนแล้วก็ปิดช่องแอร์แล้วก็ยังหนาวอยู่เลย (แต่ญาติๆ พี่ที่เค้าไปกันบางคนก็ไม่หนาวเลยนะคะ แล้วแต่คนละมั้ง)

ake_intro

• MSN Messenger - ake_intro@hotmail.com
เพื่อนๆครับ ใครจาไปนั่งวิปัสนาวันพุธนี้ ตอนเลิกขอกลับด้วยคนนะครับ

เพราะดูทางออกเนี่ยะ คงหา Taxi ยากน่าดูอ่ะนะ Please...

ยังไงถ้าจำหน้ากันได้...มาทักกันด้วยนะ อิอิอิ

(เด็กบ้านนอกนะึีครับ)

http://www.youtube.com/watch?v=ADtkOdBCEmA&feature=related

chooky

อนุโมทนา to all of you, Congratulation.. you've made the right decision, and don't forget to sharing..will wait.

wimassana

คุณ V ค่ะ รบกวนถามหน่อย ที่ธรรมธานีเค้าให้นอนห้องละคนหรอค่ะ แล้วเอาที่นอนปิกนิกไปได้ป่าวค่ะ แล้วพอดีว่ามียาทาหน้า (เกิดเหตุนิดหน่อย) ใช้ได้ป่าวค่ะ จะผิดศีลป่าว ขอบุณค่ะ

wimassana

แล้ว นน จะลดป่าวเนี่ย กินมังสวิรัติด้วย จบคอร์ส อิ่มบุญ หุ่นสวย

NARONG

พี่เองยังไม่เคยปฎิบัติเลย มีแพลนไว้ช่วงสงกรานต์ปีหน้าน่ะ (๑๐-๑๒ วัน)
ว่าจะไปที่ธรรมอาภา จ.พิษณุโลก ใครสนใจไปแจมกันได้นะครับ

ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้ากับน้องๆที่ตั้งใจจะไปเข้าคอร์สนั่งวิปัสนาด้วยครับ
เอาชนะมัน(กิเลส ฯลฯ)ให้ได้ เอาความตั้งใจเป็นที่ตั้ง :D
แล้วพอนั่งเสร็จกลับมาเหลาให้พี่ฟังด้วยนะว่า ได้-ไม่ได้อะไร? เป็นเช่นไร?

Nong

• Hero Member
  • เรามีเป้าหมายที่ยิ่งใหญ่กว่าคือการหลุดพ้น
อนุโมทนาด้วยนะคะ คุณ Wicky  คุณ v และคุณเอก....
ขอให้ดวงตาเห็นธรรม และเจริญในธรรมนะคะ....

ปลายปีนี้เราจะได้ไปบ้างไหมหนอ........เห็นมาร มา รออยู่แล้ว  วี่แววจะลาไม่ได้มีงานด่วนมากๆๆๆ..ต้องเตรียมให้พร้อมสำหรับเปิดปีใหม่ วันแรกต้องพร้อม......เฮ้อ !!!!

แต่ฟังธรรมมะบรรยายของท่านโกเอ็นก้า...ก็ได้ค้นพบอะไรหลายอย่างเหมือนกัน

เอาน่า...ตราบใดที่ยังมีความมุ่งมั่น...ก็ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้.....สาธุ  สาธุ
จงรับมือกับทุกสิ่งด้วย "โยนิโสมนสิการ"

wimassana

มีเรื่องเศร้าค่ะ วันนี้หนูที่เลี้ยงไว้โดนหมากัดตาย สงสารมันจังเลย นี่ก็ร้องให้อยู่ พรุ่งนี้ไปจะมีสมาธิไหมเนี่ย ทำไมมันมีเหตุมากมายเนี่ยก่อนไปอ่ะ

ake_intro

จาได้ปลงไง wicky เสียจัยด้วยนะ

v

• Newbie
  • *
รายการของที่พี่เอาไปนะคะ..
1. ครีมทาหน้า
2. โลชั่นทาตัว
3. แป้งฝุ่น
4. ลิปมัน
5. แปรงสีฟัน + ยาสีฟัน
6. หมวกคลุมผมอาบน้ำ
7. กระดาษทิชชู่
8. ผ้าอนามัย+กระดาษห่อผ้าอนามัย
9. น้ำยาซักผ้า (เผื่อไว้)
10. รองเท้าแตะ
11. เสื้อกันหนาว
12. ถุงเท้า
13. เสื้อผ้า + ผ้าขนหนู
14. ถุงพลาสติก
-  มีบริการส่งเสื้อผ้าซักได้ แต่วันสุดท้ายที่ส่งได้คือ 2 วัน ก่อนวันสุดท้ายเพราะเค้าจะคืนกลับมาไม่ทันค่ะ
-  พักห้องละคน มีเวลาอาบน้ำกำหนดให้ เพื่อไม่ให้รบกวนคนอื่นที่ปฏิบัติอยู่
-  ถ้าขาดอะไรสามารถไปบอกคุณธรรมบริกรได้ค่ะ
           ไม่ทราบเหมือนกันค่ะว่าการที่เราเอาพวกโลชั่นทาหน้าทาผิวไปเนี่ย มันทำให้เรายึดติดกับตัวตน ไม่ปล่อยวางเกินไปหรือเปล่า ใครรู้รบกวนตอบด้วยนะคะ

ake_intro

คุณ V ครับ พักห้องละคนแบบไหนอ่ะ...แบบหอพักหรือเปล่าครับ

แล้วไปปฏิบัติครั้งนึงเนี่ยะ ทั้งหมดกี่คนครับ เยอะป่ะ???