meowwarattada.com

MEOWWARATTADA WEBBOARD

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากข้อคิดดีๆ (ซ้ำขออภัยนะคะ)  (อ่าน 55173 ครั้ง)

POO

• Sr. Member
ฝากข้อคิดดีๆ (ซ้ำขออภัยนะคะ)
« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 17:40:11 PM »
เราจะอยู่ในโลกนี้อย่างมีความสุข ถ้าเราเข้าใจในโลกธรรม
โลกธรรมคือ  ธรรมดาของโลก
(สุข ทุกข์ สรรเสริญ นินทา มียศ เสื่อมยศ มีลาภ เสื่อมลาภ)
ถ้าคุณไม่เข้าใจในโลกธรรม
วันหนึ่ง คุณจะถูกโลกกระทำ  ;)

meow

• Administrator
  • Hero Member
Re: ฝากข้อคิดดีๆ (ซ้ำขออภัยนะคะ)
« Reply #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 19:46:28 PM »
ขอบคุณนะคะ ...

ธรรมะ ... ธรรม ... คือ ธรรมชาติ จริงๆเลยค่ะ ...

ในวัฒนธรรม "พุทธ" ในประเทศไทย เรามักจะกราบไหว้ "พระธรรม" เพราะ เป็นสิ่งที่ถูกสั่งสอนกันมา กราบอย่างเดียวแต่ไม่ทำตาม ไม่เดินบนเส้นทางแห่งธรรม ... น่าเสียดายนะคะ ...

บางคนท่องพระไตรปิฎกได้ แต่ท่องแบบนกแก้วนกขุนทอง ไม่ได้นำมาปฏิบัติเลย น่าเสียดายมาก ...

เมื่อเราคิดดี พุดดี ทำดี ธรรมชาติก็จะให้รางวัลเราทันที
ตรงข้้าม เมื่อเราคิดไม่ดี พูดไม่ดี ทำไม่ดี ธรรมชาติก็จะลงโทษเราทันที เช่น กัน

คนไทยถึงมีการพูดว่า สวรรค์อยู่ในอก นรกอยู่ในใจ ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2011, 19:48:09 PM โดย meow »
MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

POO

Re: ฝากข้อคิดดีๆ (ซ้ำขออภัยนะคะ)
« Reply #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 15:45:58 PM »
ความทุกข์ที่เราสร้างภาพขึ้นมา ร้ายกว่าความทุกข์จริงๆ  ที่เรากำลังเผชิญอยู่ด้วยซ้ำ
ดังนั้น หากกำลังทุกข์เรื่องใด
ลองแยกทุกข์แท้ๆออกจากความกังวลให้ได้
แล้วจะเห็นว่า  ทุกข์แท้ๆที่ควรทุกข์ มีอยู่นิดเดียวเอง ;)

POO

« Reply #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 18:21:28 PM »
"""อย่าทำความชั่ว  เพราะคิดว่าผิดเพียงนิดเดียว........
อย่าละเว้นการทำความดี  เพราะคิดว่าได้บุญกุศลแค่นิดเดียว..."""" ;)

POO

« Reply #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 18:38:38 PM »
ธรรมะเป็นทางแก้ทุกข์  เมื่อจะแก้ก็ต้องสอบทุกข์ก่อน ให้เห็นทุกข์ก่อน
เหมือนกับเราทำงานอะไร เราต้องเห็นงานก่อน จึงจะทำได้
ทุกข์อันหนึ่งที่เป็นงานของพวกเราควรทำ ถ้าไม่ทำเราก็ไม่พ้น
ฉะนั้นพระพุทธเจ้าทรงสอนพวกเราให้รู้ทุกข์

หลวงปู่อ่อน ญาณสิริ

KT

• Newbie
  • *
« Reply #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 13:13:05 PM »
สวัสดีค่ะ เพิ่งเข้ามาใหม่ค่ะ   ได้เข้ามาอ่านแล้วดีจังค่ะ 
ไม่คิดว่าอ่านอะไรแบบนี้แล้วจะได้สิ่งดีๆกลับไปค่ะ
ขอบคุณนะคะ

kangaroo

• Jr. Member
  • **
« Reply #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 14:07:59 PM »
         ในทางพระพุทธศาสนา

ท่านแนะนำให้เรา.....ปรุงแต่งความสุข

ท่านสนอนวิธีทำใจ หรือฝึกจิตฝึกใจ

และบอกวิธีใช้ปัญญามากมาย

อย่างเช่น.......การบำเพ็ญสมาธิต่าง ๆ ก็คือ

....วิธีปรุงแต่งจิตใจนั่นเอง.....

แต่เป็นการปรุงแต่งให้เป็นสุข....ในการมองโลก

แม้แต่สิ่งเดียวกัน

ถ้าเรามองไม่เห็นก็เป็นเรื่องร้าย เกิดทุกข์

แต่ถ้ามองเป็น  ก็กลายเป็นเรื่องดี เป็นสุข  ไปได้

พระพรหมคุณาภรณ์(ป.อ. ปยุตโต)

POO

« Reply #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 09:29:48 AM »
........อย่าให้อุปสรรคใดๆ มาขัดขวางในชีวิตการสร้างบารมี
   และอย่าให้ความตั้งใจดี เปลี่ยนแปลงไป กับกาลเวลา
   เพราะเราไม่รู้ว่า วันพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร เราอาจจะอยู่หรือตาย
   สิ่งที่เอาไปได้มีแต่บุญกับบาปเท่านั้น  ฉนั้น เราต้องอยู่กับวันนี้
วันที่เราบอกตัวเองว่า วันนี้เป็นวันที่ดีที่สุดในวันหนึ่ง  ของชีวิตการสร้างบารมีของเรา..... ;D

kangaroo

• Jr. Member
  • **
« Reply #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 15:36:52 PM »
คนขี้จำ คนขี้ลืม

ใครที่ความจำดี คงพอจำได้ว่า ผมชอบเรียกตัวเองว่าปลาทอง
ด้วยรู้สึกว่าตัวเองเป็นมนุษย์ความจำสั้น

แต่ผมเชื่อว่าเรื่องในโลกนี้ มักจะเหมือนเหรียญที่มีสองด้านเสมอ
ดังนั้น การที่ผมเป็นมนุษย์ขี้ลืม มันก็มีข้อดีของมัน
โดยเฉพาะเมื่อเทียบกับมนุษย์ขี้จำหลายๆคนที่ผมรู้จัก

จำเรื่อง "ห้องเก็บของ" ที่ผมใส่ไว้เป็นบทต้นๆ ของหนังสือธนาคารความสุข ได้ไหมครับ
มนุษย์ขี้จำ ก็เป็นแบบนั้นแหละ มีเรื่องเก็บไว้ในใจมากมายไปหมด
บางคนจำได้กระทั่งวันเวลานาที สถานที่ที่โดนใครบางคนทำอะไรให้เราเจ็บ

ยิ่งแค้นมากก็ยิ่งจำ ยิ่งจำก็ยิ่งแค้น เป็นวงจรอุบาทว์วนเวียนอยู่อย่างนั้น
ครั้นพอสะสมความจำและความแค้นไว้มาก ทุกข์ก็ทับถมตัวเองจนหายใจแทบไม่ออก

น้องคนหนึ่งที่ผมรู้จัก ก็มีอาการนี้ เพราะเจอประสบการณ์ที่เลวร้ายจากคนรักเก่าขั้นสาหัสสากรรจ์
เธอบอกผมว่า เธอพยายามดิ้นรนอย่างยิ่ง ที่จะลืมเขาออกไป เพื่อจะได้กลับมามีความสุขอีกครั้ง

ผมบอกเธอว่า .. คนเราจะมีความสุขหรือทุกข์ ไม่ได้ขึ้นกับว่า เราลืมหรือจำอะไรได้หรอก
ปลาทองอย่างผมขี้ลืม แต่ก็ทุกข์เพราะลืมโน่น ลืมนี่บ่อยๆ แหะๆ

อีกอย่าง จิตเป็นอนัตตา บล็อกก่อนๆ ก็พูดเรื่องนี้ ที่เปรียบกับต้นมะม่วงน่ะครับ
ว่าจิตเขาทำงานของเขาได้เองนะ ไม่ใช่นึกจะสั่งก็สั่งได้

ไม่งั้นคนเราทุกวันนี้ ไม่ต้องดิ้นรนหรอก ตื่นเช้ามาก็สั่งมันสิ "จงสุข"
ง่ายกว่าเยอะเลย จะมานั่งเจริญสติ คอยรู้สึกตัวทำม้ายยย

เราทำได้แค่เหตุและปัจจัยที่เอื้อต่อการลืม และไม่เอื้อต่อการจำครับ

ดังนั้นการพยายามลืมใคร หรืออะไรสักอย่าง จึงเป็นเรื่องยาก
เพราะตราบใดที่ยังพยายาม แปลว่าเรายังให้ความสำคัญกับเขา ว่าเขามีอิทธิพล
เป็นคนสำคัญกับชีวิตเรา ที่ถ้าไม่ลืมจะมีความสุขไม่ได้เลย ขนาดนั้น

สิ่งที่ง่ายกว่า คือการพยายามหัดมีสติ ยอมรับอดีตว่าเป็นสิ่งที่ล่วงเลยไปแล้ว
จะชอบไม่ชอบ จะชื่นชมหรือจะชิงชัง เราก็รั้งอะไรกลับมาแก้ใหม่ไม่ได้แล้ว

ที่เราทำได้ คืออยู่กับปัจจุบันอยู่กับความเป็นจริง ทุกข์ก็ยอมรับไปเถอะว่าทุกข์
ไม่ต้องดิ้นรน แค่มีสติรู้สึกตัว รู้ว่ามีสภาวะบางอย่างผ่านเข้ามา
แล้วมันจะอยู่ชั่วคราว และจะผ่านไปในที่สุด ไม่เชื่อลองดูเวลาจิตมีทุกข์สิครับ

ผมจะบอกเคล็ดลับให้อีกข้อว่า..
คนที่ไม่พยายามปฏิเสธทุกข์ แต่รู้ทุกข์ชนิดยอมรับด้วยใจที่เป็นกลางนี่แหละ
จะเป็นคนที่เห็นความทุกข์หล่นหายไปได้ในพริบตา

ไม่มีทุกข์อันไหน ที่หนักจนคนเราขาดใจตายได้หรอกนะครับ
ถ้าเรารู้เคล็ดลับอันหนึ่ง ที่พระพุทธเจ้าสอนไว้นานแล้ว

ท่านบอกว่า ในโลกนี้ถ้าเรามีปัญญามองเห็นความจริงแล้วไซร้
จะรู้ว่า ความทุกข์น่ะมี แต่ไม่มีคนทุกข์หรอก

อันนี้ อาจจะชวนงูสองตัวมาติดกัน เรียกว่า "งง" มากไปหน่อย งั้นเอาแบบนี้

แม้แต่ทุกข์ ก็ไม่ใช่ตัวเรานะครับ ลองสังเกตดีๆ ทุกข์เป็นแค่สิ่งที่จิตปรุงขึ้น
เวลามีอะไรไม่ชอบใจ ไม่ถูกใจ มากระทบตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ

แล้วจิตเองนั่นแหละ ก็ไปแบกทุกข์ที่ตัวเองปรุงขึ้นมาไว้เอง

เคยมีครูบาอาจารย์บอกว่า เหมือนแมงมุมชักใยเหนียวๆ
แล้วตัวเองก็ติดอยู่ในใยนั้นเอง ..ฉลาดนะนั่น

ฉะนั้น ถ้าอยากมีความสุข ไม่ต้องเสียเวลาหาวิธีลืมใครหรอก เหนื่อยเปล่า
แค่มีสติ รู้ทุกข์ ไปเฉยๆ หายใจเข้าแล้วอย่าลืมหายใจออก
หิวก็กิน อิ่มก็พอ ท้อก็พัก หนักก็วาง

เคล็ดลับต่อมาคือ ยิ่งเป็นคนที่ทำให้เราเจ็บช้ำน้ำใจมากเท่าไหร่
เราให้อภัยเขาง่ายเท่าไหร่ เราก็เบาใจได้เท่านั้น

ให้อภัย ไม่ได้แปลว่าต้องกลับไปอยู่ในวังวนเดิมนะครับ
แต่ให้อภัยแล้วแปลว่า เราไม่รู้สึกว่าเขามีค่าอะไรให้เราต้องใส่ใจ
แม้แต่จะเสียเวลาไปคิดว่า ควรจะโกรธไหมน่ะ

ส่วนใครที่สงสัยว่า แล้วจะฝึกจิตยังไงให้เป็นอย่างนี้ได้
ตอบว่า.. วิปัสสนามีคำตอบให้คุณครับ

สุขสันต์วันที่มีทุกข์ แต่ไม่มีคนทุกข์ครับ

ปล ผมเอามาจาก web อื่นนะครับ

อตีตํ นานฺวาคเมยฺนย นปฺปฏิกงฺเข อนาคตํ   อย่ารำพึงถึงความหลัง อย่ามัวหวังถึงอนาคต   
อเปตจิตฺเตน น สมฺภเชยฺย  เมื่อเขาไม่มีเยื่อใย ป่วยการอยู่กินด้วย   
หิยฺโยติ หิยฺยติ โปโส ปเรติ ปริหายติ อนาคตํ เนตมตฺถีติ ญตฺวา อุปฺปนฺนจฺฉนฺทํ โก ปนุเทยฺย ธีโร
มัวรำพึงถึงความหลัง ก็มีแต่จะหดหาย มัวหวังวันข้างหน้า ก็มีแต่จะละลาย อันใดยังไม่มาถึง อันนั้นก็ยังไม่มี รู้อย่างนี้แล้ว เมื่อมีฉันทะเกิดขึ้น คนฉลาดที่ไหนจะปล่อยให้หายไปเปล่า   

พทฺธาปิ ตตฺถ มุจฺจนฺติ ยตฺถ ธีรา ปภาสเร   
    คนมีปัญญา แม้มีปัญหา และถูกผูกมัดอยู่ พอพูดในเรื่องใด ก็หลุดได้ในเรื่องนั้น   

กลฺยาณํ วต โภ สกฺขิ อตฺตานํ อติมญฺญสิ  ท่านเอ๋ย ! ท่านก็สามารถทำดีได้ ไยจึงมาดูหมิ่นตัวเองเสีย   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2011, 15:38:32 PM โดย kangaroo »

POO

« Reply #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 09:55:28 AM »
คนเรา...............................
ยิ่งเป็นคนธรรมดา...................
ยิ่งมีเวลาได้อยู่อย่างมีความสุขมากขึ้น...
ยิ่งตัวตนของเราเล็กลงเท่าไหร่...........
พื้นที่แห่งความสุขในใจเรา...............
จะกลับขยายเพิ่มมากขึ้นเป็นทวีคูณ..... :D

meow

« Reply #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 09:29:17 AM »
ใช่เลยค่ะ สาธุ ...

แต่คนเราชอบใหญ่ชอบโต ความสุขที่แท้จริง ความสงบที่แท้จริงก็ถูกเบียดลงไปเหลือนิดเดียว ...

MEOWWARATTADA.COM - สมการความสุข

KT

• Newbie
  • *
« Reply #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 10:08:55 AM »
สาธุ ค่ะ

เห็นด้วยเป็นอย่างมาก เวลาคนเราต้องการจะเป็นใหญ่เป็นโต แม้แต่ตัวเองก็มองไม่เห็นความสุขค่ะ คิดว่าความสบายคือความสุข :)

meow

« Reply #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 12:32:27 PM »
เป็นกันทั้งโลกเลยนะคะ ...

POO

« Reply #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 18:36:24 PM »
ความรู้มากบางทีก็เหมือนกำแพงอิฐ....ที่เรียงตัวสูง
ความรู้สูง.....กำแพงสูง.......
ความรู้รอบด้าน.....ก็เหมือนกำแพงสูงรอบด้าน......
บางครั้ง มันอาจทำให้เรามองออกไปไม่เห็นอะไรเลย.....
นอกจากอิฐที่ตัวเองก่อขึ้นมา.......

meow

« Reply #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 22:16:55 PM »
ความรู้ของสมองเป็นกำแพงสูงค่ะ เพราะ มักจะทำให้เราอัตตาสูง รู้ไปหมด ถูกไปหมด ...