meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ไปปฏิบัติธรรมที่ไหนอยู่ได้นานๆ  (อ่าน 2289 ครั้ง)

Nong

• Hero Member
  • เรามีเป้าหมายที่ยิ่งใหญ่กว่าคือการหลุดพ้น
ไปปฏิบัติธรรมที่ไหนอยู่ได้นานๆ
« เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 00:38:20 am »
น้องคนหนึ่งมาปรึกษาว่า แฟนเก่า (ช) อายุ เกือบ 40 แล้ว เป็นโรค.....
แต่โชคดีเลิกกันก่อนที่เขาจะเป็น  เลิกกันเพราะเบื่อ และต่างคนต่างมีคนใหม่
พอเขาเป็นโรค ก็ทำงานไม่ไหว แล้วเลิกกับแฟนใหม่ไปแล้ว  ตอนนี้อยู่เฉยๆ 
แม่ต้องหาเงินให้ใช้ ซึ่งแม่ก็ลำบากทำงาน 7 วันรายได้ก็ไม่มาก
พ่อก็เลิกกับแม่และไม่เคยมาช่วยเหลือ

เนื่องจากอยู่ด้วยกันมานานมีความผูกพัน ก็เลยยังช่วยเเหลืออยู่ โดยออกค่าประกันสังคมให้ทุกเดือน
ช่วยดูแลแม่ให้เขาบ้าง ทำธุระให้แม่เขาบ้าง  แม่เขามีอะไรก้โทรมา

ทุกวันนี้แฟนเก่าน้องคนนี้ก็อยู่คอนโดคนเดียว กับหมา   กินยาเยอะ เลยเอ๋อๆ เพี้ยนๆ ชอบทำผิดกฎระเบียบของคอนโด ชอบทำอะไรขวางๆเพื่อนบ้านก้รำคาญ

แม่เขาก็ต้องหาเงินมาเลี้ยง จ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ ทำงาน 7 วัน

น้องคนนี้สงสารแฟนเก่า และแม่เขามาก แต่ไม่รู้จะช่วยยังไง  แถมแฟนเก่าเขายังเกลียดเขาด้วย เขาก็ไม่รู้ว่าเกลียดเรื่องอะไร แต่เลิกกันก่อน..ไม่ใช่เป็นโรคแล้วทิ้งซะหน่อย  พอไปเยี่ยมก็โดนไล่ ตะคอกมา

แฟนเก่าเขาก็เคยไปปฏิบัติธรรมมาเหมือนกัน  บวชก็แล้วตอนเริ่มไม่สบายตอนแรกๆ

น้องก้เลยอยากถามเพื่อนๆว่า มีที่ไหนที่เขาจะไปอยู่แล้วปฏิบัติธรรมได้นานๆ  แต่ก็ยังไม่รู้ว่าเขาจะไปหรือเปล่านะคะ แต่คิดเองว่า ก็ยังดีกว่าอยู่คนเดียว ในคอนโด ฟุ้งซ่าน หาได้แล้วจะไปบอกเขา

จะให้ดี อยู่วัดหรืออยู่สถานปฏิบัติธรรมไปเลยก็ดีกว่านะ  ช่วยเขาทำงาน กวาดลาน ตัดต้นไม้ ให้มีอะไรทำ ไม่ฟุ้งซ่าน แบบนี้อยู่ไปวันๆ จะทรุดเมื่อไหร่ก็ไม่รู้  แม่ก็หาเงินมาเลี้ยงไม่ไหวหรอก

แม่นั่นแหละจะทรุดด้วย คราวนี้ทำไงละ  ทำงาน 7 วัน หาเงินมาให้ลูกใช้กินอยู่

ใครช่วยแนะนำหน่อยว่าแม่เขาควรทำยังไงกับลูกเขาดีละ  กลัวจะทำร้ายตัวเอง ทำร้ายแม่อะ วันๆฟุ้งซ่านไปไหนไม่รู้

อยู่สถานปฏิบัติธรรม ต้องเสียค่าใช้จ่ายยังไง จะได้ปฎิบัติ และช่วยแม่ประหยัดด้วย แม่จะไม่ไหวแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2011, 02:17:59 am โดย Nong »
จงรับมือกับทุกสิ่งด้วย "โยนิโสมนสิการ"

au_airport

• MSN Messenger - auairport@hotmail.com
Re: ไปปฏิบัติธรรมที่ไหนอยู่ได้นานๆ
« Reply #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 09:37:02 am »
พี่ Nong  ที่ว่า เค้ากินยาเยอะ เอ๋อๆ  เพี้ยนๆ  แล้วถ้าไปอยู่สถานปฏิบัติธรรม จะไปได้หรือค่ะพี่  จะไม่กลายเป็น ไปเป็นภาระของสถานที่นั่น ๆ หรือคะพี่..

meow

• Administrator
Re: ไปปฏิบัติธรรมที่ไหนอยู่ได้นานๆ
« Reply #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 00:10:09 am »
ไปอยู่วัด นี่เขาต้องเต็มใจก่อนนะคะ ท่าทางผู้ชายเขาโกรธทุกอย่างอ่ะค่ะ คนบางคนไม่สบายแล้วไม่รู้จะแสดงออกถึงความโกรธตัวเองยังไง ก้เลยพาลไปหมดอ่ะค่ะ

ความเป็นห่วงของเราน่ะดี แต่คนรับเขาจะรับได้แค่ไหน ไม่ค่อยแน่ใจนะคะ

MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

Nong

• เรามีเป้าหมายที่ยิ่งใหญ่กว่าคือการหลุดพ้น
« Reply #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 00:27:03 am »
แล้วเราควรจะช่วยแนะนำให้เขาทำยังไงกับชีวิตเขาดีละคะ
พี่ว่าธรรมมะเท่านั้นที่จะช่วยเขาได้ แต่อยู่คนเดียวคงไม่ทำหรอก
ต้องไปอยู่ติดต่อกันนานๆ  เสถียรธรรมมะสถานได้ไหมอะคะ 
พี่เคยเจอเขาด้วย ตอนที่ยังเป็นแฟนกับรุ่นน้อง   อยากจะช่วยเขาแต่ไม่รู้ว่าเขาจะยอมรับหรือเปล่า แต่อยากจะลองดู  ถ้าเขายอมรับก้ดีนะคะ  ว่างทั้งวัน นั่งปฏิบัติได้เต็มที่  ไม่งั้นคงฟุ่งซ่าน ใกล้บ้าเข้าไปทุกที

จงรับมือกับทุกสิ่งด้วย "โยนิโสมนสิการ"

Legacy

• Newbie
  • *
« Reply #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 01:56:35 am »
การจะให้เขาไปปฏิบัติธรรมควรจะให้เจ้าตัวยอมรับก่อนครับ
ไม่งั้นก็จะเป็นการบังคับซึ่งไม่เป็นผลดีไม่ว่าฝ่ายไหนครับ

meow

• Administrator
« Reply #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 22:19:31 pm »
ลองแนะนำให้น้องผู้หญิงเข้าใจในเรื่องธรรมะนะคะ เพราะ ใจอยากช่วยก้ดีมาก แต่ทุกคนมีกรรมเป็นของตนเอง เราได้แค่ทำดีที่สุด อย่างที่ท่าน ว. ว่า สุดแล้วก็ต้องปล่อยมือ

จะผลักดันอย่างไรก็ตาม ถ้าเจ้าตัวไม่เห็น และ ยังไม่ถึงเวลา เขาก็ไม่ได้ค่ะ เข็นไป ก็อาจจะหนีออกมา หรือ อยู่แบบไม่ได้อะไรเลย ...

ค่อยๆค่ะ ค่อยๆ ให้เขาทำบุญทำทาน ดูก่อน ว่า เขาจะเต็มใจไม๊

อาจจะช่วยคุณแม่ก่อนก็ดีนะคะ

แฟนเก่าที่เกลียดเรา เหมียวว่าจะพูดอะไรเขาก้คงไม่ฟังค่ะ ดีไม่ดี ประชดไปอีกทางก็จะยิ่งแย่

MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข