meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนวิธีคิดอย่างไร เพื่อที่เราจะให้อภัยคนที่ทำให้เราเสียใจ  (อ่าน 21843 ครั้ง)

au_airport

• Hero Member
    • MSN Messenger - auairport@hotmail.com
จานเหมียว  อยู่มัลดิฟฟฟฟฟฟฟ...อิอิ... ;D

K9

• Sr. Member
ไปคนเดียวมันจะเป็นไรปะเนี่ยอยากไปอยู่  มันดิป เนี่ย

namo

• huG one size fits all...no one minds if you return
ฮ่า.พี่น้องที่ร๊าก....เพราะเพื่อนแท้คือก็คนที่เราจะไม่ทิ้งกันไงพี่...แบบว่ามีสุขร่วมเสพ-มีทุกข์ร่วมต้าน..อิอิ..(เพิ่งดูมังกรหยกจบ พอดี ฮ่า) แต่ในความเป็นจริงเราไม่รู้หรอกพี่..ว่าใครจะทิ้งเราบ้างหรือป่าว ในยามทุกข์....เรารู้แต่ว่าตัวเรา..คงไม่ทิ้งเพื่อน..เวลาทุกข์...55555+

..จำได้ว่าบอกเพื่อนรักหลายๆ คนว่า..ถ้าหายไปนาน แสดงว่า..สบายดี...แล้วถ้าโผล่มา..อาจต้องการความช่วยเหลือ...ได้ยินมันตอบกลับมาว่า..กรูก็เช่นกันนน..ฮ่า...แค่นี้..ก็เรียกเพื่อนแท้ได้แล้วเพ่..ฮ่าฮ่าฮ่า

ส่วนเรืื่องไม่เกลียดไม่โกรธ...แค่เข้าใจในกลไกของความเป็นคน...จะพบว่า..ทุกสิ่งล้วนเป็นเหตุ-เป็นผลกันทั้งสิ้น...แต่ละคนย่อมมีเหตุผลส่วนตัวในการกระทำของตัวเอง....ถ้าทำดี..เค้าก็ได้ดี..ถ้าทำไม่ดี..ก็เป็นกรรมของเขา..ส่วนเรา...ไม่เกี่ยวกะเขาเร๊ยยยยย..แต่ถ้าเรากระเทือน..นั่นก็ต้องดูว่า..เป็นเพราะเหตุอันใด...เห็นป่าว..สุดท้ายกระเด็นกลับมาอยู่ที่เราทั้งนั้นล่ะพี่..... เค้าปลูกมะม่วงก็เค้าได้มะม่วง...แน่ๆ คุงพี่...อิอิ
ชี วิ ต นี้..น้ อ ย นั ก

yonthita

• บุคคลทั่วไป
ยินดีคะ คุณ Monkey7

เปนกำลังใจให้นะคะ  :D

meow

• Administrator
ขออภัยนะคะ ข้ามกระทู้นี้ไป ถ้าเข้ามาสายไปก็ขอโทษนะคะ ...

การให้  ... บางครั้งเราให้ทาน ... เราก็บอกได้ง่ายนะคะ ว่าเราไม่หวังผลตอบแทน หรือ ไม่หวังแม้คำขอบคุณ ...

แต่การให้ ... เมื่อมันเกี่ยวข้องกับความรัก ไม่ว่ารักแบบ พ่อแม่ลูก เพื่อน แฟน ... เราจะมีความคาดหวังเสมอค่ะ น้อยนักที่จะมีใครสักคนที่สามารถ รักแท้ รักแบบไม่หวังอะไรเลยตอบแทน เพราะ เราเองก็โหยหาความรัก ความเอาใจใส่ หรือ คำว่าขอบคุณ กันทุกๆคน ...

เมื่อใดที่เราพูดหรือ คิดว่า "ทำไม เขาทำกับเราแบบนี้ได้ เราอุตส่าห์ ทำนู้นนี้ให้ หรือ เราให้อะไรเขาไปตั้งเยอะ มาตั้งนาน ฯ"

ตรงนี้เองค่ะ ที่เราจะสามารถรู้ตัวได้ว่า ... เราเองนั้นมีความคาดหวังบางอย่างอยู่ค่ะ ...

เมื่อผิดหวัง เขาไม่ได้ทำอย่างที่เราต้องการ หรือ คาดหวังเอาไว้ ... เราก็มีความรู้สึกไม่พอใจ โกรธ แค้นขึ้นมา ...

ทีนี้ จะออกมายังไง ...

เราก็ต้องเปลี่ยนความคิด มุมมองเรา ใหม่นะคะ

MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

meow

๑. ก่อนอื่น เราต้องเข้าใจว่า สิ่งที่เกิดขึ้นกับเราขณะนี้ นั้นเป็นผลจากสิ่งที่เราได้ทำมาแล้วในอดีตค่ะ ... เราทำเหตุมาไม่ดี เราถึงต้องเสียใจ ... เราถึงมาพบคนที่กระแทก กรรมไม่ดีของเราให้แสดงผลออกมา เขาไม่ได้ทำนะคะ เขาแค่เป็นตัวกระแทก หรือ พาหนะ ของความโกรธแค้นที่เราสะสมมานานให้ขึ้นมนั่นเอง ...

เราทำมาทั้งนั้น เราทำมาทั้งนั้น ...

๒. เรื่องที่ว่า ความโกรธแค้น คือคุก นี่จริงๆที่สุดค่ะ และ การให้อภัยแบบจากใจจริงค่ือ การเดินออกจากคุก นั้นก็จริงสุดๆค่ะ คุกนี้ไม่มีกุญแจ เราเดินเข้าไปเอง แล้วไม่ยอมออกมา คิดย้อนเรื่องที่ผ่านมาทุกวัน ทุกอาทิตย์ ทุกเดือน ทุกปี ซ้ำไปซ้ำมา เท่ากับว่า เราเองนั้น นั่งๆนอนๆในคุกที่ไม่ได้ล๊อกกุญแจ เราขังตัวเอง ...นะคะ

ทีนี้เมื่อเราขังตัวเองในคุก ... ความโกรธแค้นนั้น ยังมีธาตุเป็นไฟ ... เราขังตัวเองในคุกแล้ว เผาตัวเราเองทุกวัน ... คู่กรณีเรา ป่านนี้ ไปลัลล้า ที่ไหนก็ไม่รู้แล้ว มีแต่เรา ช่างจดช่างจำ นะคะ ... เหมือนเราโดนตบหน้า ๑ ที คนที่ตบเราเดินไปไหนๆ แล้ว แต่เรากลับบ้าน นั่งคิดแล้วแค้นเองอยู่วันละ ๓ ครั้ง รวมไป ๕ ปี นี่เท่ากับเราตบหน้าตัวเอง วันละ ๓ ครั้ง เป็นเวลา ๕ ปีนะคะ    .... มองมุมนี้แล้ว ... เราต้องรีบหยุดเลยนะคะ ...
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

meow

๓. ถ้าเรายังคิดหวงของที่เราให้เขาไปแล้ว หรือ หวงเวลา ความรักที่เราให้ไปแล้ว ... คิดว่าไม่คุ้มเลยที่ให้ ... ขอให้ลองคิดว่า ... บททดสอบนี้มาให้เราฝึก การให้จริงๆ ให้แบบทางเดียวนะคะ ถ้าน้องๆทำได้ น้องๆจะรู้สึกถึงความสุขสงบอย่างแท้จริงเลยละค่ะ ... นอกจากนั้น ... เราควรจะถือว่า นี่เราให้ เราให้ทาน นะคะ ... คนที่รับจะเห็นหรือไม่ ขอบคุณเราหรือไม่ ไม่ใช่เรื่องของเราแล้ว หน้าที่เราคือ ให้ จบตรงนั้น ...

หลวงพ่อชา ... สอนว่า คนมายืมเงินเรา ... เขาเบี้ยว เราโวยวาย ... ไม่ถูก ไม่ถูกที่เราโมโหโวยวาย ... เรื่องของเราจบตอนให้เงินช่วยเขาแล้ว ... เรื่องที่เขาไม่คืน เป็น เรื่องของเขา ... บทเรียนเราคือ หนหน้า ถ้าเราไม่มีเงินจะให้ใครยืม อย่าให้ เพราะ การให้ที่เราเดือดร้อน ถือว่า ไม่ถุกค่ะ ... พี่เองนั้น เวลาใครมายืมเงิน พี่คิดว่า นี่คือ การให้ทาน ดังนั้น พี่จะให้ต่อเมื่อพี่มีเงินเหลือ และจำนวนเงินนั้น พี่พร้อมที่จะไม่ได้คืนค่ะ นอกจากนั้น ... พี่ดูด้วยว่า คนที่มาขอยืม เป็นคนที่ยืมเงินคนอื่น ง่ายๆไม๊ เพราะ ถ้าเขายืมทั่วไปหมด เราไม่ควรให้ค่ะ

๔. การฝึกการให้อภัยนั้น เราต้องเติมความรักและความเมตตาแบบไม่เลือกลงไปในใจให้ล้น ... แล้วน้องๆจะทำได้ค่ะ ไม่ง่าย แต่ก็ไม่ยาก เมื่อทำได้ ๑ นาที วันนี้ พรุ่งนี้ก็จะทำไดยาวขึ้นนะคะ ... แล้วก็จะทำได้ตลอดไป ...
ถือว่าเราออกจากคุกนี้ตลอดไป ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2010, 22:08:59 PM โดย meow »

Nong

• เรามีเป้าหมายที่ยิ่งใหญ่กว่าคือการหลุดพ้น
 จิตวิทยาเพื่อคุณจากวิทยุจุฬา 101.5 FM ฟังย้อนหลัง

มีเรื่องการให้อภัยหลายตอน ลองฟังดูนะคะ เรื่องอื่นก็ดีนะคะมีประโยชน์ต่อการดำเนินชีวิต

http://www.curadio.chula.ac.th/program-dp.php?link=dp-talk#pstop
จงรับมือกับทุกสิ่งด้วย "โยนิโสมนสิการ"

meow

ลองเข้าไปแล้ว ไม่มี ที่กดฟังอ่ะค่ะ

Nong

• เรามีเป้าหมายที่ยิ่งใหญ่กว่าคือการหลุดพ้น
ปุ่มฟังของรายการใหม่ต้องรอ ช่วงหนึ่งก่อนคะ มัน ไม่ update ทุกวัน

และบางวันก้click แล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้น คงเป้นที่เขาขัดข้องอะคะ 

ต้องลองเข้าใหม่วันหลังคะ..ตอนนี้เข้าได้ยังคะ  ;D
จงรับมือกับทุกสิ่งด้วย "โยนิโสมนสิการ"

meow

อิอิ ขอบคุณค่ะ คุณน้อง ...

K9

• Sr. Member
๓. ถ้าเรายังคิดหวงของที่เราให้เขาไปแล้ว หรือ หวงเวลา ความรักที่เราให้ไปแล้ว ... คิดว่าไม่คุ้มเลยที่ให้ ... ขอให้ลองคิดว่า ... บททดสอบนี้มาให้เราฝึก การให้จริงๆ ให้แบบทางเดียวนะคะ ถ้าน้องๆทำได้ น้องๆจะรู้สึกถึงความสุขสงบอย่างแท้จริงเลยละค่ะ ... นอกจากนั้น ... เราควรจะถือว่า นี่เราให้ เราให้ทาน นะคะ ... คนที่รับจะเห็นหรือไม่ ขอบคุณเราหรือไม่ ไม่ใช่เรื่องของเราแล้ว หน้าที่เราคือ ให้ จบตรงนั้น ...

หลวงพ่อชา ... สอนว่า คนมายืมเงินเรา ... เขาเบี้ยว เราโวยวาย ... ไม่ถูก ไม่ถูกที่เราโมโหโวยวาย ... เรื่องของเราจบตอนให้เงินช่วยเขาแล้ว ... เรื่องที่เขาไม่คืน เป็น เรื่องของเขา ... บทเรียนเราคือ หนหน้า ถ้าเราไม่มีเงินจะให้ใครยืม อย่าให้ เพราะ การให้ที่เราเดือดร้อน ถือว่า ไม่ถุกค่ะ ... พี่เองนั้น เวลาใครมายืมเงิน พี่คิดว่า นี่คือ การให้ทาน ดังนั้น พี่จะให้ต่อเมื่อพี่มีเงินเหลือ และจำนวนเงินนั้น พี่พร้อมที่จะไม่ได้คืนค่ะ นอกจากนั้น ... พี่ดูด้วยว่า คนที่มาขอยืม เป็นคนที่ยืมเงินคนอื่น ง่ายๆไม๊ เพราะ ถ้าเขายืมทั่วไปหมด เราไม่ควรให้ค่ะ

๔. การฝึกการให้อภัยนั้น เราต้องเติมความรักและความเมตตาแบบไม่เลือกลงไปในใจให้ล้น ... แล้วน้องๆจะทำได้ค่ะ ไม่ง่าย แต่ก็ไม่ยาก เมื่อทำได้ ๑ นาที วันนี้ พรุ่งนี้ก็จะทำไดยาวขึ้นนะคะ ... แล้วก็จะทำได้ตลอดไป ...
ถือว่าเราออกจากคุกนี้ตลอดไป ...

พี่ครับตอนนี้กำลังเจอห้วงวิกฤิตอยู่ เฮ้อออ  มาเจอบทความนี้พอดีเลย อืมม  สู้สู้

meow

MiMee

ต้องบอกว่าเวบพี่เหมียวมีทุกอย่าง ลอง search คำว่า ยืมเงิน ก็มีหัวข้อนี้ออกมาด้วยค่ะ (นึำกว่าจะหาแค่คำว่าอกหักเจอ) อิ อิ   ;D
มานั่งอ่านแล้วก็สบายใจ ชอบที่พี่เหมียว พี่น้อง K.namo เขียน ...

มีปัญหาเรื่องเงินเหมือนกันค่ะ โดนเพื่อนยืม โดนคนโกง จนมานั่งคิดว่า กรรมหน๋อกรรม ... ชาติที่แล้วตรูต้องทำอะไร เอาเงินคนมาแล้วไม่คืนแน่เลย  ชาตินี้ตามมาเอากันจัง ...  ;D   

มานั่งมองตัวเอง จริงๆก็แอบมีความความคาดหวัง อยากได้อะไรกลับคืนจากการที่เราให้มากกว่าคำว่าขอบคุณ หุ หุ ..  :-\
เป็นประสบการณ์ค่ะ ... ค่อยๆเรียนรู้ชีวิต ค่อยๆเรียนรู้ธรรมะไปค่ะ

อ่านคำตอบหลายๆอย่างก็ได้กำลังใจด้วย นี่แค่คนอ่านไม่ได้เป็นคนตั้งคำถาม และก็มีพี่ๆน้องๆมาช่วยกันตอบ รู้สึกดีมากๆเลยค่ะ  ขอบคุณค่า  :D 

NooLee

• Full Member
เพราะ Mimee โพสขึ้นมา ทำให้เราได้มาอ่าน ดีคะ จะได้ปรับปรุงความคิด  :D :D
ขอบคุณคะ