meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำยังไงกับคนที่ชอบมีกิ๊ก .. หรือชู้ดีค้า  (อ่าน 5109 ครั้ง)

MiMee

• Hero Member
พีเ่หมียว พี่ๆน้องๆเพื่อนค้า ... ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ... จะทำยังไงกับคนที่ชอบมีกิ๊ก .. หรือชู้ดีคะ ทั้งๆที่แต่งงานกันแล้ว มีลูกด้วยอ่ะค่ะ ..

meow

• Administrator
เราคงต้องทำใจนะคะ เพราะ เราเปลี่ยนเค้าไม่ได้ ...

แต่ถ้าพอมีแวว ช่วยได้ ก็ต้องพาไปวิปัสสนาหลายๆครั้งนะคะ จะได้เลิกการมีชู้ได้ค่ะ
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

MiMee

พี่เหมียวคะ ทำไมคนสมัยก่อน เค้าถึงอดทนอยู่กันได้อ่ะค่ะ เพราะไม่ว่าจะกี่ร้อยพันปี .. ผู้ชายก็คือผู้ชาย ผู้หญิงก็คือผู้หญิง .. กิเลสตัณหามันก็มีของมันมาอยู่  หรือว่าสมัยนี้มันมีเทคโนโลยี ข่าวสารเปิดเผย เรื่องเป็นชู้อะไรต่างๆ ก็ออกมาให้รู้ให้เห็น เลยจะเป็นเรื่องชินๆไปซะแล้วที่คนสมัยนี้ มีกิ๊ก มีชู้กัน ...  สมัยก่อนเคยได้ยินว่าถ้ามีลูกกัน ลูกจะเป็นโซ่คล้องใจพ่อแม่ .. แต่ทำไมตอนนี้ถึงแม้มีลูก ก็ยังเอาไม่อยู่เลยอ่ะคะ  MiMee แค่งงๆว่ามันเกิดอะไรขึ้น สมัยก่อนร้อยพันปีก็คงมีเหตุการณ์นี้ แต่ตอนนี้มันเยอะไปอ๊ะป่าว งงๆ ..  ???

chooky

• Full Member
ต้องอุเบกขาค่ะ mimee ตอนนี้chooky ก็มีคนใกล้ตัวมากๆเป็นอยู่ ใจรักและปารถนาดีกับเธอมากแต่เธอคงมีทั้งวิบากกรรมเก่าและกรรมปัจจุบันที่สร้างเพิ่มอีกไม่ฟังใครเลยค่ะแม้แต่คุณแม่ของตัวเอง  ใจนั้นสงสารเธอมากรู้ว่าในอนาคตอันใกล้ๆนี้คงมีเรื่องแน่ๆ อุเบกขาเท่านั้นค้ะกับบางเรื่องบางคน

meow

• Administrator
พี่ว่า ทุกอย่าง "เยอะ" ค่ะ

วัตถุเป็นพระเจ้า ... กิเลสมากขึ้นในทุกๆด้าน ... ชีวิตพวกเราเปลี่ยนไปจากสมัยก่อนมากค่ะ ... ค่านิยมคนก็เปลี่ยนไป ...

ผู้หญิงก็ทำงาน ... เมื่อก่อน financially dependent แต่ตอนนี้ independent ... จะเลิกกันก็ง่ายขึ้น ...

คนก็มีชู้กันมากขึ้น และคิดว่าเป็นเรื่องธรรมดา ... ชายก็ชู้ หญิงก็ชู้ .. ยุ่งกันไปหมดค่ะ

ความอดทน อดกลั้น เสียสละ ให้เกียรติกันน้อยลงมาก ...

ก็แบบนี้แหละค่ะ พอตกลงสุดเป็นยุค หิน ก็เริ่มกันใหม่ค่ะ ... นอกจากบางคนจะหยุดพ้น ไม่ต้องเกิดแล้ว  :D
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

MiMee

อ่านแล้วโดนค่่ะ เหมาะกับหัวข้อนี้สุด ๆ ของท่านพระอาจารย์ชยสาโรค่ะ

ถาม : สามีเป็นคนเจ้าชู้ มีภรรยาหลายคน สามีคิดว่าเขาไม่ผิด เพราะเขายังคงรักเราอยู่ และรับผิดชอบดูแลทุกคน
เราก็ยังรักเขาอยู่ แต่จะอย่อู ย่างไรไม่ให้รู้สึกทุกข ์ จะทำอย่างไรให้เขาเลิกพฤติกรรมนี้ได้

ตอบ : เมียคนเดียวก็น่าหนักใจอยู่แล้ว ไปเอามากกว่านั้น ไม่เข้าใจเหมือนกัน ไม่มีประสบการณ์ตรง คงต้องชั่ง
น้ำหนัก ชั่งว่าผลดีผลเสีย อยู่ต่อไม่อยู่ต่อ ถ้าชั่ง น้ำหนักแล้วว่าเหตุผลที่จะอยู่ต่อมากกว่า ก็อยู่ต่อ ถ้าเหตุผลให้เลิกมากกว่า
เหตุผลอยู่ต่อ ก็เลิก ก็ต้องพิจารณา ต้องใช้ความคิด ดูหลายแง่หลายมุม คือเรารู้ว่าผู้ชายส่วนมากที่ขาดการฝึกอบรมการ
ขัดเกลาทางจิตใจจะมีความอดทนน้อย มีความเห็นแก่ตัวมาก โยมผู้หญิงมีความอดทนมากกว่า ฝึกอบรมมากกว่า
สติปัญญาน่าจะมากกว่า ก็ให้อภัยบ้าง สติปัญญาของฝ่ายผู้ชายเจ้าชู้ยังอาจจะน้อยไปบ้าง แต่ในขณะเดียวกัน ก็ไม่ใช่
ว่าจะยอมทุกอย่าง บางทีก็ต้องบอกว่าถ้าจะอยู่ด้วยกัน ก็ต้องมีเง่อื นไขบางประการ

เรื่องรักนี่อาตมาว่าไม่ใช่ประเด็นที่สำคัญที่สุด ให้ เป็นกัลยาณมิตร มีเมตตาต่อกันมากๆ ดีกว่า คนอยู่ด้วยกัน
ในลักษณะที่ต่างเป็นทุกข์มีไม่น้อย ส่วนมากอ้างความรัก

ความรักนี่มันเป็นอาการของโรคจิตชนิดหนึ่ง แต่ว่ามันแพร่หลายมาก คงไม่มียารักษา แต่ว่าขอให้บรรเทาหน่อย พยายาม
ให้เป็นเพื่อนกันให้มากขึ้นๆ ให้มีความเคารพนับถือกัน อย่าเบียดเบียนกัน อย่าทำอะไรลับหลัง ทำอะไรให้อีกฝ่ายหนึ่ง
ทุกข์ใจ ถือว่าบาปกรรม การไม่มีสัจจะต่อกันเป็นบาปเป็นกรรมแน่นอน เพราะฉะนั้นปล่อยให้คนทำบาปกรรมก็ไม่ดี
พอรักแล้ว บางทีเหตุผลหายไปเลย ตกจากภพภูมิเดิม ไปอีกภพภูมิหนึ่ง จากรักแรกพบ เป็นรักแลกภพ

MiMee

พี่เหมียวคะ .. อยากรู้ความคิดเห็นกะมุมมองอ่ะคะ

มันมีเรื่องตอนสมัยเรียนค่ะ มีเพื่อนคนหนึ่งเค้าก็คบกับผู้ชายคนหนึ่งอยู่ และเพื่อนคนนี้เค้าต้องบินกลับกรุงเทพก่อน แต่ตอนหลังผู้ชายคนนี้กับเพื่อนสนิทของผู้หญิงคนนี้มาเป็นแฟนกัน
และเค้าก็แต่งงานมีลูกกัน 2 คน อยู่กันด้วยดีจนถึงบัดนี้ ตอนแรกเพื่อนก็เสียใจที่แฟนกะเพื่อนสนิทมาเป็นแฟนกัน แต่ตอนนี้ก็ทำใจได้

หรืออีกเรื่องหนึ่งที่มีคนคู่หนึ่งคบกันอยู่ แต่พอได้เจออีกคนและรู้สึกถูกใจ เข้าใจกันมากกว่า ก็เลยหันไปคบกันคนใหม่ และก็ห่างหายจากคนเก่าไปเลย ยังไงคนเก่าก็ต้องรู้สึกเสียใจที่คนๆหนึ่งเปลี่ยนไป

จริงๆมันก็ดูๆเหมือนมีกิ๊กเพราะยังไม่เลิกกันและก็มีคนอื่นเข้ามา .. แต่ไปๆมาๆคนที่เป็นกิ๊กกลับมาเป็นคู่ชีวิตจริงๆ อยู่ด้วยกันได้ดี ..

แบบนี้จะมองยังไงดีอ่ะค่ะ คนที่เป็นกิ๊กผิดมั้ยอ่ะค่ะ แย่งคนเก่าของเค้าหรือป่าว 

CC

• Full Member

สวัสดีค่ะ ทุกๆ คน..CC ต้องอ่านหลายรอบถึงจะเข้าใจ..อิ..อิ...จะรอคำตอบจากพี่เหมียวค่ะ